Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trường quốc tế Việt Úc - Tp.HCM

• 0 Lượt chia sẻ
  • 120K Lượt đọc
  • 148 Trả lời

• Trang 5/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camyvn2007 Xem bài viết
    Mình có con sắp vào học lớp 1 và dự định cho cháu học trường QT Việt-Úc nhưng còn phân vân về chương trình học ra sao?

Có bạn nào đã có con học ở trường QT Việt Úc hoặc có ai có thông tin về trường có thể cho mình biết các thông tin của trường để đánh giá trước khi quyết định với

Cảm ơn
    Nếu bạn có con vào lớp 1 thì trường Việt Úc thì tạm được :
    + Vệ sinh : các cháu dám đi vệ sinh vì không dơ như các trường công lập. Học sinh sau này bị bịnh đường tiết niệu.
    +Chương trình đào tạo từ lớp 1-> lớp 3 thì OK: cư theo sách giáo khoa mà chỉ các cháu ở nhà.
    + Ngoại ngữ thì tạm OK: nhớ phải kèm thêm ở nhà vì Giáo viên Việt Úc lúc nào cũng cho con bạn 9-10 điểm tương dương bên ngoài 6.5-7 điểm.

Lên lớp cao hơn thì nên đưa ra trường Công làpva học thêm tiếng Anh bên ngoài vì chau đã có cơ sở về phát âm và trình bày vấn đề
    + Học phí VAS sẽ tăng cao khi lên lớp cao không thấp hơn các trường AIS, the ABC, Kinderwolrd là bao nhiêu . Nhưng trình độ tiếng Anh thì nữa thầy nữa thợ.
    Còn trình độ toán, văn ... để thi vào trường Công lập thì chắc chắn là rớt.
    Các GV lúc nào cũng cho con bạn 9-10 điễm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các mẹ nên tham khảo thông tin trang web
    http://www.saigonesl.com/forum/viewf...34812939670230

vào mục
    School Blacklist/Backpacker Talk - HCMC

Xem các trường "QUỐC TẾ" thuê mướn giáo viên nước ngoài như thế nào???
    Họ là ai ???
    Có bao nhiêu người thực sự có bằng cấp sư phạm để dạy tiếng Anh cho người nước ngoài hay chỉ là
    BACK-PACKER
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,188 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Mình mới gặp 2 mẹ có con đang họp ở VAS, 1 mẹ có con học lớp 1, 1 mẹ có con học lớp 4. Mẹ có con học lớp 1 thì hài lòng về mọi thứ, mẹ có con học lớp 4 thì cũng khen nhưng lại thêm phần "mình có nhờ cô giáo VAS về nhà dạy thêm cho con trai chứ ở nhà ba mẹ bận quá không có thời gian kèm cặp". Tất nhiên trình độ các bé cũng có bé này bé kia, mình chưa tìm hiểu được bé học lớp 4 thuộc tuýp nào nhưng .... (lại nhưng) đúng là phải tìm hiểu thêm các mẹ nhỉ, chả biết thế nào. Có lẽ phải lê la đến cổng trường gặp phụ huynh thôi:Laughing:
    KWIdp7 :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BETONG Xem bài viết
    Hi mẹ nó, mình cũng đã đến cơ sở Phan Xích Long rôì, đúng là trong các cơ sở thì cơ sở này có sân chơi thoaỉ mái nhất. Thực sự mình cũng quen vài mẹ đã có con mới vào tiểu học năm nay, quen do đưa đón con ở trường mầm non :Laughing:. Con mình cũng đang học ở LQĐ, noí chung là hài lòng nên mình cũng muốn con tiếp tục học các bậc tiếp theo.
    Mình cũng có trao đôỉ với cô hiệu trưởng về chương trình cấp 1, các cô phân tích thì rất hay nhưng thực tế thế nào thì có lẽ mình phải tìm hiểu từ các phụ huynh như mẹ nó. Mình cũng mong con mình không quá bận rộn với việc học chữ ở trường, mình muốn các cháu dành thời gian phát triển toàn diện hơn là quá tập trung vào việc học kiến thức trường học. Cám ơn mẹ nó thật nhiều vì những điều đã chia xẻ. Hiện tại hệ thống VAS đã đến cấp 3 mặc dù bậc THCS & PTCS chưa có nhiều cơ sở ở các quận nhưng hi vọng vài năm nữa họ sẽ phát triển hơn để thuận tiện cho việc đưa đón mẹ nó nhỉ. Mình cũng nghe noí họ đang lập kế hoạch để xin phép mở trường DH nưã đấy.:Laughing:
    Các cô giáo tiểu học ở VAS nơi con bạn học có kinh nghiệm & chuyên nghiệp không vâỵ? Mình thấy hài lòng về chế độ dinh dưỡng cuả các bé ở VAS
    Bạn tiếp xúc với các cô mẫu giáo thấy ntn thì các cô tiểu học còn phải chuyên nghiệp hơn nữa vì phải lo dạy cho các bé kiến thức vừa cả kỹ năng sống nữa. Giờ học ở nhà buổi tối quan trọng lắm nhưng thật khó bạn ạ, nhiều bố mẹ nhờ cô về dạy kèm vì không đủ kiên nhẫn với các bé.MÌnh thật vất vả để tập dần dần từng chút một, lớp 1 khó nhất là rèn viết chữ, đầu năm bé viết vừa ẩu vừa xấu đến cuối lớp 1 đã thấy khác nhiều rồi, phối hợp cả 2, trường và phụ huynh mới đạt được.
    Trường Việt Úc theo mình dạy chính là tiếng việt + nâng cao phần tiếng anh, bên cạnh đó các hoạt động khác và phần chăm xóc dinh dưỡng chuyên nghiệp đã là những tiêu chí hiện tại mình lựa chọn cho con mình. Còn thay đổi ngôi trường trong thời gian tiểu học là đều ko mong muốn, nên mình nghĩ chọn cho bé lớp 1 ở đâu rất quan trọng bạn ạ.
    Mình tham gia học lớp Demo của anh văn hội việt mỹ nên cũng biết bên đó tuyển giáo viên ntn, qua đó cũng cảm thấy yên tâm hơn nhiều.
    Vài ý từ cá nhân để bạn tham khảo.
    • 3,184 Bài viết

• 1,437 Được cảm ơn

oánh dấu. cho mình hỏi cơ sở bên Phú Mỹ Hưng thì thế nào nhỉ? có tốt kg ơ?
    moi cac me xem trong hinh
    https://www.flickr.com/photos/23906004@N04/

mình là mẹ bêbê a.

eNortjKzUjI0tDSyNFayBlwwFY8C1g,,23
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Theo ý mình, nếu nhà chị gần Phú mỹ Hưng thì cho con học tại trường Đinh thiện Lý là hay nhất.
    Các cháu có sân chơi + chương trình bộ giáo dục + phong các quản lý Singpore.

VAS không có sân chơi cho các cháu , rất tù túng, đất dành cho xây phòng học để nhận học sinh càng nhiều càng tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mimeomi Xem bài viết
    Theo ý mình, nếu nhà chị gần Phú mỹ Hưng thì cho con học tại trường Đinh thiện Lý là hay nhất.
    Các cháu có sân chơi + chương trình bộ giáo dục + phong các quản lý Singpore.

VAS không có sân chơi cho các cháu , rất tù túng, đất dành cho xây phòng học để nhận học sinh càng nhiều càng tốt.
    Đinh Thiện Lý chỉ có từ lớp 6 thôi mẹ nó ơi
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình có con sang năm vào lớp 1, cũng tính cho học VAS. Chỉ băn khoăn mỗi khoản: ko biết phương pháp truyền đạt kiến thức như thế nào. Học chia nhóm thảo luận, vừa học vừa chơi hay cũng đọc chép như trường công chỉ ko áp lực về điểm thôi. Các mẹ giải đáp giúp.

Thấy con các anh chồng mình cũng học lớp 2 và 3. Mình có hỏi nhưng thấy họ ko quan tâm vấn đề này, chỉ thấy học nhẹ nhàng, TA tốt, cao cấp thì cho học thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cho mình bon chen chân với:Battin ey: Con mình học lớp 5 ở Việt Úc đây, sắp cho cô em vào sau khi tốt nghiệp mẫu giáo năm tới nhá. Yên tâm các mẹ ạ, năng khiếu của các con được phát hiện và phát huy ngay từ những năm đầu. Các con tự tin nêu ra ý kiến riêng của mình.
    Trường dạy song song hai giáo trình, tiếng việt theo BGD ĐTvà tiếng Anh theo giáo trình của Cambridge. tiếng Anh thì có học cả các môn Maths, Science,etc. Chất lượng tiếng Anh tốt nha, con mình bây giờ nghe nói rất tự nhiên. Năm ngoái mình và gia đình sang Úc, mình xin cho con trai dự thính mấy hôm trong trường tiểu học bên ấy, thầy hiệu trưởng vô cùng ngạc nhiên khi thấy chú nhóc Việt Nam mà nói chuẩn quá :Smiling:, Cu cậu tự vào nói chuyện với thầy trong ngày đầu tiên rồi thầy đưa con vào lớp, kết quả bất ngờ là cu cậu làm bài không thua mấy bạn bên đó. Ông thầy thì nói giá mà trường của họ có chuẩn cho du học sinh thì ông ta nhận ngay cu nhà mình vì ông thấy rất tiềm năng ... Mình thấy rõ ràng là phương pháp dạy theo kiểu cho các con tự vận động nhiều chứ không đọc chép cho giúp các con rất tự tin. Mỗi ngày cô giáo gửi sổ báo bài về nhà cho phụ huynh, phụ huynh có gì quan ngại có thể ghi vào sổ cho cô biết và cô sẽ trả lời ngay và đồng thời gia đình có thể theo dõi bài tập về nhà của con ( chỉ bắt đầu thấy có bài về thường xuyên từ lớp 4, nhưng ít thôi). Từ trước tới giờ mình chưa thấy có gì khó chịu từ trường và cách giáo dục các con nên mình cho là tốt. Riêng khoản quà cáp cho thầy cô thì không cần lo vì trường không khuyến khích cũng như cô thầy trả lời khéo là trường lo cho đủ rồi nên các mẹ không đau đầu lo quà trong dịp lễ Tết đâu. Còn về tổ chức thì mình thấy quy cũ và khoa học, từ cách họ sắp xếp giờ đưa đón để tránh kẹt xe đến việc tổ chức các buổi tổng kết đều cho mình thấy họ rất quan tâm không chỉ các con mà họ còn quan tâm cả sự thoải mái của phụ huynh nữa...:Smiling:. Đấy là những cái tốt tiêu biểu. Còn về một chút lo ngại là do trường dạy theo kiểu mới và các con được tự do phát triển nên các môn học con yêu thích thì sẽ rất rất tốt nhưng môn nào con ngán thì hơi chậm tí. Các con không bị mất căn bản, nhưng các con lười suy luận cho những gì con không thực sự thích:RaisedEye. Nên mình nghĩ đâu thì cũng vậy, mình nên quan tâm xem con thiếu đâu thì cố gắng kèm thêm hay bổ sung thêm cho con nhé các mẹ. Thêm nữa là sân trường hơi thiếu, mình không rõ các địa điểm mới có khá hơn không chứ Cao Thắng, 3/2 hay TCV đều có sân không rộng rãi lắm.
    Còn các cháu năm sau vào trường, không cần biết tiếng Anh hay biết chữ trước đâu vì việc thi trắc nghiệm đầu vào sẽ được kiểm tra trên phản xạ, kỹ năng của các con chứ không thi viết chữa hay tiếng Anh đâu nên đừng nhồi ép cho con tội lắm nha.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Samsue nhiều, thắc mắc của mình vậy là ổn, cái phần "lười suy luận cái gì ko thích" kia thì có thể bổ sung cho cháu thêm, ko quan trọng lắm. Miễn là trường phụ bố mẹ 1 tay trong việc để cháu phát triển theo thiên hướng là được. Vì trường công ko làm tốt việc này mà ép đều hết nên gây căng thẳng ko cần thiết. Chẳng ai có thể giỏi toàn diện cả, chỉ giỏi nghiêng về 1 phía nào thôi. Mà phía đó thì cũng tiêu chuẩn nên cũng ko biểu hiện rõ lắm.

Ngày xưa, 5 năm tiểu học mình cũng có biểu hiện vượt trội về môn học nào đâu, mình giỏi đều và đạt cháu ngoan bác hồ. Đến khi thi đai học mình vẫn chọn trường khối A, thi đậu tốt, có học bổng, nhưng bất chợt có 1 ngã rẽ bất ngờ, nó hướng mình rẽ vào nghề thiết kế, mình bỏ hết các trường khác đi theo thiết kế. Ở đó mình mới thực sự vui và thấy đúng cá tính. Rà soát lại bao nhiêu năm đi học mình mới thấy ko phải là mình ko biểu hiện mà ko có 1 người đi trước nhìn thấy và biết đó là khả năng riêng của mình giúp mình rèn thêm. Nên giờ trong công việc mình thấy mình có khiếu nhưng kỹ năng và trải nghiệm về nó kém lắm. Mình vất vả vì những lỗi nhỏ nhặt ko đâu nhưng nhờ đó tác phẩm hoàn chỉnh. Còn mình thì cái người ta làm ko được, đạt bình thường thì mình lại làm tốt nhưng ko thể hoàn thiện, cứ thiếu 1 chút gì đó mà nếu có trải qua rồi (trong các trò chơi hay hoạt động lúc bé) thì bớt thiếu sót vậy, nên mình cứ nhận những câu đại loại như: tiềm năng nhưng phải học hỏi nhiều, tiếc lắm.

Nhưng để hoàn thiện những kỹ năng xem như nhỏ nhưng phải bằng trải nghiệm cuộc sống đó có khi cả chục năm mới thực sự hoàn thiện, trong khi đúng ra thì mình đã trải nghiệm nó cả chục năm khi từ bé rồi. Mình và mọi người đã bỏ quên mảng đó hoàn toàn ko mảy may chú ý mà chỉ lo học giỏi đều các môn thôi. Tiếc, tiếc. Vất vả, vất vả.

Mình cũng tham khảo hình thức trường công, tư thục, quốc tế 1/2 (như VAS, IPS ... :Laughing, hay nghe nói vế các trường quốc tế 100%. Và cân đối sổ sách, chơi thêm chứng, mình thấy chọn VAS có vẻ ổn ổn.

Mình nhập hội với các mẹ nhe! :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 31 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình công nhận cách giáo dục mới phần nào khắc phục cái mà LV7676 nêu lên đó. Các con được tạo môi trường để tự do phát triển nên thầy cô thấy được ưu /khuyết của cháu. Ví dụ như con mình năm lớp 3, cô thấy nó viết văn lạ, nhận xét sự việc xung quanh tốt nên mang bài cho cô hiệu phó đọc. Cô hiệu phó có chia xẻ ngay với mình và sau đó là cô chủ nhiệm cũng gặp mình thông báo về khả năng đó của cháu, thế là mình cũng lưu ý hơn trong việc bộ sung kiến thức cho con để nó viết văn phong phú hơn. Hay như năm lớp 4, thầy chủ nhiệm phát hiện ra con mình có khả năng diễn xuất, nó diễn kịch trôi chảy thế là năm nay, cu cậu được tuyển vào đội kịch của trường – hôm nay diễn kịch Halloween ở trường đấy. Về nhà, con cũng rất thích làm đạo diễn, chui vô phòng, tự bật máy quay, đóng kịch, ca hát, hip hop, hihi. Nhiều lúc thấy con sao quá dễ thương. Ngày xưa mà mình như thế chắc ăn đòn chít luôn. Mình nhớ hòai, ngày học lớp 2, được cô cho vô đội múa- đóng vai con chim , cô cho cái mũ giấy có cái mỏ chim…thích điên luôn. Tới ngày diễn, cô đội mũ cho mình, cô quýnh quáng thế nào mà nó rách cái đai quấn quanh đầu, cô tát cho mình 1 cái trời giáng rồi đuổi mình ra khỏi đội, đưa bạn khác trong đội lấp vào vị trí của mình…mình khóc vì quê, vì buồn và nó thành kỷ niệm không bao giờ phai. Mình thích hát, thích múa, thích biểu diễn nhưng có ai biết, có ai giúp mình phát triển đâu…Mình đi sinh họat hè, biểu diễn múa trong quận, Bố mình biết cũng cho ăn mấy trận đòn vì tội …ham chơi. Làm vậy, mình mất hứng hết á… đâu có thể tiếp tục làm gì mà mình thích đâu. Ngẫm lại thấy mình phải cho con mình chút quyền lựa chọn đúng những gì nó đam mê thì nó mới thành công được. Đó là lý do lớn nhất mà mình cho con đi học ở môi trường khác hơn là mình đã từng trãi qua…
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 229 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn samsue và lv7676 có cùng suy nghĩ với mình đó. Nhưng rồi lại thấy ... thương con mình quá, vì bé chưa có gì nổi bật trừ mỗi cái tính năng nổ, do đó chỉ được chọn tham gia đội cổ vũ thể thao. Thật sự là mình có phì cười khi bé thông báo tin này, nhưng nhìn vào vẻ mặt hớn hở tự hào của con, mình không nỡ chọc bé nữa. Không có trường nào là lựa chọn hoàn hảo, nhưng hiện thời mình vui khi thấy con mình đi học ở đây. Con mình hiện giờ không học thêm gì cả ngoài chương trình ở trường, mình không biết các bạn có học thêm không, cho mình biết với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo mình chắc tuổi này ko cần học thêm gì về văn hóa đâu nhỉ, con mình sang năm mới vào lớp 1 nhưng mình đã dự kiến nếu buổi tối ko có bài tập mình sẽ đọc sách con nghe, nói chuyện chơi về cây cỏ động vật, hay đố về 1 vấn đề gì đó trong cuộc sống, nếu bé gặp thì phải làm sao, hay đố toán suy luận,... như vậy cũng là học thêm nhưng có ích lắm. Hay đơn giản chỉ chở ra SG chạy nhảy cho giãn gân cốt và làm quen các bạn mới. 1 giờ đồng hồ là đủ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi samsue Xem bài viết
    Ví dụ như con mình năm lớp 3, cô thấy nó viết văn lạ, nhận xét sự việc xung quanh tốt nên mang bài cho cô hiệu phó đọc.
    Bạn đọc thử bài này xem nhé, bài nói về cách giúp các bé brainstorm viết văn http://www.concuame.com/forum/viewtopic.php?f=155&t=542

Bé của bạn có năng khiếu, bạn ráng phát huy nhé.

Uyển
    quynhuyen70 @ gmail.com
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,489 Bài viết

• 1,095 Được cảm ơn

Cho mình mạo muội hỏi 1 câu ạ , học phí trung bình trường VAS là bao nhiêu 1 tháng ạ ? :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Disney-channel Xem bài viết
    Cho mình mạo muội hỏi 1 câu ạ , học phí trung bình trường VAS là bao nhiêu 1 tháng ạ ? :Smiling:
    ================================================== =======
    Từ MG đến lớp 3 : USD 288/ tháng+1,100,000 đ tiền ăn : đóng 1 lần 3 tháng
    USD 120 tiền cơ sở vật chất: đóng 1 lần
    3,300,000đ tiền đồng phục và sách vở́
    tính theo tỉ giá 17,050 (năm 2009)
    Lớp 4 , lớp 5̀ học phi : USD388/tháng
    Cấp 2 lớp 6=> lớp 9: 435-515
    Cấp 3: lớp 10-12: USD 615-725
    Nếu con bạn cấp 1 thì tạm chấp nhận được học phí /cách đào tạo, nhưng bạn phải kèm thêm bé ở nhà Toán, tiếng Việt, Anh văn
    Cấp 2 thì nên tính đường khác , lên lớp 9 cho thi vào trường ISH cơ sở NKKN-Võ thị Sáu vì lúc đó học phí tương đương nhau, nhưng chất lương khác nhau rất nhiều.
    VAS chỉ là CT Việt + tăng cường tiếng Anh ( không phải là trường quốc tế) Học bạ vẫn 100% ghi bằng tiếng Việt, không có điểm tiếng Anh ESL chỉ có điểm tiếng Anh của Bộ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Disney-channel Xem bài viết
    Bạn xem trên trang chủ của Việt Úc nói rỏ hơn: http://www.vas.edu.vn/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boboxinhxinh Xem bài viết
    Nếu Việt Úc ghi cả 2 học bạ theo mẩu của Bộ thì không phải trường Quốc tế, chỉ là trường dạy song ngữ thôi, bên IPS học bạ có 2 loại: 1 theo mẫu của Bộ Giáo dục ghi điểm dạy tiếng Việt, còn tiếng Anh thì dùng học bạ riêng ghi bằng tiếng Anh theo mẫu của EF ( Education First ) , còn Việt Mỹ cũng có 2 mẫu học bạ riêng, nhưng dạy tiếng Anh theo chương trình của SINGAPORE, mổi trường đều có thế mạnh riêng, nhưng lên cấp 2 và cấp 3 sẽ học khó hơn tiểu học, vì ngoài tiếng Anh ra các trường còn dạy thêm từ 2 đến 3 tiếng nước ngoài theo chuẩn EU.
    ================================================== ===================================
    Đây là nội dung của mẹ IPOD lấy từ báo , các mẹ tham khảo.
    có thể lên Google gõ: "Trường quốc tế cũng có người "đóng thế" giáo viên"
    ================================
    Trường quốc tế cũng có người "đóng thế" giáo viên
    12/11/2009 17:22 (GMT +7)

Do là giám thị, không có kiến thức chuyên môn và kinh nghiệm đứng lớp nên bài học trong tuần qua của học sinh bị bỏ qua, thậm chí là giải bài toán sai mà “bị” học sinh phát hiện ra lỗi, cô giám thị cả phát âm lẫn viết cũng bị… sai chính tả.

Người đứng lớp bị học sinh bắt lỗi chính tả

Các phụ huynh học sinh lớp 4/10, Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu (số 4 Thái Văn Lung, quận 1, TP.HCM), đã quá ngạc nhiên lẫn thất vọng về việc nhà trường chọn giám thị đứng lớp thay cho giáo viên chủ nhiệm gần nửa tháng qua.

Phụ huynh đã phản ánh rất nhiều lần với cô Đ.T.H. - khối trưởng khối 4 -5, nhưng mọi chuyện không hề thay đổi.

Chị T.P.V. - đại diện phụ huynh lớp 4/10 cho biết, năm học 2009 – 2010, nhà trường phân công cô giáo H. làm chủ nhiệm. Chương trình lớp 4 (lớp kiến thức bản lề và cơ bản của cả chương trình tiểu học), mà cô H. chưa có kinh nghiệm nên rất khó khăn trong việc quản lý lớp.

Đón con tan học tại Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu TP.HCM (Ảnh: Bùi Hương)

"Con em chúng tôi luôn trong tình trạng phải học bù bài vào buổi trưa, giờ nghỉ, tình hình học tập, sinh hoạt của các cháu ở trường lộn xộn, chưa được cải thiện thì cô H. đã nghỉ dạy và không hẹn ngày quay lại lớp nên nhà trường bố trí cô giám thị vào… đứng lớp thay.

Do là giám thị, không có kiến thức chuyên môn và kinh nghiệm đứng lớp nên bài học trong tuần qua của con chúng tôi bị bỏ qua, thậm chí là giải bài toán sai mà “bị” học sinh phát hiện ra lỗi, cô giám thị cả phát âm lẫn viết cũng bị…sai chính tả" - chị V. nói.

Học tiếng Anh kiểu... chạy lòng vòng

Tại trường, một lớp có 21 học sinh nhưng sáng học chung một chương trình lớp 4, chiều thì “di tản” ra nhiều lớp khác nhau để học “chạy” tiếng Anh từ lớp 2 đến lớp 4.

Các em học yếu tiếng Anh, phải xuống các lớp nhỏ hơn như lớp 2, lớp 3 học. 7 em học sinh khác lại lên học “ké” các anh chị lớp 5. Kết quả, các em học lớp 5 bị các anh chị chọc ghẹo, còn mấy bạn xuống lớp nhỏ hơn có cảm giác “mình học dốt quá” nên phải học với lớp bé.

Chị T.H, phụ huynh của bé B.P bức xúc: "Như tất cả các phụ huynh có con em theo học ở trường, chúng tôi cũng tham gia nghĩa vụ đầy đủ, và thực hiện mọi quy định của nhà trường. Vậy tại sao quyền được học tập của con em chúng tôi không được đảm bảo?".
    Tại trường Tiểu học Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội, tình trạng sinh viên "đóng thế" giáo viên cũng xảy ra.

Sinh viên "đóng thế" sẽ cho học sinh ăn trưa, đi ngủ và dọn dẹp lớp trong khoảng thời gian từ 11h đến 14h. Mỗi tháng, một sinh viên kiếm được 800.000 đồng (tương ứng với 24.000 đồng một học sinh).

Đây là số tiền trích từ khoản phụ huynh học sinh đóng cho nhà trường.

Nhiều phụ huynh băn khoăn: “Liệu có phải do nhà trường mở quá nhiều chi nhánh, trong khi không có đủ đội ngũ giáo viên đứng lớp nên mới có chuyện giám thị vào đứng lớp".

Chiều ngày 10/11, bà Đinh Thị Hoàng Yến, Trợ lý hiệu trưởng được hiệu trưởng ủy quyền giải quyết khiếu nại của phụ huynh khẳng định rằng: “Đó là phương pháp giáo dục của nhà trường, nhà trường muốn học sinh tự tin và hòa nhập trong mọi hoàn cảnh nên mới xáo trộn học nhiều lớp như vậy”!?

Phụ huynh thắc mắc tại sao không đảo lộn trong cùng một khối 4 mà đổi lung tung nhiều lớp 2, lớp 3 rồi cả lớp 5, làm ảnh hưởng tâm lý trẻ nhỏ….Và khi trẻ học hết lớp 5 lên lớp 6, các cháu cứ học chạy như thế này sẽ ra sao?

Bà Hoàng Yến hứa sẽ xem xét lại chuyện này, vì thật ra nhà trường cũng chưa....nghĩ đến.

Việc để giám thị vào đứng thay giáo viên chủ nhiệm và không dạy kịp chương trình khiến các cháu vào lớp chỉ có chép là chép, học bù, học chạy cả bữa trưa, giờ nghỉ, giờ ăn xế cũng bị... cắt và làm cho tâm lý các cháu luôn bị áp lực mệt mỏi khi tan học về nhà.

Giám thị đứng lớp được vì có kinh nghiệm

Ngay từ những tháng đầu tiên của năm học, khi cô chủ nhiệm H. còn đứng lớp, học sinh lớp 4/10 cũng luôn trong tình trạng phải học bù bài vào buổi trưa, giờ nghỉ. Với những cháu chạy lớp học tiếng Anh, việc thiếu bài ở tại lớp cũng như thiếu bài học tiếng Anh là thường xuyên – do lịch học và lịch thi của các khối lớp là khác nhau.

Bà Hoàng Yến đã xin lỗi phụ huynh về việc giáo viên chưa truyền hết kiến thức cho học sinh. Bên cạnh đó, bà Hoàng Yến cho rằng, việc sắp xếp giám thị vào đứng lớp không có gì gọi là sai cả!

Theo bà Yến, giám thị khi tuyển dụng vào trường đã tốt nghiệp “sư phạm” nhưng do qua các vòng sơ tuyển về ngoại hình, phong cách , ngôn từ... có đạt mới được đứng lớp còn không làm giám thị.

Cô giám thị này đã theo khối lớp 4 này 1 năm nay nên...có thể đứng lớp được. Bên cạnh đó, nhà trường và cô khối trưởng luôn theo sát để nắm bắt tình hình (?).

Nhưng thực tế, phụ huynh phản ánh, khi cô H. còn làm chủ nghiệm, học sinh ghi trong sổ báo bài còn bị "nhầm" môn thi mà cô cũng không phát hiện ra mà cũng ký vào, kết quả là phụ huynh ôn nhầm môn thi cho con và điểm số miễn bàn.
    Không chấp nhận chuyện giám thị đứng lớp

Đứng về góc độ quản lý nhà nước về giáo dục, chúng tôi không chấp nhận chuyện giám thị đứng lớp thay giáo viên.

Giám thị chỉ trông lớp khi giáo viên bị ốm đau đột xuất vài tiết, chứ đứng lớp cả tuần như Trường Tiểu học Dân Á Châu tuyệt nhiên không được. Khi giáo viên nghỉ dạy, nhà trường phải bố trí giáo viên đủ chuẩn để đứng lớp, giảng dạy cho học sinh, nhất là bậc tiểu học.

Tôi cũng xin nói rõ cho phụ huynh biết, trường Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu chỉ là một trường dân lập dạy hoàn toàn chương trình tiếng Việt của Bộ Giáo dục & Đào tạo và dạy tăng cường tiếng Anh buổi chiều chứ hoàn toàn không phải trường có yếu tố nước ngoài.

Hiện nay, TP.HCM không có trường quốc tế mà chỉ có trường có yếu tố nước ngoài, phụ huynh nên lưu ý khi chọn lựa trường học cho con. Khi có thắc mắc phụ huynh liên hệ với nhà trường, nếu không được giải quyết thỏa đáng phụ huynh liên hệ với ngành giáo dục để được hướng dẫn và giải quyết.

Ông Nguyễn Hoài Chương, Phó giám đốc Sở Giáo dục & Đào tạo TP.HCM
    MS 2864
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 54 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CUNPHUONGNGHI Xem bài viết
    https://www.webtretho.com/forum/f4630/truong-tieu-hoc-quoc-te-a-chau-sg-42188/
    CÁC MẸ QUA ĐÂY XEM THÔNG TIN BÀI POST CỦA MÌNH NHA ! THẤT VỌNG LẮM MẸ À!!!
    " Mình không biết mấy mẹ nghĩ sao về trường IPS nữa mình mình có cháu học ở đó cơ sở Thái Văn Lung và thực sự mình quá thất vọng và bị sốc về cách làm việc của trường này! mình thấy có rất nhiều bất cập từ chuyện ăn uống đến chuyện học hành và ngủ nghĩ của cháu mình! mình xin nói ra từng phần mong rằng các mẹ không rơi vào tình trạng như mình!
    thứ nhất là về cách giảng dạy: đúng là trường Á châu trước đây là khá tốt nhưng bây giờ thì quá tệ!
    về phần tiếng việt thì mình được biết trường tuyển giáo viên dạy tiếng việt vô cùng hời hời (vì quá nhiều lớp nên ko đủ giáo viên chính quy nên tuyển đại) thập chí còn tuyển giáo viên ko thuộc chuyên ngành sư phạm (bên trường DH nhân văn) thì không hiểu khả năng sư phạm lấy đâu ra để giảng dạy mà lớp 1 là 1 lớp rất khó để dạy vì không những dạy chữ mà còn dạy nhân cách nữa. thậm chí có lớp bị thay giáo viên liên tục !? vì giáo viên trước nghĩ! vậy xin hỏi nếu 1 lớp mà giáo viên cứ thay đổi như vậy liệu có theo sát dc học sinh không?
    còn về phần tiếng Anh thì trường tuyển giáo viên tiếng anh cũng hời hợt không kém đa phần là "tây ba lô" là người nước ngoài qua Việt Nam 1 thời gian, dạy dược dăm 3 tháng rồi về nước điển hình lớp cháu mình mà 1 năm thay giáo viên nước ngoài đến 5 lần (điều này hầu như phụ huynh không được biết) mà mổi giáo viên có 1 cách dạy khác nhau! hơn nữa các bé đều còn quá nhỏ học tiếng Anh đã khó liệu có kham nổi nhiều phong cách dạy như vậy không?
    Thứ 2 : là việc ăn của trẻ ! nếu mình nhớ không lằm năm vừa rồi nhà trường đã tăng thêm lên 300 ngìn 1 tháng tiền ăn nhưng chất lượng hoàn toàn không cải thiện! bữa ăn rất đổi tệ đến nổi cháu mình không thể ăn dc, cơm thì bữa khô bữa nhảo ăn các món quá ư là tệ hại như xúc xích chiên, lạp xưởng chiên, "chả cá tứ xuyên" thực chất là món chả cá cứng ngắc! rồi đồ ăn thì khá là dỡ không tin các mẹ cứ hỏi trực tiếp bé nào học ở đó !
    hơn nữa trường có một nhà ăn nằm ở tầng hai mổi khi ăn như là xông hơi vậy đó, nằm trên cái bếp nấu của trường (đồ ăn do bảo mẫu nấu !?) trưa nào cháu ăn cơm xong mồ hôi cũng nhễ nhại !
    khi vào trường các phụ huynh sẽ thấy các thùng nước Lavie đặt khắp nơi, nhưng thực chất bên trong là nước máy qua máy lọc đơn giản và cho vào bình (có thể xem đây là 1 sự dối trá qua mặt Phụ huynh)
    Thứ 3: là việc ngủ nghĩ của bé ! trườc đây 1 bảo mẫu chỉ chăm 1 lớp tối đa là 2 nhưng h đây có bảo mẫu chăm sóc đến 4, 5 lớp cho nên việc ngủ nghĩ của các bé rất tệ! gối chăn thì hôi đến bốc mùi lên dc ! mùi của gối chăn lâu ngày không giặt đó ! kinh khủng lắm!
    Thư 4: về cơ sở vật chất bề ngoài nhìn có vẽ khang trang nhưng thực chất bên trong cũng có nhiều khúc mắc lắm! chẳng hạn máy lạnh thì dc nhân viên ở đó gọi là "máy bắn đá" vì nhiêu khi đang chạy đá phun ra rào rào như mưa đá! cái máy lạnh lúc nào cũng là 16 độ vì không điều chỉnh nhiệt độ được, khiến những ngày hè cháu mình vẫn phải mang áo ấm vì nhưng lúc quá lạnh! và gần như bị viêm mũi họng cấp quanh năm (cái này là khổ nhất) mà cái trường lớn vậy mấy mẹ có tin được là không có đến 1 cái máy phát điện luôn, mà điện lực Việt Nam mấy mẹ biết rồi cúp liên miên, có những buổi trưa cúp điện thì cái phòng thành cái lò sưởi các bé không thể chịu nổi được! thậm chí h học mà cúp là nghĩ luôn vì tối đen như mực !
    mình đã góp ý các bộ quản lý xin lỗi rồi con như không có gì đến nổi mình nản luôn!

trên đây là những lời thực lòng của mình không phải vì ganh ghét gì cả nhưng mình thực sự mong muốn các mẹ có sự lựa chọn sáng suốt nhất ! trước khi cho con yêu vào học tại IPS để rồi chút lấy bực tức và nói rằng trường quốc tế có xứng đáng là trường quốc tế mà mấy mẹ tin tưởng ! xin hết "
    ================================================== ========
    Đây là nội dung của mẹ IPOD lấy từ bài báo mới nhất

Trường quốc tế cũng có người "đóng thế" giáo viên
    12/11/2009 17:22 (GMT +7)

Do là giám thị, không có kiến thức chuyên môn và kinh nghiệm đứng lớp nên bài học trong tuần qua của học sinh bị bỏ qua, thậm chí là giải bài toán sai mà “bị” học sinh phát hiện ra lỗi, cô giám thị cả phát âm lẫn viết cũng bị… sai chính tả.

Người đứng lớp bị học sinh bắt lỗi chính tả

Các phụ huynh học sinh lớp 4/10, Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu (số 4 Thái Văn Lung, quận 1, TP.HCM), đã quá ngạc nhiên lẫn thất vọng về việc nhà trường chọn giám thị đứng lớp thay cho giáo viên chủ nhiệm gần nửa tháng qua.

Phụ huynh đã phản ánh rất nhiều lần với cô Đ.T.H. - khối trưởng khối 4 -5, nhưng mọi chuyện không hề thay đổi.

Chị T.P.V. - đại diện phụ huynh lớp 4/10 cho biết, năm học 2009 – 2010, nhà trường phân công cô giáo H. làm chủ nhiệm. Chương trình lớp 4 (lớp kiến thức bản lề và cơ bản của cả chương trình tiểu học), mà cô H. chưa có kinh nghiệm nên rất khó khăn trong việc quản lý lớp.

Đón con tan học tại Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu TP.HCM (Ảnh: Bùi Hương)

"Con em chúng tôi luôn trong tình trạng phải học bù bài vào buổi trưa, giờ nghỉ, tình hình học tập, sinh hoạt của các cháu ở trường lộn xộn, chưa được cải thiện thì cô H. đã nghỉ dạy và không hẹn ngày quay lại lớp nên nhà trường bố trí cô giám thị vào… đứng lớp thay.

Do là giám thị, không có kiến thức chuyên môn và kinh nghiệm đứng lớp nên bài học trong tuần qua của con chúng tôi bị bỏ qua, thậm chí là giải bài toán sai mà “bị” học sinh phát hiện ra lỗi, cô giám thị cả phát âm lẫn viết cũng bị…sai chính tả" - chị V. nói.

Học tiếng Anh kiểu... chạy lòng vòng

Tại trường, một lớp có 21 học sinh nhưng sáng học chung một chương trình lớp 4, chiều thì “di tản” ra nhiều lớp khác nhau để học “chạy” tiếng Anh từ lớp 2 đến lớp 4.

Các em học yếu tiếng Anh, phải xuống các lớp nhỏ hơn như lớp 2, lớp 3 học. 7 em học sinh khác lại lên học “ké” các anh chị lớp 5. Kết quả, các em học lớp 5 bị các anh chị chọc ghẹo, còn mấy bạn xuống lớp nhỏ hơn có cảm giác “mình học dốt quá” nên phải học với lớp bé.

Chị T.H, phụ huynh của bé B.P bức xúc: "Như tất cả các phụ huynh có con em theo học ở trường, chúng tôi cũng tham gia nghĩa vụ đầy đủ, và thực hiện mọi quy định của nhà trường. Vậy tại sao quyền được học tập của con em chúng tôi không được đảm bảo?".
    Tại trường Tiểu học Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội, tình trạng sinh viên "đóng thế" giáo viên cũng xảy ra.

Sinh viên "đóng thế" sẽ cho học sinh ăn trưa, đi ngủ và dọn dẹp lớp trong khoảng thời gian từ 11h đến 14h. Mỗi tháng, một sinh viên kiếm được 800.000 đồng (tương ứng với 24.000 đồng một học sinh).

Đây là số tiền trích từ khoản phụ huynh học sinh đóng cho nhà trường.

Nhiều phụ huynh băn khoăn: “Liệu có phải do nhà trường mở quá nhiều chi nhánh, trong khi không có đủ đội ngũ giáo viên đứng lớp nên mới có chuyện giám thị vào đứng lớp".

Chiều ngày 10/11, bà Đinh Thị Hoàng Yến, Trợ lý hiệu trưởng được hiệu trưởng ủy quyền giải quyết khiếu nại của phụ huynh khẳng định rằng: “Đó là phương pháp giáo dục của nhà trường, nhà trường muốn học sinh tự tin và hòa nhập trong mọi hoàn cảnh nên mới xáo trộn học nhiều lớp như vậy”!?

Phụ huynh thắc mắc tại sao không đảo lộn trong cùng một khối 4 mà đổi lung tung nhiều lớp 2, lớp 3 rồi cả lớp 5, làm ảnh hưởng tâm lý trẻ nhỏ….Và khi trẻ học hết lớp 5 lên lớp 6, các cháu cứ học chạy như thế này sẽ ra sao?

Bà Hoàng Yến hứa sẽ xem xét lại chuyện này, vì thật ra nhà trường cũng chưa....nghĩ đến.

Việc để giám thị vào đứng thay giáo viên chủ nhiệm và không dạy kịp chương trình khiến các cháu vào lớp chỉ có chép là chép, học bù, học chạy cả bữa trưa, giờ nghỉ, giờ ăn xế cũng bị... cắt và làm cho tâm lý các cháu luôn bị áp lực mệt mỏi khi tan học về nhà.

Giám thị đứng lớp được vì có kinh nghiệm

Ngay từ những tháng đầu tiên của năm học, khi cô chủ nhiệm H. còn đứng lớp, học sinh lớp 4/10 cũng luôn trong tình trạng phải học bù bài vào buổi trưa, giờ nghỉ. Với những cháu chạy lớp học tiếng Anh, việc thiếu bài ở tại lớp cũng như thiếu bài học tiếng Anh là thường xuyên – do lịch học và lịch thi của các khối lớp là khác nhau.

Bà Hoàng Yến đã xin lỗi phụ huynh về việc giáo viên chưa truyền hết kiến thức cho học sinh. Bên cạnh đó, bà Hoàng Yến cho rằng, việc sắp xếp giám thị vào đứng lớp không có gì gọi là sai cả!

Theo bà Yến, giám thị khi tuyển dụng vào trường đã tốt nghiệp “sư phạm” nhưng do qua các vòng sơ tuyển về ngoại hình, phong cách , ngôn từ... có đạt mới được đứng lớp còn không làm giám thị.

Cô giám thị này đã theo khối lớp 4 này 1 năm nay nên...có thể đứng lớp được. Bên cạnh đó, nhà trường và cô khối trưởng luôn theo sát để nắm bắt tình hình (?).

Nhưng thực tế, phụ huynh phản ánh, khi cô H. còn làm chủ nghiệm, học sinh ghi trong sổ báo bài còn bị "nhầm" môn thi mà cô cũng không phát hiện ra mà cũng ký vào, kết quả là phụ huynh ôn nhầm môn thi cho con và điểm số miễn bàn.
    Không chấp nhận chuyện giám thị đứng lớp

Đứng về góc độ quản lý nhà nước về giáo dục, chúng tôi không chấp nhận chuyện giám thị đứng lớp thay giáo viên.

Giám thị chỉ trông lớp khi giáo viên bị ốm đau đột xuất vài tiết, chứ đứng lớp cả tuần như Trường Tiểu học Dân Á Châu tuyệt nhiên không được. Khi giáo viên nghỉ dạy, nhà trường phải bố trí giáo viên đủ chuẩn để đứng lớp, giảng dạy cho học sinh, nhất là bậc tiểu học.

Tôi cũng xin nói rõ cho phụ huynh biết, trường Trường Tiểu học dân lập Quốc tế Á Châu chỉ là một trường dân lập dạy hoàn toàn chương trình tiếng Việt của Bộ Giáo dục & Đào tạo và dạy tăng cường tiếng Anh buổi chiều chứ hoàn toàn không phải trường có yếu tố nước ngoài.

Hiện nay, TP.HCM không có trường quốc tế mà chỉ có trường có yếu tố nước ngoài, phụ huynh nên lưu ý khi chọn lựa trường học cho con. Khi có thắc mắc phụ huynh liên hệ với nhà trường, nếu không được giải quyết thỏa đáng phụ huynh liên hệ với ngành giáo dục để được hướng dẫn và giải quyết.

Ông Nguyễn Hoài Chương, Phó giám đốc Sở Giáo dục & Đào tạo TP.HCM
    MS 2864
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 20 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Dong y voi ban. Chi them mot y kien nho la tieng Anh tai may truong nay cung khong tot may dau. Con minh hoc truong cong lap Tran Dai Nghia nhung khi thi thu slap luc chau hoc lop 7 voi cac ban o Viet Uc, A Chau, v.v.. hoc lop 8 va 9, diem con minh van cao hon. Ma con minh chi thuoc loai nhang nhang o Tran Dai Nghia chu khong phai sieu sao gi dau nhe, chau cung di hoc tieng Anh them o ngoai ILA va Viet My thoi. Tu do minh khuyen cac ban minh dung hy vong gi vao viec day tieng Anh cua may truong nay. Chu yeu la tien cho phu huynh khoi dua don hoc them tieng Anh ngoai gio thoi :Smiling:
  • Trang 5/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6
  • ...
  • 8