Chỉ có mẹ lười mới đóng tã cho con 24/24 để khỏi phải tập xi tè?

• 18 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 23 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Con em mới 3 tháng tuổi và vì bé còn nhỏ quá nên hằng ngày em đóng tã cho con 24/24 luôn chủ yếu là để cho sạch sẽ. Vậy mà sáng nay em vô tình nghe được mẹ chồng bảo với hàng xóm rằng: "Bà xem con dâu tôi lười đến thế là cùng, thằng bé 3 tháng rồi mà vẫn đóng tã cả ngày lẫn đêm, giờ mà còn chưa tháo tã, tập xi tè đi nữa".

Em nghe mà buồn quá nào có phải em lười đâu, sở dĩ em chưa tập xi tè cho con và vẫn còn đóng tã là vì:

Trẻ sơ sinh bàng quang còn rất nhỏ

Trẻ sơ sinh bàng quang còn rất nhỏ khiến bé nhanh tiểu tiện, khoảng 1-2 tiếng là bé đã tè một lần. Đóng tã giúp con thoải mái trong tiểu tiện và mẹ đỡ vất vả hơn. Chưa kể, đóng tã con sẽ ngủ ngoan và thẳng giấc hơn, không phải thức giấc nửa đêm khi mẹ bế xi tè.

Như bé nhà em, nếu không đóng tã, tè ướt là giật mình thức giấc và khóc toáng lên vì khó chịu. Một đêm con tè mấy lần, nếu không đóng tã thì em chẳng biết làm sao cho con ngon giấc được.

Não trẻ sơ sinh chưa phát triển hoàn thiện

Theo các chuyên gia nhi khoa, não trẻ sơ sinh chưa phát triển hoàn thiện nên sẽ rất khó tập xi vào thời điểm này. Thế nhưng khi bé trên 1 tuổi, hệ thần kinh phát triển, não bắt đầu phản xạ có điều kiện, khi ấy là thời điểm tốt nhất tập xi tè cho con, xi tè không cần thiết với trẻ dưới 1 tuổi.

wtt_12
    Việc xi tè không cần thiết đối với trẻ sơ sinh dưới 1 tuổi

Lấy bé Su làm ví dụ, con còn bé quá nên mọi hoạt động của con cứ theo “tự nhiên” ấy các mẹ ạ! Lúc nào buồn tè thì con cứ tè thôi, còn nhỏ thế mà ☹ Có lần em cũng thử không đóng bỉm và tập xi tè cho con, ôi càng xi con bé càng cười toét cả miệng, tận 1 tiếng sau thì nàng làm một trận ướt hết cả đệm Nếu cứ tiếp tục như thế thì chắc em phải thay đệm mới trước khi tập xi thành công quá! Mà tập xi tè cũng đâu dễ dàng, lúc nào cũng phải canh giờ, nhiều khi con đang ngủ mà mẹ cứ xi thì con giật mình ngay ạ!

Tã tốt giúp khỏe con, nhàn mẹ

Trẻ dưới 1 tháng tuổi chưa tập xi được thì mẹ nên đóng tã cho con, quan trọng là chọn loại tã mềm, mỏng có độ hút cao, xuất xứ rõ ràng. Ngoài ra mẹ cũng nên thăm chừng tã thường xuyên, để cả ngày lẫn đêm mông con luôn khô và sạch sẽ.

Nên em quyết định rồi, dù mẹ chồng có nói “khó nghe” cỡ nào nhưng vì con em vẫn sẽ đóng tã như hiện nay thôi, mặc dù có “viêm màng túi” chút đỉnh hihi. Khi nào Su lớn hơn tí nữa thì lúc đó em mới tập xi tè cho con. Còn bây giờ, chỉ cần nhìn con khỏe mạnh, ngủ ngon là em sướng rân, bao mệt mỏi, oan ức tan biến hết các mẹ ạ!
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 353 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay quá, cảm ơn bài viết
    cho đi và bạn sẽ nhận lạiSHDH07?url=https%3A%2F%2Fwww.lazada.vn%2Fsua-bot-cho-be%2F%3Fspm%3Da2o4n.home.0.0
    • 50 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mùa đông này thì cứ đóng thôi chứ ko để ý còn tè ra lạnh lắm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • 157 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

bao nhiêu tuổi thì nên xi tè ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,751 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Hay nhỉ, thôi mùa đông cứ đóng tả cho con cho đỡ khổ cả mẹ và con các mẹ à
    Gia đình là số 1

n112345
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mùa đông thì đóng chứ hè nên để thoáng mẹ ạ
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng bị nói miết, mà cũng kệ, con mình mình lo, mẹ ck cũng ko lo thay dc
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng mới biết nhưng cảm ơn mn rất nhiều
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nahf em đóng 24/24 có bị làm sao đâu ạ, quan trọng mình cứ vệ sính sạch sẽ cho bé là được các chị ạ. Nhưng mà đúng là đóng bỉm 24/24 khiến bé cảm giác nóng bức hơn, đổ mồ hôi hơn. Hôm trời nóng em thấy bé bị đổ mồ hôi lưng nên vội vàng phải đi mua cho bé nhà em chiếc giường lưới nằm cho mát ạ. May mà đã kịp hỏi các chị em nên vào siêu thị em chỉ chọn giường của Fancy thôi, em thấy là giường của Fancy giá nhỉnh hơn 1 chút nhưng đúng là tiền nào của nấy các chị ạ. Các chị có mua giường lưới cho bé thì nên mua giường lưới Fancy ý, chất lượng tốt nhất thị trường đó các chị ạ.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo mình nếu mùa đông thì các mẹ đóng bỉm 24/24 được. Còn mùa hè nếu như trẻ >4 tháng thì nên hạn chế đóng bỉm. Như bé nhà mình 6th mình vẫn đóng bỉm mùa hè thành ra bé bị hăm khổ con lắ Các mẹ sợ bé vs ra giường thì có thể mua riêng cho bé 1 chiếc giường lưới, sau đó thì đặt miếng lót phía dưới giường lưới. Như vậy bé vừa thoáng mát mà lại vệ sinh sạch sẽ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 795 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

giữ cho bỉm luôn khô thoáng nhất có thể là ok đó ạ.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bỉm mà mặc 24/24 thì da bé mỏng manh có bị hăm lên sẩy ko các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi antramynguyen Xem bài viết
    bỉm mà mặc 24/24 thì da bé mỏng manh có bị hăm lên sẩy ko các mẹ
    E cũng nghĩ thế mom ạ, mặc thường xuyên quá cũng sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 229 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bé mình sinh đúng mùa đông nên đóng bỉm 24/24. Mẹ ck hay mẹ mình cũng ko ai nói gì vì thấy mặc bỉm cho bé các bà cũng khỏe không phải giặc giũ gì cả. Bé được 5 tháng thì sang mùa hè rồi. Bố mẹ cất đệm nằm chiếu nên bé cũng ko cần phải đóng bỉm nữa. Vì mẹ biết đóng bỉm bé sẽ nóng lắm, tội con các mẹ ạ.
    • 575 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

đóng vậy bé dễ bị hăm lắm đó ạ
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f2758/ao-nguc-cho-con-bu-hang-chat-dep-made-in-vn-can-tuyen-dai-ly-ck-cao-giam10-nhan-dip-nam-moi-2433736/
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời nóng đóng khổ con lắm, thôi thì cứ dầm dề ra rùi rua, Bé nahf mình 4 tháng mình đã tập xi cá kiểu cho bé rui