TIN TÀI TRỢ.

Răng sữa sâu không trị, bé trai 3 tuổi nguy cơ mù lòa vĩnh viễn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.41K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 382 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

rang-sua-bi-sau-khong-dieu-tri-me-khoc-nghen-khi-con-co-nguy-co-mu-loa-vinh-vien-04

Cuối tuần trước về nhà đứa em họ chơi mà buồn nhiều hơn vui các mẹ ạ. Ai đời vợ chồng bé chiều chuộng, để con gái 3 tuổi ăn đồ ngọt nhiều đến mức răng con bây giờ đen nhẻm, y như mấy bà già ăn trầu ngày xưa ấy. Nói không ngoa, đen mà đen cả hàm, nhìn phát sợ luôn.

Khi hỏi vợ chồng em có đánh răng cho bé hàng ngày không, em họ em trả lời tỉnh bơ: "Bé còn nhỏ mà chị, cần gì phải đánh răng. Với lại, răng sữa thì vài năm nữa thay răng khác chứ có sao đâu ạ!" Thiệt là em bó tay với vợ chồng em họ em luôn đó. Mà nào phải con bé mập mạp hay khỏe mạnh gì, nhìn bé gầy còm, hay ốm vặt mà thấy thương lắm. Vậy mà vẫn chiều con, con đòi ăn bánh là được ăn, đòi uống trà sữa là được uống... hic

Nhìn răng con đen nhẻm, sâu cả hàm thế kia mà vẫn chưa sốt vó lên, thử hỏi khi nào mới chịu lo đây???

Không chỉ vợ chổng em họ em đâu, em thấy nhiều cha mẹ đến bây giờ vẫn có cái suy nghĩ sai lầm ấy, rằng trẻ sẽ thay răng nên răng sữa sâu cũng không ảnh hưởng gì...

Tiện đây em cũng kể luôn 1 chuyện em mới đọc được hồi nãy về trường hợp bé 3 tuổi bị sâu răng sữa nhưng mẹ chủ quan, không điều trị làm con có nguy cơ bị mù vĩnh viễn luôn kìa

Trường hợp này có thật, một bé trai 3 tuổi ở Thái Lan. Bé nhập viện trong tình trạng sốt cao, đau mắt, mí mắt sưng mọng... Khi kiểm tra, bác sĩ phát hiện hàm răng sữa của bé bị mục nát hết. Vì không được xử lý kịp thời nên bé có nguy cơ bị mù lòa vĩnh viễn luôn. Nghe thì tưởng dọa vì giữa mù mắt và răng sâu tưởng chừng không có liên quan gì nhưng theo như lời bác sĩ giải thích thì khả năng có thể xảy ra lắm. Bác giải thích rằng xương gò má nằm giữa mắt và răng. Các bộ phận này liên quan đến nhau nên khi bị sâu răng, sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến khoang mũi và mắt, là nguyên nhân gây ra nhiễm trùng nặng ở vùng mắt. Khu vực này có các dây thần kinh liên quan đến nhãn cầu. Việc không kịp thời khám chữa có thể làm nhiễm trùng lan rộng, nguy hiểm nhất là gây nhiễm trùng máu. Đôi khi, nhiễm trùng còn lan rộng ra các mô lân cận gây sốt, đau nhức, trong chuyên môn gọi là viêm mô tế bào.

rang-sua-bi-sau-khong-dieu-tri-me-khoc-nghen-khi-con-co-nguy-co-mu-loa-vinh-vien-01

rang-sua-bi-sau-khong-dieu-tri-me-khoc-nghen-khi-con-co-nguy-co-mu-loa-vinh-vien-02

Bé trai bị sâu răng nặng, nguy cơ mù lòa vĩnh viễn

Tình trạng trẻ con bị sâu răng rất nguy hiểm, hơn người lớn bởi vì hệ miễn dịch của bé trong những năm đầu đời rất yếu, không thể chống lại bệnh tật.

Được biết, ở nhà, mẹ hay cho con ăn kẹo bút. Thậm chí, mẹ cũng không tạo thói quen cho con đánh răng mỗi ngày nữa. Vì vậy, khi con bị sâu răng, mẹ nhất định phải đưa bé đến gặp nha sĩ để được thăm khám và xử lý kịp thời. Tùy thuộc mức độ sâu răng cũng như số tuổi răng, cách xử lý sẽ khác nhau đó ạ.

Phòng ngừa tình trạng sâu răng sữa ở trẻ em

- Ngăn ngừa ngay từ trong bụng mẹ: Ở giai đoạn thai kì, mẹ nên ăn những thực phẩm có lợi cho men rằng của bé sau này như các loại cua, cá, sò, ốc, tôm, sữa… Đây là những thực phẩm cung cấp rất nhiều canxi giúp cho lớp men răng của con yêu khi sinh ra sẽ không bị yếu và hạn chế sự tấn công của vi khuẩn đó ạ.

- Hạn chế cho trẻ ăn đồ ngọt, uống nước có ga..

- Vệ sinh răng miệng cho bé hàng ngày: Mẹ đừng nghĩ chỉ có người lớn mới đánh răng hàng ngày nhé. Việc đánh răng mỗi ngày sẽ giúp trẻ ngừa sâu răng đó. Tuy nhiên, mẹ nên chọn loại bàn chải lông mềm để không làm đau bé nha.

Nguồn bài: https://www.amarinbabyandkids.com/he...-cavity-blind/
    Ta chỉ là chiếc lá
    Việc của mình là xanh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT