TIN TÀI TRỢ.

Nhân viên nữ được quyền đi trễ, về sớm ít nhất 03 ngày trong một tháng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 728 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,023 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sinh ra được người ta bảo là phải đẹp nên tính tất yếu là được đặc quyền này cũng là điều dễ hiểu thôi các bạn.

EQWRmhX0rXws1zATf412W8WiE9T07TAmSJtsEDSUKrD1mDXHUYzEG4vvSfeORfj3Gx5HgUsPh3x0MrddjuN4FbcjAsqH5fw
    Ảnh minh họa (Theo Vnexpress, Pixabay)

Theo Khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 thì lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút (thời gian này lao động nữ được hưởng nguyên lương); điều này đồng nghĩa với việc lao động nữ sẽ được đi trễ, về sớm trong những ngày ấy nhưng đảm bảo tổng thời gian đi trễ, về sớm trong ngày là từ 30 phút trở lại.

Đồng thời tại Khoản 2 Điều 7 của Nghị định số 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết Bộ luật Lao động năm 2012 về chính sách đối với lao động nữ quy định mỗi ngày hành kinh được nghỉ 30 phút, ít nhất một tháng 03 ngày.

Bởi vậy, nếu một tháng các chị/em hành kinh dưới 03 ngày thì cũng được hưởng quyền lợi của 03 ngày, trường hợp có số ngày hành kinh nhiều hơn thì quyền lợi này sẽ được áp dụng bằng số ngày thực tế hành kinh.

Nếu người sử dụng lao động không cho người lao động thực hiện quyền lợi nêu trên thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 1 triệu đồng theo Điểm b khoản 1 Điều 18 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

Quy định là như thế nhưng nhiều lao động nữ không biết hoặc biết mà ngại nên xưa nay bỏ qua quyền lợi này. Mình đẹp mình có quyền thôi các chị/em ạ! Không có gì phải ngại cả, pháp luật quy định vậy thì mình thực hiện quyền của mình thôi.

Tới ngày đó, cứ nhắn với sếp là: “Sếp ơi! Hôm nay em về sớm 30 phút theo Khoản 5 Điều 155 Bộ luật lao động năm 2012 nhé sếp!” Thế là sếp hiểu mình về vì lý do gì và đồng ý mà thôi! Mọi chuyện thật đơn giản và không có gì khó khăn chị/em nhỉ! Chắc cũng chẳng có người sếp nào đi kiểm tra thực tế chị/em ngày đó có hành kinh hay không đâu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT