Nuôi 2 con nhỏ, mẹ vẫn có thể tiết kiệm nhờ vào bí kíp này...

• 156 Lượt chia sẻ
  • 4.66K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 548 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Chào các mẹ!

Số là thu nhập hai vợ chồng em một tháng tầm 25 triệu đồng rồi, trước đây tụi em còn dành dụm thêm một số tiền khá khá để tiện nuôi con sau này nữa. Sinh bé Su đầu lòng kinh tế gia đình khá ổn, nhưng khi sinh tiếp cu Shin thì vợ chồng em mới nhận ra thu nhập như thế cũng chẳng đủ vào đâu, cả tiền tiết kiệm cũng sắp hết veo các mẹ ạ ☹ Một tháng, ngoài tiền ăn uống, vợ chồng em còn phải quay cuồng trong tiền học cho bé Su lại còn bỉm, sữa, quần áo... đủ các thể loại cho cu Shin nữa hic.

Có hôm em ngồi than thở với các chị đồng nghiệp: “Sao các chị giỏi thế, nuôi hai con mà vẫn khỏe re, còn nhà em thì cứ thiếu đủ bề…”

Có chị khuyên em thế này: “Thời này, khéo ăn thì no, khéo co thì ấm em ạ… Tụi chị đều có chiến lược tiết kiệm cả đấy, chứ đâu khi không mà dư dả được em…”

Nghe vậy, sẵn tiện em hỏi các chị ấy xem có cách nào để nuôi con tốt hơn mà vẫn tiết kiệm được không. Thấy các chị đồng nghiệp mỗi người đều góp một mẹo rất hay, nên em đã tổng hợp lại cho các mẹ nhà mình cùng tham khảo đây ạ:

Lên kế hoạch chi tiêu hợp lý:

Để quản lý tiền nông hợp lý, các chị ấy đều có chung một mẹo, chính là chia tiền tiêu vặt hàng tháng thành nhiều phần riêng lẻ như tiền ăn, tiền học, mua sắm, vui chơi... Đến cuối tháng, hai vợ chồng cùng ngồi với nhau xem khoản nào chi tiêu quá đà thì tháng sau “cắt xén” lại.

Nghe vậy, em về làm ngay, tháng đầu tiên không tiết kiệm là bao, nhưng sang tháng thứ 2 sau khi cắt khoản mua sắm những thứ không cần thiết thì em cũng tiết kiệm một ít các mẹ ạ hehe. Cả anh xã nhà em, sau khi bị vợ giảm “lương” cũng biết tiêu tiền có chừng mực hơn rất nhiều đó hehe.

Bán lại những món hàng không dùng:

Chắc hẳn nhà nào có con nhỏ cũng dư khá nhiều những vật dụng như: quần áo, xe đẩy, giày dép… vì những thứ này bé nhà mình chỉ dùng được một thời gian thôi! Và để tiết kiệm, mẹ có thể rao bán các vật dụng này trên các trang mạng cho những ai cần dùng đến nhé!
    Với cách này, em đã giúp kho đồ cũ của các con hết veo trong nháy mắt và thu lại được kha khá “vốn đầu tư” đó ạ

Không đầu tư quá đà vào quần áo cho trẻ:

Từ lúc mang thai, người lớn trong nhà ai cũng nhắc đi nhắc lại việc này rất nhiều lần… Vì trẻ con vốn lớn nhanh như thổi, loay hoay 2, 3 tháng là đồ mặc chất ních, đừng mua nhiều phí phạm lắm các mẹ ạ. Thay vào đó, mẹ chỉ nên mua lượng quần áo vừa đủ cho các bé nhà mình mặc thôi!

Thế nhưng, em biết tâm lý của các mẹ, hễ cứ thấy quần áo trẻ con đẹp là “cầm lòng không đặng” đâu phải không Vì thế, nếu có mua, mẹ nên mua quần áo rộng hơn 1 chút so với kích thước của bé hoặc mẹ nào có kế hoạch sinh bé thứ 2 thì nên chọn màu trung tính phù hợp cho cả bé trai lẫn bé gái nhé!

Săn các chương trình khuyến mãi:

Thấy không ít các mẹ nhà mình than thở rằng “Sao quần áo trẻ con mắc quá…”, “Các cửa hàng bán lẻ đồ trẻ em có giá cao quá”… Vì thế, em mách các mẹ một cách mua sắm thông minh chính là săn hàng khuyến mãi. Mẹ có thể săn hàng giảm giá trên các trang bán hàng trực tuyến, còn mẹ nào lo sợ mua hàng online không đảm bảo chất lượng thì có thể đến các phiên chợ sale để tha hồ mua sắm các vật dụng cần thiết cho bé và cả gia đình nha!

Điển hình như Mega Sale 2018 sắp tổ chức nè, đây là ngày hội mua sắm dành riêng cho mẹ bầu, mẹ và bé do Webtretho tổ chức đấy ạ! Ngày hội diễn ra từ 9h - 19h, thứ Sáu, thứ Bảy, Chủ nhật (nhằm ngày 20, 21, 22/7/2018) tại Sân vận động Hoa Lư, số 2 Đinh Tiên Hoàng, P. Đa Kao, Q. 1, TP. HCM.

nuoi-2-con-nho-me-van-co-the-tiet-kiem-nho-vao-bi-kip-nay-01

Ngày hội với sự tham gia của hơn 100 gian hàng cùng vô số chương trình khuyến mãi lên đến 50%. Vì thế, đến đây các mẹ tha hồ mua hàng xịn với giá hời thông qua chương trình mua càng nhiều, giảm càng sâu với mức giảm giá 20 - 70 % từ các nhãn hàng cao cấp cho mẹ bầu và bé yêu như: Hachi Hachi, Enfant, Việt Sing, Pigeon, Kidsme, Bremed, Hannox, Nuk, Bubchen, Atiipas, Andalou... Ngoài ra, mua sắm tại các gian hàng này mẹ còn có cơ hội nhận được rất nhiều phần quà hấp dẫn như muỗng nĩa tập ăn cao cấp, phấn thơm, sản phẩm tắm gội, dùng thử miễn phí nước ép rau củ và trái cây nguyên chất… nữa đó <3

nuoi-2-con-nho-me-van-co-the-tiet-kiem-nho-vao-bi-kip-nay-01

Riêng các mẹ bầu và mẹ có thể thỏa thích mua sắm các vật dụng cần thiết, mỹ phẩm với mức sale chưa từng có tại các gian hàng như: Mekông Megumi, Sản phẩm chăm sóc da cho mẹ và bé từ Mustela hoặc Yves Rocher giảm giá hơn 50%, Flomar giảm đến 50%, Kaze Japan Cosme giảm đến 50%...

Chưa hết đâu, tại ngày hội Ngân hàng lưu trữ tế bào gốc Medeze còn mang đến mức chiết khấu 10% cho tất cả dịch vụ lưu trữ tế bào gốc từ máu dây rốn, mô dây rốn, mô mỡ tự thân, tế bào miễn dịch NK và tặng miễn phí gói tầm soát nguy cơ ung thư nữa đấy!

Đặc biệt, mua sắm tại sự kiện với hóa đơn trên 300.000 đồng các mẹ sẽ được nhận ngay 1 lần bốc thăm trúng thưởng 100% với hàng ngàn phần quà hấp dẫn. Ngoài ra, em còn được biết, hàng ngàn phần quà vào cổng sẽ được phát miễn phí cho những mẹ đăng ký online khi đăng ký Tại đây. Em và các chị đồng nghiệp trong công ty đã đăng ký để nhận cho mình và gia đình những phần quà hấp dẫn rồi, các mẹ cũng nhanh tay đăng ký nhanh đi nhé!

Sau khi thực hiện chiến lược tiết kiệm được hơn 5 tháng, tính đến nay hai vợ chồng em đã có thể nuôi con nhàn hơn mà vẫn dư dả một ít các mẹ ạ! Mong là qua một vài chia sẻ này, em có thể giúp các mẹ nuôi con dễ dàng và tiết kiệm nhất… Chúc các mẹ thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mom cũng giống e, thích săn đồ sale lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenguyen137 Xem bài viết
    Mom cũng giống e, thích săn đồ sale lắm
    Mẹ nào mẹ ko thích đồ sale?
    Vừa chất lượng mà giá cả lại hợp lý
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng thích săn chương trình khuyến mãi.
    Chia sẻ kinh nghiệm tốt và rẻ đến ngay MuaDoDung.com