TIN TÀI TRỢ.

Mua, bán vàng miếng tại tiệm vàng: Có thể bị phạt đến 60 triệu đồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.56K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,023 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhiều người cứ nghĩ mình có tiền thì mình thích mua vàng ở đâu là quyền của mình, mình có vàng thì mình thích bán ở đâu là chuyện của mình. Tuy nhiên, nếu bạn mua, bán vàng miếng không đúng chỗ sẽ gặp rủi ro pháp lý, có thể bị phạt đến 60 triệu đồng.

KplqeBwJEXGIWdLgulRrLq0PKueDsZWDs6HzkDTjVRar0Dq1WNn5mM6eoZEOBFSWzJ3-cscfG5J1f3l1uvc_axNiVTnl1kU
    Ảnh minh họa (Theo Vnexpress, Vietnamnet)

Cụ thể, tại Điều 10 của Nghị định 24/2012/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh vàng quy định hoạt động mua, bán vàng miếng của các tổ chức, cá nhân chỉ được thực hiện tại các tổ chức tín dụng và doanh nghiệp được Ngân hàng Nhà nước cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng.

Đồng thời, tại Điểm d Khoản 2 Điều 25 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng quy định phạt tiền từ 30 triệu đồng đến 60 triệu đồng đối với người nào mua, bán vàng miếng tại tổ chức tín dụng hoặc doanh nghiệp không có Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng.

Như vậy, việc mua, bán vàng miếng không đúng chỗ sẽ bị xử phạt rất nặng như trên; thực tế, nhiều người dân hay mua, bán vàng miếng tại các tiệm vàng, mà đa phần các tiệm vàng này là chưa có giấy phép mua, bán vàng miếng nên người dân có nguy cơ bị xử phạt.

Bởi vậy, mọi người trước khi quyết định mua hay bán vàng miếng thì cần tìm nơi phù hợp; đến ngân hàng, hoặc công ty kinh doanh vàng uy tín để hỏi thăm họ có được quyền mua, bán vàng miếng hay không; trường hợp họ bảo có thì mình đề nghị họ cho mình xem qua giấy phép.

Có như vậy mọi người mới đảm bảo được an toàn khi mua, bán vàng miếng; cũng như tránh rơi vào trường hợp mua phải vàng giả, vàng kém chất lượng.

Đồng thời, cũng hi vọng những nơi có giấy phép mua, bán vàng miếng nên gắn biển nêu rõ đơn vị mình được quyền mua, bán vàng miếng và cung cấp giấy phép để khách hàng được biết.

Rất mong mọi người nắm bắt kỹ nội dung nêu trên để loại rủi ro pháp lý và đảm bảo an toàn tài sản cho mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT