TIN TÀI TRỢ.

Tốt nhất đừng sinh con thứ 2 nếu đứa đầu chưa tròn 2 tuổi, rắc rối lớn lắm đó!!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 956 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 382 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

tot-nhat-la-dung-sinh-con-thu-hai-neu-dua-dau-chua-tron-2-tuoi-rac-roi-lon-lam-do-01

Em kể cho các mẹ nghe lý do vì sao con gái em 20 tháng tuổi rồi, mẹ chồng em hối thúc phải sinh thêm cho bà đứa cháu đích tôn để nối dõi tông đường mà em vẫn chưa đồng ý đây ạ. Chả là đứa em họ em mới sinh bé thứ 1 được 14 tháng thì không may "vỡ kế hoạch", có bầu lần 2. Thế là sau đó mỗi lần em họ em đưa con đi chơi, mọi người đều xúm vào trêu chọc thằng bé "Mẹ sắp có em bé rồi, cho Bi ra rìa nha!". Mỗi lần nghe vậy, bé đều tỏ vẻ khó chịu và khóc rất nhiều.

Chẳng hiểu đầu óc thằng bé đã bị tiêm nhiễm những gì mà sau khi mẹ sinh, bé không bao giờ chịu chơi với em. Hôm trước, trong lúc đi vệ sinh vào, em họ em còn phát hiện thằng nhóc đang lao vào cào cấu em nhỏ nữa ạ. hic.

Bởi, trẻ con còn quá nhỏ, không thể chấp nhận được việc mẹ san sẻ tình cảm với 1 người khác, cho dù đó là anh em của mình các mẹ ạ. Vì vậy, em nói thẳng luôn nhé, nếu đứa con đầu chưa tròn 2 tuổi thì đừng nghĩ đến chuyện sinh thêm bé thứ 2. Đây là 3 lý do khiến mẹ phải tâm phục khẩu phục.

1. Cơ thể mẹ có thể để lại di chứng nghiêm trọng

tot-nhat-la-dung-sinh-con-thu-hai-neu-dua-dau-chua-tron-2-tuoi-rac-roi-lon-lam-do-01

Bất kể mẹ sinh mổ hay sinh thường thì thời gian tốt nhất để sinh con thứ 2 phải sau 2 năm sinh con đầu. Bởi lẽ việc sinh đứa con đầu đã mất nhiều máu và năng lượng của mẹ. Hơn nữa, tử cung của mẹ trước 2 năm cũng không thể hồi phục hoàn toàn được.

Thậm chí, các mẹ có thời gian phục hồi nhanh hơn cũng không nên mang bầu sớm bởi đây chỉ là sự phục hồi cơ bản về thể trạng. Nếu ngay lúc này mẹ mang bầu sẽ làm tăng gánh nặng cho tử cung.

Theo nghiên cứu, nếu khoảng cách giữa 2 lần mang thai dưới 2 năm, nó sẽ làm cho mẹ tăng nguy cơ sinh non, gây ra nhiều biến chứng nguy hiểm khi mang thai lần 2 đó ạ.

Nếu là sinh mổ, mẹ phải đợi ít nhất là 2 năm mới nên có bé thứ 2. Bởi vì vết mổ của mẹ cần phải có 1 quá trình để hồi phục dần dần.

2. Cả 2 đứa trẻ không được chăm sóc tốt

tot-nhat-la-dung-sinh-con-thu-hai-neu-dua-dau-chua-tron-2-tuoi-rac-roi-lon-lam-do-02

0-3 tuổi là giai đoạn bé cần sự quan tâm, chăm sóc nhiều nhất từ mẹ. Nếu trong thời gian này, mẹ đang mang bầu bé thứ 2 thì chắc chắn không có đủ thời gian để chăm sóc cho bé thứ nhất. Điều này không chỉ làm cho đứa bé cảm thấy tổn thương mà còn tạo ra khoảng cách giữa những đứa trẻ. Bởi vì chúng còn quá nhỏ để chấp nhận được cảm giác phải san sẻ tình yêu thương cho 1 người khác.

Bên cạnh đó, khi sinh đứa thứ 2, 2 bé cũng khó có thể hòa thuận được. Từ đó, ảnh hưởng lớn đến sự phát triển của trẻ kể cả về thể chất lẫn tinh thần. Với ba mẹ, phải chăm sóc 2 đứa trẻ cùng 1 lúc cũng rất mệt mỏi và áp lực.

3. Có thể châm ngòi cho những mâu thuẫn gia đình

tot-nhat-la-dung-sinh-con-thu-hai-neu-dua-dau-chua-tron-2-tuoi-rac-roi-lon-lam-do-03

Sinh thêm 1 đứa con không đơn giản như việc mẹ nuôi thêm 1 con thú cưng hay nhà có thêm đôi đũa, cái chén... Sự xuất hiện của 1 thành viên mới sẽ làm "xáo trộn" cả gia đình. Vợ chồng sẽ mệt mỏi, áp lực hơn trong chuyện nuôi dạy con cái.

Hơn nữa, vấn đề tài chính khi có thêm con sẽ áp lực lớn lên đôi vai của người cha vì lúc này con còn nhỏ, mẹ phải dành toàn bộ thời gian ở nhà chăm sóc các bé. Đồng tiền thiếu hụt, áp lực cuộc sống gia tăng mà không thể cùng chia sẻ, điều này rất dễ dẫn đến xích mích, cãi cọ hàng ngày.

Do vậy, nếu như điều kiện kinh tế gia đình không cho phép sinh con thứ 2, cha mẹ không nên khăng khăng sinh thêm con. Trong xã hội hiện đại, vấn đề giáo dục và chất lượng cuộc sống luôn đặt lên hàng đầu thì chuyện con cái ngày một đông sẽ là áp lực vô cùng khủng khiếp đè năng lên cha mẹ, nhất là khi chưa có đủ thời gian để ổn định sức khỏe sau sinh, kinh tế gia đình và nơi ăn chốn ở.

Nguồn: http://www.sohu.com/a/320220372_404876?scm=1002.44003c.fe014a0151.PC_ART ICLE_REC&spm=smpc.content.fd-d.19.1560409364100oyZmhzM
    Ta chỉ là chiếc lá
    Việc của mình là xanh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT