Sợ mích lòng mẹ chồng, em luôn làm theo những quan niệm của mẹ, giờ mới phát hiện rằng…

• 40 Lượt chia sẻ
  • 28.7K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 559 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Ngay từ lúc em mới cấn thai, mẹ chồng đã thúc em ghê lắm, vì là cháu đầu lòng nên bà cưng hai mẹ con như trứng vậy, nào là gà hầm, tổ yến… nghe ai bảo món này bổ, món kia ngon bà đều làm cho em ăn. Rồi tới khi sinh, em không về nhà mẹ đẻ mà sinh con ở nhà chồng, việc gì của em mẹ chồng cũng quản từ ăn uống, ngủ nghỉ và cả việc… chăm con. Cũng có những lúc em khó chịu ghê lắm, nhưng nghĩ cho cùng cũng vì bà quá cưng con cháu và lo lắng sức khỏe cho hai mẹ con, em lại mang thai lần đầu không có nhiều kinh nghiệm nên mọi việc em đều nghe răm rắp theo mẹ.

Nhớ lại hồi mới sinh con, mẹ bắt em kiêng đủ thứ, đại loại như: mẹ kêu kiêng tắm cũng kiêng tắm, kiêng không ra gió, nằm phòng tối, kêu ăn gì cũng ăn cho có sữa con bú, rồi nằm than các kiểu chỉ để… “máu huyết lưu thông, về già không bị đau nhức mình mẩy”.

Thậm chí có hôm, một hai dẹp sạch đống tã giấy để con em “thả rông” hoặc quấn tã vải vì: “Thả rông mới tốt, dùng tã quần vì không khéo sẽ bị hăm, chân vòng kiềng thì khổ…”. Không cho dùng tã quần thì cực vô cùng, nhưng em vẫn phải cố, vì nghĩ rằng mẹ đã sinh đến 5 người con, nuôi ai cũng khỏe mạnh thì kinh nghiệm của mẹ là nhất rồi. Nhưng khổ một cái là bé Đậu đang ngủ mà “tràn bờ đê” là khóc ré lên vì bứt rứt khó chịu, tã vãi đâu có thấm hút tốt và khô thoáng như tã quần được. Vì thương bé con nhà em quá, cái gì chứ ăn ngủ là rất quan trọng với sự phát triển của con lúc này nên em “phản đổi” và cho bé mặc tã quần luôn. Lúc đầu mẹ cũng không chịu đâu nhưng vì thấy em khỏe, con ngủ ngoan và lanh lợi quá nên mẹ cũng thuận theo và còn đi khuyên các mẹ chồng khác nữa. Các mẹ thấy chưa, mẹ chồng cũng thương con cháu lắm chỉ là mẹ quá tin vào các quan niệm truyền đời, chỉ cần cho mẹ thấy mình cũng muốn tốt cho cháu và chứng minh cái gì hiệu quả là được thôi.

Khi bé Đậu nhà em gần 5 tuổi, em và chồng dọn ra ở riêng, em mới để ý thấy các chị hàng xóm cũng có cách nuôi con của riêng họ và không hề tin răm rắp vào các quan niệm truyền đời chưa được xác thực. Các chị bảo: “Nuôi con là phải dựa vào bản năng làm mẹ của mình, chỉ có người làm mẹ mới hiểu được điều gì là tốt cho con mà thôi”. Nghe mà nể quá phải không các mẹ!

Rồi có hôm lướt lướt Facebook em tình cờ xem được bộ ảnh cực chất “Chỉ mẹ mới biết”, hỏi ra mới biết các chị share nhiều vì kiến thức trong này quá hữu ích, cộng thêm sẽ có cơ hội được 1 tháng sử dụng tã quần miễn phí từ Pampers dành cho những ai chia sẻ bộ ảnh “Chỉ mẹ mới biết” kèm Hashtag #Chi_me_moi_biet #Chi_Pampers_moi_hieu đó ạ!

Đây em chia sẻ một vài bức ảnh trong bộ ảnh ấy cho các chị dễ xem nhé!

kol14-21

Đối với mẹ Thu Thủy, chỉ cần lựa chọn cho Chíp loại tã thoáng mát, thấm hút cực tốt là mông bé sẽ luôn khỏe mạnh. Ai bảo mặc tã nhiều sẽ gây hăm da là sai nhé!

kol24-21

Với mẹ Quyên, việc tập bơi cho bé Chipi ngay từ khi con còn nhỏ sẽ giúp con phát triển tốt hơn và gắn kết tình mẫu tử.

kol36-21

Với bản năng người mẹ, chị Nhã luôn tin rằng không có sữa nào có thế sánh bằng sữa mẹ, và minh chứng là bé Thắng vẫn lớn phổng phao, khỏe mạnh đó thôi <3

Xem qua bộ ảnh này em mới biết thì ra có rất nhiều mẹ Việt nuôi con theo cách riêng của minh. Giờ em đang mang thai bé thứ 2 được 3 tháng và đợt này em sẽ nhất quyết nuôi con theo kiến thức, bản năng của mình và chọn những điều tốt nhất cho con. Em khuyên các mẹ cũng nên như thế nhé, vì mỗi đứa trẻ chào đời đều là điều kì diệu, người làm mẹ đừng vì e sợ hay vì bất cứ lý do gì mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của con. Quan trọng nhất, mẹ nên vững tin vào bản năng của mình, và luôn nhớ rằng chỉ có mẹ mới đem đến những điều tốt nhất, tuyệt vời nhất dành cho bé yêu của mình <3

f

Thông tin thêm:

Tã quần Pampers mỏng nhẹ nhờ sử dụng hạt Gel Thần Kỳ nhập khẩu từ Nhật Bản thay cho lớp sợi bông dày, giúp bé thoáng mát và thoải mái suốt cả ngày mà vẫn thấm hút tốt, không bị tràn vào ban đêm. Phần đai hông co giãn với thiết kế đường cong chữ S giữ cho bé được khô ráo, tránh nguy cơ hăm tã, không gây cấn hoặc chèn ép khi khi trẻ hoạt động suốt 24 giờ và an toàn cho các cơ quan nội tạng của bé phát triển tự nhiên.

Là thương hiệu tã giấy đứng đầu thế giới với sứ mệnh chăm sóc cho sự phát triển an toàn và hạnh phúc của mọi em bé, Pampers cam kết mang lại không chỉ một giải pháp chăm lo sức khỏe trẻ nhỏ mà còn mong muốn lan tỏa thông điệp ý nghĩa dành cho Mẹ Việt Nam Hiện Đại về việc nuôi dạy con trẻ bằng phương pháp khoa học kết hợp cùng bản năng làm mẹ thiêng liêng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,530 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Làm mẹ ai cũng mong muốn những điều tốt nhất cho con vì thế hãy làm theo những gì trái tim mình mách bảo.Nhớ lại hồi mới làm mẹ em cũng chẳng biết gì, mẹ chống hướng dẫn sao thì làm vậy. Nhưng dần dần học hỏi qua các mẹ, em cũng học được khá nhiều cách chăm sóc bé.
    • 711 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thời các bố mẹ chồng mình ngày xưa làm chi có bỉm mà sử dụng như bây giờ chứ. Lên giờ dùng các ông bà cứ lo cháu bị hăm, rùi chị ngứa hay lại lo cháu đi chân vòng kiêng. Hết mặc rùi lại đến ăn, nghĩ đến việc không cùng suy nghĩ với ông bà thôi cũng đã thấy mệt vì phải giải thích rùi.
    • 2,530 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Trước đây em cũng chi lo nếu làm theo cách của mình sẽ khiến mẹ chồng mình không vui vì mẹ nói mà không nghe. Thời gian đầu em chẳng dám nói gì chỉ biết nghe lời, nhiều lúc chỉ biết nói với chồng nghe.
    • 1,386 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

ui không biết các chị em nhà mình như thế nào chứ em nuôi bé đàu cũng bị mẹ chồng kiêng khem đủ thử, từ tắm rửa đến lúc cảm tháy ốm vì mệt nữa cơ, em thấy các cụ đôi khi quá cổ hủ ý
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,549 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

cái khái niệm dùng tã bị hăm mệt lắm cơ, em đã giải thích cả bằng khoa học rùi mà mẹ cháu cứ không có nhà là bà thả, khổ ơi là khổ trời thì rét còn thì tênh hênh thay giặt suốt ngày, đã nói là tã giơ thâm hút tốt mà các cụ cư làm Theo ý mình ý nhi
    • 2,530 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathuycz Xem bài viết
    cái khái niệm dùng tã bị hăm mệt lắm cơ, em đã giải thích cả bằng khoa học rùi mà mẹ cháu cứ không có nhà là bà thả, khổ ơi là khổ trời thì rét còn thì tênh hênh thay giặt suốt ngày, đã nói là tã giơ thâm hút tốt mà các cụ cư làm Theo ý mình ý nhi
    Sao giống nhà em thế ạ? Đợt đầu thì không dám cãi mẹ đâu nhưng trời lạnh thấy lúc một con ướt bà lại thay thay mà chỉ lo con lạnh, nhưng rùi vẫn cứ phải im. Khổ lắm cơ, nhưng bà bảo không sao.
    • 2,530 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbuitran. Xem bài viết
    ui không biết các chị em nhà mình như thế nào chứ em nuôi bé đàu cũng bị mẹ chồng kiêng khem đủ thử, từ tắm rửa đến lúc cảm tháy ốm vì mệt nữa cơ, em thấy các cụ đôi khi quá cổ hủ ý
    Không phải cổ hủ mà em thấy nhiều bà quá cổ hủ ấy chứ? Em thấy mẹ chồng em đã xưa rùi nhưng đứa bạn kể đến mẹ đẻ hắn cũng giống hệt mẹ chồng. Cái gì cũng ngày xưa...ngày xưa.
    • 711 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbuitran. Xem bài viết
    Giờ sữa tắm cho trẻ đầy ra vậy mà mẹ chồng em trước tắm cho cháu lúc nào cũng phải tắm các loại lá. Bảo cái đó nó làm ngữa rồi các thứ. Bỉm,ăn,uống... cái gì cũng thế các mẹ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,549 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

em ngày mang thai cũng sợ, chăm con 1 tháng đàu ở cữ cũng sợ hãi luôn, giờ mới thấy nhẹ nhàng hơn tí trong việc chăm con bởi vì mẹ học hỏi thêm được nhiều điều và tự tin hơn ý ạ
    • 826 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TENCHA_YEU Xem bài viết
    Thời các bố mẹ chồng mình ngày xưa làm chi có bỉm mà sử dụng như bây giờ chứ. Lên giờ dùng các ông bà cứ lo cháu bị hăm, rùi chị ngứa hay lại lo cháu đi chân vòng kiêng. Hết mặc rùi lại đến ăn, nghĩ đến việc không cùng suy nghĩ với ông bà thôi cũng đã thấy mệt vì phải giải thích rùi.
    Hai thế hệ không thể tránh khỏi có những bất đồng trong quan điểm mẹ nó ạ, ngày xưa các cụ làm gì có những sản phẩm tốt như bây giờ đâu, bỉm ngày xưa thì vừa bí vừa dày, thời gian chăm bẵm của ông bà cũng không có nhiều như mình bây giờ nên ông bà lo cũng phải. Mẹ nó chịu khó lựa ông bà, cho ông bà xem những hình ảnh, bài viết, thậm chí đưa cho ông bà xem bỉm Pampers của cháu, chứng minh bằng việc đổ cốc nước vào xem nó thấm hút thế nào là thuyết phục được ông bà thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,535 Bài viết

• 4,991 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Làm mẹ ai cũng mong muốn những điều tốt nhất cho con vì thế hãy làm theo những gì trái tim mình mách bảo.Nhớ lại hồi mới làm mẹ em cũng chẳng biết gì, mẹ chống hướng dẫn sao thì làm vậy. Nhưng dần dần học hỏi qua các mẹ, em cũng học được khá nhiều cách chăm sóc bé.
    Đúng thế mẹ nó ạ, làm cha mẹ ai cũng mong những điều tốt đẹp nhất cho con mình nên cứ nghe cái gì hay, cái gì tốt là muốn áp dụng cho con ngay. May mắn cho mình là biết đến WTT từ khi chưa lấy chồng nên khi bầu bì, chăm con mình cứ mò vào học hỏi kinh nghiệm các mẹ thông thái trước thôi.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,437 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bộ ảnh này dễ thương quá các chị ạ. Gì thì chứ, những khoảnh khắc mẹ bên con, cùng ánh mắt nụ cười của con khi bên mẹ thật là dễ gây xúc động lắm. Và sau sinh, chị em mình dễ bị stress vì mệt mỏi và ức chế tâm lý. Cần được người nhà quan tâm, chăm sóc và hỗ trợ để mẹ có thể nghỉ ngơi đầy đủ. Tuy nhiên mẹ vẫn là người chăm con tốt nhất, nên mẹ hãy tin vào hiểu biết của mình, để dành cho con những điều tốt nhất.
    1hcAnt71hcAp7
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,437 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    mỗi thời mỗi khác mà mẹ nó, trước không có để dùng nên các mẹ vất vả thay giặt chiếu chăn. giờ có rồi thì đỡ hẳn việc đấy nhưng các cụ lo cho cháu cũng có lý của các cụ mà. Thực ra trên thị trường cũng có quá nhiều tã ko đảm bảo chất lượng, gây lo lắng cho các cụ đấy. Mình nghĩ cũng cần giải thích rõ để các cụ thông hiểu mẹ nó ạ.
    1hcAnt71hcAp7
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 8,535 Bài viết

• 4,991 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heounho Xem bài viết
    mỗi thời mỗi khác mà mẹ nó, trước không có để dùng nên các mẹ vất vả thay giặt chiếu chăn. giờ có rồi thì đỡ hẳn việc đấy nhưng các cụ lo cho cháu cũng có lý của các cụ mà. Thực ra trên thị trường cũng có quá nhiều tã ko đảm bảo chất lượng, gây lo lắng cho các cụ đấy. Mình nghĩ cũng cần giải thích rõ để các cụ thông hiểu mẹ nó ạ.
    Đúng thế mẹ nó ạ, cái gì cũng phải từ từ, ông bà là người có tuổi nên mình cũng cần biết lựa. Cứ đưa cho ông bà xem tã Pampers khi mới và sau khi đóng cho con để ông bà kiểm tra thực tế là dễ thuyết phục nhất mẹ nó ạ.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 302 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gocphodiuem Xem bài viết
    Hai thế hệ không thể tránh khỏi có những bất đồng trong quan điểm mẹ nó ạ, ngày xưa các cụ làm gì có những sản phẩm tốt như bây giờ đâu, bỉm ngày xưa thì vừa bí vừa dày, thời gian chăm bẵm của ông bà cũng không có nhiều như mình bây giờ nên ông bà lo cũng phải. Mẹ nó chịu khó lựa ông bà, cho ông bà xem những hình ảnh, bài viết, thậm chí đưa cho ông bà xem bỉm Pampers của cháu, chứng minh bằng việc đổ cốc nước vào xem nó thấm hút thế nào là thuyết phục được ông bà thôi.
    Xét cho cùng cũng là vì ông bà thương cháu thôi các mẹ nhỉ thế nên chúng ta phận làm con chịu khó lựa ông bà, phân tích cho ông bà hiểu để cả nhà cùng vui. Sau đến giai đoạn mình đi làm thì ông bà cũng là người chăm cháu chính hi hi i...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,386 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

thật ra là các cụ ngaỳ xưa không có những công nghệ mới như bây giờ mà cũng không tốn kém mua đô gì cả, các con cháu vẫn nuôi khoẻ tốt nên các cụ cứ áp dụng như xưa, chỉ có điều khoa học công nghệ phát triển hãy dành những gì tốt nhất cho bé yêu chứ các mẹ nhỉ
    • 206 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Đúng rồi đó bạn, với lại ngày trước tả làm bằng bông gòn, thấm nước vào đó là ẩm ướt suốt nên dễ gây hăm cho trẻ, ngày nay công nghệ tiên tiến, mình thấy tả giấy Pampers có các hạt li ti thấm hút tốt, không có bị trào ngược ra ngoài, nên con mình dùng tả cả ngày nhưng vẫn khô thoáng. Các mẹ hãy cho bà thấy mặc tả thấm hút tốt, bé ngủ ngoan như chủ top chia sẻ thì bà cũng ủng hộ thôi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,549 Bài viết

• 1,015 Được cảm ơn

thật ra mỗi thời kỳ mỗi khá, không thể áp dụng tư duy và hệ tư tưởng của nhiều năm trước được đúng không các mẹ, cuộc sống và xã hôi hiện đại làm giúp mẹ giải phóng sức nhiểu rùi, bé yêu được chăm sóc bằng những sản phẩm trên công nghệ tuyệt vời
    • 8,535 Bài viết

• 4,991 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hntruclinh Xem bài viết
    Đúng rồi đó bạn, với lại ngày trước tả làm bằng bông gòn, thấm nước vào đó là ẩm ướt suốt nên dễ gây hăm cho trẻ, ngày nay công nghệ tiên tiến, mình thấy tả giấy Pampers có các hạt li ti thấm hút tốt, không có bị trào ngược ra ngoài, nên con mình dùng tả cả ngày nhưng vẫn khô thoáng. Các mẹ hãy cho bà thấy mặc tả thấm hút tốt, bé ngủ ngoan như chủ top chia sẻ thì bà cũng ủng hộ thôi mà.
    Đúng là bây giờ chất lượng tã tốt hơn ngày xưa rất nhiều nhưng để đảm bảo tốt nhất về sức khỏe cho con như các cụ lo lắng thì các mẹ cũng chú ý kỹ khi sử dụng tã cho con như thời gian thay tã, vệ sinh khi thay tã, kích cỡ tã cho con....

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3