TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm về tìm trường mầm non cho bé ở Hà nội

• 2 Lượt chia sẻ
  • 45.1K Lượt đọc
  • 109 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Mình vừa trải qua công cuộc tìm kiếm trường mầm non cho con.
    Mình lập topic này để các mẹ chia xẻ kinh nghiệm tìm trường mầm non cho các con.
    Các mẹ cùng chia xẻ nhé để các Bố các mẹ khác có thông tin khi chọn trường.
    Trong veo một ánh mắt cười
    Trong veo khuôn mặt - khoảng trời của Ba
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

1. Trường DreamHouse:
    Mình mới tham quan 2 cơ sở Lý Nam Đế và cơ sở bên Nguyễn Sơn.
    Ngày xưa cũng tham quan DreamHouse ở Lý Nam Đế rồi nên định bé thứ 2 có thể sẽ cho học ở đây (vì trường nhận trẻ từ 12 tháng) mà đợt đó mình đang cần gửi bé lắm nên ưu tiên tìm trường nhận trẻ nhỏ.
    Trường không có camera để các bố mẹ có thể xem con học ở trường (mà hình như các trường trong top được đánh giá là "xịn" hoặc có học phí từ 5tr trở lên thường không có camera (như Koala, Ohana, TinyBee, Sunrisekid...).
    Tuy nhiên nếu ngồi ở tầng 1 thì các cô có mở camera nội bộ cho xem được.
    + Cơ sở Lý Nam Đế:
    M
    ình tham quan các phòng học thì thấy cũng ổn, vào toalet thấy cũng ok (mình vào cuối giờ chiều đã thấy được dọn dẹp và dựng các tấm lót sàn lên cho khô) => Tuy nhiên theo mình là toalet hơi hẹp và có vẻ tối (sợ là có muỗi khi các con đi vệ sinh).
    Phòng học cũng ổn, không gian được (tuy nhiên với số lượng cháu như mình xem camera vào buổi trưa thì cũng chưa phải là rộng lắm.
    Chương trình học thì cũng ok, các cô có vẻ nịnh các cháu.
    (Tý nữa thì cũng cho con đi học ở đây rồi đấy, nhưng vì bị ngược đường một tý nên lại thôi).
    Về học phí thì khoảng 6tr gì đó, mình không nhớ chính xác.
    + Cơ sở Nguyễn Sơn: Cơ sở này thì gần nhà mình hơn, tuy nhiên cảm giác của mình khi đến thăm là do có thể mới mở nên các cô chưa được chuyên nghiệp lắm, được cái không gian bên này rộng hơn bên Lý Nam Đế, số cháu/cô (nghe giới thiệu) thì cũng thấp.

PS. Theo thang điểm 10 thì mình đánh giá DreamHouse 7/10.
    Nói chung là gửi con được.
    Chỉ lăn tăn một điểm: Khi mình phỏng vấn các cô về vụ cho con ngủ trưa: Có cho con ngậm ti giả không, thì cô bảo là không, trừ khi gia đình yêu cầu.
    Mình lại hỏi: THế lớp bé (12-24 th) như trên camera đang chiếu thì có bé nào ngậm ti không (vì mình sợ nhất vụ các cô cho con ngậm ti để con ngủ cho nhanh. Cô có trả lời là có 1-2 bạn thôi. => Nhưng khi mình để ý thì thấy ít nhất 3-4 bạn ngậm. Hix... Nên mình cảm thấy không an tâm lắm (có thể do mình hay lo quá nên vậy).
    Còn nói chung mình thấy các cô nhẹ nhàng, trường cũng ổn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

2. Trường mầm non 31 Nhà Chung

Trường của các bà xơ ở trên phố Nhà Chung (ngay gần Hồ Hoàn Kiếm nhé).
    Đây cũng là một trong top các trường mà mẹ Mi đánh giá là tốt.
    Trường học phí khá mềm: Cả học phí cả ăn năm vừa rồi là hơn 2tr.
    Mình thích nhất ở điểm: Trường rất sạch sẽ, toalet các con rất sạch và ít mùi nhất trong số các nhà trẻ mẫu giáo mà mình đã thăm quan.
    Trường do các xơ dạy dỗ các con, các xơ nhiều người được đi học ở nước ngoài về dạy nên có trình độ tiếng Anh khá tốt, con cũng được dạy tiếng Anh.
    Trường cũng có piano để dạy cho các con đăng ký học thêm đàn.
    Mi lớn nhà mình học ở đây nên nói chung mình thấy khá ổn (nhất là so với mức học phí thì là trường ok nhất trong khoảng học phí đó).
    Nếu đăng ký học vẽ thì trường sẽ thuê cô giáo vẽ về dạy => mình thấy điểm này rất được.
    Các con được dạy dỗ khá nhẹ nhàng, có thể bị cô phạt, tét tay (nhưng vẫn nhẹ nhàng nhất so với cách các cô trường công/ hoặc các trường tư (cùng tầm giá đó).
    Ăn ở trường thì Mi khen ngon, bây giờ trường có cả bảng thực đơn hàng tuần treo ngay lối vào rất tiện cho các mẹ theo dõi.
    Sân trường rộng không kém trường công, cũng nhiều đồ chơi cho các con.

PS. Tuy nhiên trường chỉ nhận trẻ từ 2 tuổi (nhận theo năm sinh). Và hơi khó xin ạ.
    (Thế nên phải đem em của Mi đi gửi chỗ khác vì còn bé quá, chưa đủ tuổi).
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

3. Trường Bees' Tiny College - 95 Bùi Thị Xuân Đây cũng là một trong top các trường mình định chọn cho con theo học. Trường nhận trẻ từ 6 tháng. Trường có chương trình học khá phong phú, có trải nghiệm cho các con qua các công việc, các giờ học (như hái rau, làm bánh...), có phòng nhạc cụ để các con xem và chơi (nhưng không nhiều - vì trong chương trình học thì giới thiệu là cảm thụ âm nhạc, nhưng hầu hết các nhạc cụ trong phòng nhạc cụ, các con chỉ gõ và đập, sờ mó... chứ không phải có giáo viên đánh thử cho các con nghe các nhạc cụ đó: mình hỏi giáo viên thì trả lời vậy). Theo tìm hiểu thì các con có giờ nghe nhạc và khi ngủ cũng được nghe nhạc, điểm này mình thấy khá ok. Học phí khoảng 6 tr/tháng. Tuy nhiên mình có chút lăn tăn: + Trường không có không gian có ánh sáng tự nhiên cho các con (nhưng bù lại trường cũng có giờ ra ngoài: ra công viên, cho các con đi chơi). Tuy nhiên mình thì thích ngày nào các con cũng được tắm nắng một chút thì tốt hơn. Ở tầng trên cùng của trường thì cũng có 1 phòng để các con chơi và vận động, khá rộng, có nhà gương. + Mình thấy các cô cũng chưa dịu dàng lắm với các con (hix, chắc đó là cảm nhận của riêng mình). Các cô nói cho con ăn từ từ, nhưng mình quan sát 3 lần các cô cho ăn thì đều: xúc cháo thìa rất to và đầy cho bé (có bé oẹ vì sợ - đấy là mình thấy thế). Có bé không thích ăn thì mình không thấy cô nói động viên khuyến khích con ăn mà lại bế ngửa con ra và ép con ăn, con vừa ăn vừa khóc. Mà nhà mình thì theo chủ trương là Không ép con ăn => vậy nên mình sợ. + Cách các cô bế bé vào ngồi bô và nói chuyện với bé - mình thấy chưa dịu dàng như mình nghĩ (khi nghe giới thiệu về trường) nên cũng là một điểm mình lăn tăn. + Cô văn phòng thì nhẹ nhàng hơn. + Mình thấy nhiều mẹ khen là các cô cho uống sữa tốt và mình cũng thấy sau giờ ăn các cô xúc sữa cho con ăn => Nhưng có điều nếu bé thích ti bình thì ở đây các cô vẫn sẽ chuyển sang xúc sữa, trong khi trường mà bé nhà mình đang học thì các cô sẽ tôn trọng sở thích của con và sẽ uốn con dần dần, còn bạn nào ti bình nhanh và thích thì các cô vẫn cho ti bình, đến lớp lớn hơn thì mới chuyển (đây là quan sát với lớp dưới 24 tháng ạ). + Trường có giới thiệu là các cháu dưới 12 tháng thì sẽ có 1 cô - 1 cháu hoặc cùng lắm là 2 cháu/1 cô. Tuy nhiên tại thời điểm mình đến (3-4 lần) thì lớp bé thường có khoảng 10 bạn và chỉ có 3 cô (lớp bé có em từ 6 tháng - 24 tháng) cùng học. Vì vậy mình thấy không yên tâm về tỉ lệ cô/cháu mà nhà trường giới thiệu. Vô hình chung khi con mình 12 tháng vào lớp đó sẽ rất thiệt do cô còn phải trông bạn nhỏ hơn (mới biết nẫy, hoặc đang nằm ngửa) trong khi đó các bạn trên 18 tháng - 24 tháng lại lớn hơn con nhà mình nhiều về khả năng vận động và sự độc lập trong hoạt động hàng ngày. Tuy nhiên 1 thời gian ngắn sau thì thấy lớp này cũng tách bớt các bạn gần 24 tháng sang lớp lớn hơn. ... Chỉ có điều, không hiểu sao giữa những điều mình mong và hy vọng ở những buổi giới thiệu về trường và những gì mình tận mắt trải nghiệm có gì đó chưa làm mình an tâm... Chắc tại mình hay lo... :-( nhưng mình nghĩ, đây cũng là 1 trong các trường được. Vì có gì hoàn hảo hết được đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

3. Trường Bees' Tiny College - 95 Bùi Thị Xuân Đây cũng là một trong top các trường mình định chọn cho con theo học. Trường nhận trẻ từ 6 tháng. Trường có chương trình học khá phong phú, có trải nghiệm cho các con qua các công việc, các giờ học (như hái rau, làm bánh...), có phòng nhạc cụ để các con xem và chơi (nhưng không nhiều - vì trong chương trình học thì giới thiệu là cảm thụ âm nhạc, nhưng hầu hết các nhạc cụ trong phòng nhạc cụ, các con chỉ gõ và đập, sờ mó... chứ không phải có giáo viên đánh thử cho các con nghe các nhạc cụ đó: mình hỏi giáo viên thì trả lời vậy). Theo tìm hiểu thì các con có giờ nghe nhạc và khi ngủ cũng được nghe nhạc, điểm này mình thấy khá ok. Học phí khoảng 6 tr/tháng. Tuy nhiên mình có chút lăn tăn: + Trường không có không gian có ánh sáng tự nhiên cho các con (nhưng bù lại trường cũng có giờ ra ngoài: ra công viên, cho các con đi chơi). Tuy nhiên mình thì thích ngày nào các con cũng được tắm nắng một chút thì tốt hơn. Ở tầng trên cùng của trường thì cũng có 1 phòng để các con chơi và vận động, khá rộng, có nhà gương. + Mình thấy các cô cũng chưa dịu dàng lắm với các con (hix, chắc đó là cảm nhận của riêng mình). Các cô nói cho con ăn từ từ, nhưng mình quan sát 3 lần các cô cho ăn thì đều: xúc cháo thìa rất to và đầy cho bé (có bé oẹ vì sợ - đấy là mình thấy thế). Có bé không thích ăn thì mình không thấy cô nói động viên khuyến khích con ăn mà lại bế ngửa con ra và ép con ăn, con vừa ăn vừa khóc. Mà nhà mình thì theo chủ trương là Không ép con ăn => vậy nên mình sợ. + Cách các cô bế bé vào ngồi bô và nói chuyện với bé - mình thấy chưa dịu dàng như mình nghĩ (khi nghe giới thiệu về trường) nên cũng là một điểm mình lăn tăn. + Cô văn phòng thì nhẹ nhàng hơn. + Mình thấy nhiều mẹ khen là các cô cho uống sữa tốt và mình cũng thấy sau giờ ăn các cô xúc sữa cho con ăn => Nhưng có điều nếu bé thích ti bình thì ở đây các cô vẫn sẽ chuyển sang xúc sữa, trong khi trường mà bé nhà mình đang học thì các cô sẽ tôn trọng sở thích của con và sẽ uốn con dần dần, còn bạn nào ti bình nhanh và thích thì các cô vẫn cho ti bình, đến lớp lớn hơn thì mới chuyển (đây là quan sát với lớp dưới 24 tháng ạ). + Trường có giới thiệu là các cháu dưới 12 tháng thì sẽ có 1 cô - 1 cháu hoặc cùng lắm là 2 cháu/1 cô. Tuy nhiên tại thời điểm mình đến (3-4 lần) thì lớp bé thường có khoảng 10 bạn và chỉ có 3 cô (lớp bé có em từ 6 tháng - 24 tháng) cùng học. Vì vậy mình thấy không yên tâm về tỉ lệ cô/cháu mà nhà trường giới thiệu. Vô hình chung khi con mình 12 tháng vào lớp đó sẽ rất thiệt do cô còn phải trông bạn nhỏ hơn (mới biết nẫy, hoặc đang nằm ngửa) trong khi đó các bạn trên 18 tháng - 24 tháng lại lớn hơn con nhà mình nhiều về khả năng vận động và sự độc lập trong hoạt động hàng ngày. Tuy nhiên 1 thời gian ngắn sau thì thấy lớp này cũng tách bớt các bạn gần 24 tháng sang lớp lớn hơn. ... Chỉ có điều, không hiểu sao giữa những điều mình mong và hy vọng ở những buổi giới thiệu về trường và những gì mình tận mắt trải nghiệm có gì đó chưa làm mình an tâm... Chắc tại mình hay lo... :-( nhưng mình nghĩ, đây cũng là 1 trong các trường được. Vì có gì hoàn hảo hết được đâu.
    • 200 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ nó bao nhiêu mths rồi, tớ cũng đang care đến việc tìm trường cho con đây.
    Gấu nhà tớ dc 10mths.
    Cảm quan về trường cũng giống như mẹ nó, nhưng tớ chưa đi thực nghiệm lúc các cô đang dạy, nên ko biết vụ có bé ko ăn mà cô bế ngửa ra bắt ăn, tớ cực phản đối điều này...
    Vẫn đang chiến dịch nghiên cứu trường cho con đây.
    Mẹ nó có tt thì share nhé...
    twXTp7
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con em đc hơn 13 tháng rồi, em cũng muốn 18 tháng cho con đi học.
    em cũng đang kiếm trường dần cho con.
    cảm ơn chị đã chia sẻ. có thêm thông tin các trường khác chị share thêm nhé.
    P/S: trường ở phố nhà chung thích thế
    • 598 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn MeMi đã tóm tắt comment về 2 trường mình đang nhắm nhe cho con gái yêu. Thực ra mình đã quyyest định đến 99 phần trăm cho con học ở Dream House rồi nhưng lúc đến nhập học thì thực sự thất vọng về dream house:

Choáng 1: mình mang theo bé đến nhập học, vào vp được đưa cho một số giấy tờ để khai thông tin và đóng học phí. Mình kiên nhẫn khai 4-5 trang giấy, con thì loay hoay bên cạnh nghịch ngợm, đòi bút... Mình nhìn xung quanh định nhờ một cô trông bé hộ để khai thì thấy 4-5 cô văn phòng ngồi đấy với bộ mặt vô hồn, lạnh lùng, không có ai tỏ vẻ muốn giúp trông bé cho mình khai và đóng phí! Ơ hay, đây là những người mà mình định gửi gắm cô con gái vàng của mình đây á?...

Choáng 2: bà hiệu trưởng đến, ngồi xuống hỏi han... Ôi cái bà hiệu trưởng này sao mặt mũi gớm ghê, chả có chút gì là nhà giáo cả! My God! Bà ý xem tờ khai của mình rồi hỏi: bố làm giáo viên a? Giáo viên tiểu học à? Mình trả lời: ko, bố cháu dạy ĐH. ... Bla bla... Sau khi nói chuyện xong mình quyết định ôm con gái yêu chạy thẳng chẳng ngoái đầu lại! Hic.
    NfIrp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 2,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BE-BIN-MUM-MIM Xem bài viết
    Bé nhà mẹ nó bao nhiêu mths rồi, tớ cũng đang care đến việc tìm trường cho con đây.
    Gấu nhà tớ dc 10mths.
    Cảm quan về trường cũng giống như mẹ nó, nhưng tớ chưa đi thực nghiệm lúc các cô đang dạy, nên ko biết vụ có bé ko ăn mà cô bế ngửa ra bắt ăn, tớ cực phản đối điều này...
    Mình thì lại có quan điểm không trùng lắm với mẹ về điều này. Bơ nhà mình (con 13 tháng) mới đi học, và cô báo với mẹ là không đút cháo được cho con lúc con ngồi ăn, và cô phải bế con lên đút thì con ăn. Trước khi đi học, Bơ đã hơi chán cháo, để con ăn ở nhà phải ép. Đi học con cũng bỏ ăn cháo luôn, ở nhà mẹ và bà ép kiểu gì cũng không được, và bạn ý nhanh chóng sụt cân. Nguồn dinh dưỡng của bạn ý chủ yếu ở trường, nên nói thật là mẹ sẵn sàng để cô bế cho bạn ăn, miễn là cô có thể đút ăn cho bạn. Mình tin là sau thời gian con quen với trường (đến hôm nay con đã bắt đầu vui vẻ dần, quá trình thích nghi sắp kết thúc), con sẽ dần hợp tác với cô và ngồi ăn như các bạn.

Đôi khi sự việc không hẳn như mẹ nhìn thấy. Các cô nhiều lúc cũng chịu sức ép của việc giữ cho con không sụt cân (và tăng cân) của các mẹ và người thân. Nên với trường tốt, mẹ bé cứ trao đổi thẳng thắn và thường xuyên với cô giáo, đề nghị cô không cần ép con ăn, mẹ ko care tới việc con sụt cân/ko lên cân thì chắc chắn cô cũng không ép bé đâu.

Ac1gEJpAc1gp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aquarius Xem bài viết
    Mình thì lại có quan điểm không trùng lắm với mẹ về điều này. Bơ nhà mình (con 13 tháng) mới đi học, và cô báo với mẹ là không đút cháo được cho con lúc con ngồi ăn, và cô phải bế con lên đút thì con ăn. Trước khi đi học, Bơ đã hơi chán cháo, để con ăn ở nhà phải ép. Đi học con cũng bỏ ăn cháo luôn, ở nhà mẹ và bà ép kiểu gì cũng không được, và bạn ý nhanh chóng sụt cân. Nguồn dinh dưỡng của bạn ý chủ yếu ở trường, nên nói thật là mẹ sẵn sàng để cô bế cho bạn ăn, miễn là cô có thể đút ăn cho bạn. Mình tin là sau thời gian con quen với trường (đến hôm nay con đã bắt đầu vui vẻ dần, quá trình thích nghi sắp kết thúc), con sẽ dần hợp tác với cô và ngồi ăn như các bạn.

Đôi khi sự việc không hẳn như mẹ nhìn thấy. Các cô nhiều lúc cũng chịu sức ép của việc giữ cho con không sụt cân (và tăng cân) của các mẹ và người thân. Nên với trường tốt, mẹ bé cứ trao đổi thẳng thắn và thường xuyên với cô giáo, đề nghị cô không cần ép con ăn, mẹ ko care tới việc con sụt cân/ko lên cân thì chắc chắn cô cũng không ép bé đâu.
    Dear mẹ nó,
    Đôi khi việc trẻ con ăn hay không ăn thế nào cũng phụ thuộc vào thái độ người cho ăn nữa mẹ nó ạ.
    Nhà mình, cái gì với trẻ con cũng phải tạo cảm giác thoải mái, cho các bạn ý tự tiếp cận.
    Chuyện 1: + Cô cháu gái không bao giờ ăn cá => "Bà ngoại và mẹ cháu kết luận là nó không ăn được cá đâu."
    Lên nhà cô chơi, cô bảo: Hôm này cô mới mua được một món cá cực kỳ đặc biệt, con cá này ăn ngon như thịt lợn ý, lại còn rất thơm, không con cá nào sánh được nhé.
    Rồi cô làm cá sốt cà chua, lúc rưới nước sốt lên mình con cá, cô bảo cháu - Đây, mình tưới màu cho cá nè, thơm quá thơm quá...
    => Hỏi cháu: Có ngửi thấy thơm không? Cháu hít hít một lát rồi khẳng định: Có ạ,thơm quá thơm quá...
    Lúc ăn, cô xới 1 bát cơm và nói: Hôm nay ai không ăn nhanh là không còn "cá đặc biệt" để ăn đâu nhé.
    Kết quả: Cô cháu gái ăn cá tì tì [IMG]file:///C:\Users\user\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\c lip_image001.gif[/IMG]và lần sau nhất định phải lên nhà cô ăn cá đặc biệt cơ (mặc dù mỗi lần món cá đặc biệt cô nấu lại là 1 kiểu).
    [IMG]file:///C:\Users\user\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\c lip_image002.gif[/IMG][IMG]file:///C:\Users\user\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\c lip_image002.gif[/IMG]

Chuyện 2: Chị Mi ốm, phải uống thuốc.
    Lần đầu tiên uống thuốc đắng Mẹ bảo: Món này đặc biệt, có tên là: Thuốc.
    Vị món này thật lạ, ai biết uống sẽ chữa được mọi bệnh nhé...
    Và thế là mẹ vừa cho uống vừa nịnh.
    Kết quả: Chị Mi uống thuốc như không, thậm chí có viên to mẹ mua về nghiền chị không chịu, đòi: Nhai cơ ạ, ngon lắm [IMG]file:///C:\Users\user\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\c lip_image003.gif[/IMG]
    Mẹ bảo chị Mi uống thuốc chỉ cần đưa thuốc và nước và bảo cách uống, thế là xong...
    Có hôm thuốc đắng quá, thì mẹ bảo: Đây là rượu đây, rượu đỏ đây... thế là dù đắng phát oẹ ra vẫn cố uống để khỏi bệnh...

Chuyện 3:
    Bé con được mẹ tạo cho thói quen ăn xong thì vỗ tay hoan hô, xong xuôi thì được bế ra khỏi ghế. Chơi 1 lát thì "được" uống sữa...
    Bao lâu vẫn thế...
    Đến một ngày mẹ không ở nhà được, mẹ hướng dẫn lại y chang cách cho ăn cho người ở nhà trông bé...
    Không hiểu sao, sau 2 tuần, bé cứ nhìn thấy đồ ăn (vừa nhìn thấy) là oẹ, nôn. Ăn gì cũng nôn ra hết. Xúc thì không chịu ăn, la hét, không chịu ngồi ghế để ăn... Mẹ xót ruột mà không hiểu tại sao...
    Rồi người trông về quê, mẹ lại chăm em, lại đi từng bước như mới tập đi…
    Đầu tiên tập uống nước: Nước nè nước nè, ai uống nước khôngggggg….
    Dần dần uống nước không oẹ…
    Rồi đến sữa, rồi đến đồ ăn…
    Sau 3 tuần thì bé trở lại được tình trạng ban đầu, chịu ăn, hợp tác ngồi ghế (vì ngồi mới được ăn)…
    Nhưng lại chỉ 1 tuần sau, tình trạng kia lặp lại… Mẹ xem camera thì thấy khi bé ăn cháo còn 1 thìa, thì bị ép ăn nốt, bé lắc đầu không ăn thì bị dí cái thìa vào mồm và thế là… Oẹ, nôn, phun như vòi rồng…

Mẹ quyết định cho bé đi lớp. Dặn cô: Nhà chị không ép con ăn, tuần đầu con mới đi lớp em cho con ăn non hơn một chút. Ti bình thì cho tự cầm, ăn được bao nhiêu thì ăn – từ tuần sau hôm nào đau răng mới xúc, còn không thì kệ…
    Bé bị lạ mấy hôm, rồi cũng vào được quy củ…
    Có những lúc đòi ăn, mẹ không cho (vì là đồ của mẹ) bé lẩm bẩm: Ngồi ngồi, ngồi và ngồi phịch xuống (vì ngồi mới được ăn) vậy là mẹ lại cho hạt cơm (vì đó là suy nghĩ của bé – Không bao giờ phá vỡ những luật lệ mà bé và mình đã đặt ra – nếu không bạn sẽ không được hợp tác…
    Vậy đấy. 13 tháng phải đi lớp rồi, chỉ vì – đối với mẹ Mi – Thái độ ăn mới là quan trọng.
    Trẻ ăn phản ánh thái độ của người lớn với trẻ…
    Chứ không phải khi bé biết bé không có khả năng chống lại, bé “phải” ngồi ăn => Tức là bé thích ăn đâu nhé.
    Chia xẻ chút chuyện vặt để các mẹ cùng ngẫm thử xem nhé.
    PS. Chúc các bé luôn thoải mái và mạnh khoẻ.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Uh, trường các bà xơ thì thích rùi mẹ nó ạ.
    Trường học phí chấp nhận được (khá bình dân), đồ chơi ở trường thì hay được các gia đình cho/tài trợ (vì nhiều nhà có điều kiện họ cũng gửi con ở đây, do thấy phí của trường thấp và lại là các xơ trông nên họ lại mua đồ chơi ủng hộ trường.)
    Sân trường có đủ các trò như đu quay, nhà bóng, ngựa nhún... cho các con chơi.
    Vào các dịp noel trường cũng được trang hoàng cực kỳ đặc biệt, các con thích mê nhé.
    Các xơ thì nền nã hơn bọn mình nhìu nên nói chung cách ăn nói với các con không phải lo lắm, kể cả khi các con làm các xơ cáu, giận đi chăng nữa... (không sợ bị nói kiểu Mày - tao/ Con kia/...như một số mẹ hay sợ).
    Mỗi tội là số lượng tuyển hàng năm thì hạn chế mà lượng người xin lại rất đông nên cũng khó xin mẹ nó ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BE-BIN-MUM-MIM Xem bài viết
    Gấu nhà tớ dc 10mths.
    Nhóc nhà mình giờ được hơn 14 tháng rồi mẹ nó ạ.
    Theo mình thì bế nghiêng nghiêng cho ăn với những bé còn nhỏ thì uki thôi.
    Chứ kiểu bế ngửa (tức là người nằm ngang ra, khóc nằng nặc) mà vẫn được đút cho ăn thì đúng là không đúng cách thức chút nào => Bé rất có thể sặc nữa... Nên mình sợ.
    Bé mà 10 tháng thì mẹ nó chịu khó đến 1 tuổi cho đi cũng được. Như mình cũng bí người muốn cho đi sớm, nhưng mình rút ra là: Khi bé chưa đi được thì đi lớp bé cũng khá thiệt thòi, đôi khi rất tội nữa...
    Mặc dù thế nào thì trẻ con cũng sẽ thích nghi được hết. Nhưng quan trọng là THÍCH NGHI với cái gì và THÍCH NGHI NHƯ VẬY có ảnh hưởng gì về tính cách của bé hay không.
    Vì Môi trường là một phần làm nên TÍNH CÁCH cho bé.
    Vài chia xẻ để mẹ nó tham khảo nhé ;-)
    Thân mến.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

4. Trường Vinschool – Tập đoàn Vincom
    Đây cũng là một trong số các trường mình đặt gạch để cho con đi học.
    Điều thứ nhất là vì mình thấy Tập đoàn Vincom làm gì cũng có vẻ khá uki.
    Ví dụ, lên Vincom, vô toalet thấy sạch mà nói chung mấy toà nhà lớn ở Hà nội chưa thấy mấy toà nhà được như vậy (hay mình đi ít quá nên chưa biết hết những chỗ tốt hơn ).
    Ở Vincom số người ra vào hàng ngày rất đông nhưng đội ngũ vệ sinh giữ vệ sinh khá tốt.
    Các toà nhà Vincom xây cũng tốt, bệnh Viện Vinmex cũng tốt… Hix, không biết có nghiện Vincom quá không. Nhưng mình cũng mua cho bé thẻ khám ở Vinmex…
    Vậy suy ra, nhiều khả năng (có thể) Vinschool cũng ok…
    Thế là tham gia hội thảo, thế là tham gia tìm hiểu…
    ----
    Thứ bảy vừa rồi qua trường ngó nghía, và xin tả lại chút để các mẹ có thêm thông tin.
    TRường có cơ sở vật chất tốt, phòng học rộng rãi, thoáng. Hành lang các tầng cũng rộng rãi, thoải mái.
    Chỗ rửa tay cho các con khá tiện (có tầng cao cho trẻ lớn, tầng thấp cho trẻ nhỏ).
    Có bể bơi nông cho độ tuổi mẫu giáo. => Cái này thì không phải trường nào cũng có. Có phòng y tế rộng.
    Các tầng đều có sân chơi là 1 ban công rất rộng (bằng 1 phòng ở nhà trẻ công), được rào chắn khá cẩn thận, nhưng các cô nói là thường các bạn chơi ở tầng 1 còn ban công này chỉ dùng tập thể dục.
    Tầng 1 có 1 sân chơi to, trồng cỏ ngắn, mịn, nhiều cây và nhiều trò chơi cho các bạn nhỏ, tuy nhiên sân chơi ở ngay cạnh 1 ống thoát khí của toà Vincom LongBien (tớ đoán thế) khá ồn.
    Các phòng học có khá nhiều đồ chơi. (tuy nhiên do ngày nghỉ nên tớ chưa sờ mó được các loại đồ chơi này nên không biết có xịn không, nhưng đồ chơi khá mới và phong phú.
    Thấy bảo sắp tới có cả phòng thư viện nữa, nghe cũng hấp dẫn.
    Tuy nhiên tớ thấy cầu thang không trải thảm, đá hoa cứng mà không trải thảm, các bạn lớp bé thì ở tầng 2 => việc di chuyển xuống tầng 1 cũng hơi khó khăn một chút. (tất nhiên có thể các bạn nói rằng trẻ con tập thì được hết => nhưng cái gì cũng nên cẩn trọng thì tốt hơn, nhỉ? Vì các bạn tuổi nhỏ rất hiếu động và nghịch, ai dám chắc là sẽ không bao giờ có bạn bị cộc đầu?)
    Nhưng vì con nhà tớ bé nên tớ chưa gửi, vì tớ e rằng trường mới các cô chưa được đào tạo nhuần nhuyễn (bao giờ cái gì mới cũng cần có thời gian để nắm bắt và làm quen) các cô cũng vậy, cần thời gian để thấm nhuần phong cách dạy dỗ mà Ban Giám Hiệu muốn triển khai.
    Với cả, hôm đi nghe hội thảo, thấy nói chung chung quá, chưa có gì cụ thể nên mình đoán việc xác lập cách dạy vẫn chưa clear lắm.
    Với cả, xem lịch học, lịch dạy vẫn còn sơ sài quá.
    Với cả, thấy định hướng dạy vẫn chưa được nói cụ thể => phải chăng là cũng chưa định hình được rõ???
    Với cả, nhiều cái mới quá nên chắc trường cũng cần thời gian để đi vào quy củ…
    Nhưng mình nghĩ với các bạn lớn thì sẽ dễ dàng hơn, các bạn dễ thích nghi và đã tự lập nên đi Vinschool thời điểm này cũng rất ok với mức giá đang được khuyến mại.
    (Nếu tham gia thời gian này mức giá sau khi được giảm nhiều loại phí thì chỉ khoảng 2,5-3tr/tháng – quá ư bình dân với những gì Vinschool quảng cáo, và với cả cơ sở vật chất mà Vinschool đang có.
    PS. Có 1 điểm thấy chưa ưng là toalet của các lớp là theo tầng (không có toalet khép kín cho lớp nhỏ). Với các bạn lớp nhỏ mà phải di chuyển suốt ngày để đi toalet thì không tiện lắm, mí cả toalet cũng lát gạch hoa khá trơn, không có dép đi riêng trong khu vực toalet, mình thấy toalet không sạch bằng trường các bà xơ khá ướt và rất dễ bị ướt sàn => sẽ trơn cho các con. (hôm đó các cô giải thích là bình thường khô lắm, còn hôm nay vệ sinh nên mới ướt)...
    Với các bạn lớp lớn thì không thành vấn đề về việc chạy ra khỏi lớp đi vệ sinh nhưng nói chung mình thích nhà vệ sinh gần hoặc khép kín hơn...

Vài điều chia xẻ để các mẹ tham khảo.
    • 149 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Cám ơn MeMi về bài viết này. Mình hiện chưa bắt đầu công cuộc tìm trường cho con, nhưng rất tâm đắc bài viết của bạn về phương pháp hợp tác để con muốn ăn. Ông bà ngoại thấy con hàng xóm ăn được nhiều, thỉnh thoảng cũng ép con ăn, ép thừa 1 thìa con không muốn ăn nữa là con nôn như vòi rồng ấy, trẻ con giỏi thật! Mẹ Bidou thì cũng quan niệm con tự biết mình thích gì, đói không. Nếu con vẫn lên kg, khỏe mạnh, vui vẻ thì chẳng phải ép con, còn trong trường hợp con biếng ăn quá, còi cọc, ốm đau thì đúng là các mẹ, các cô đau đầu hơn nhiều nhỉ!

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 598 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuối cùng mẹMi chọn trường nào cho con ?
    Trường bà xơ nhận từ 18 tháng mà con mình mới 12 tháng chưa vào được.
    Cái khoản cầu tháng của Vinschool hơi giống Bee's tiny, cầu thang hơi cao, không có thảm, con 12 tháng học tầng 3, chiều di chuyển lên tầng trên để chơi và học, cô giáo phải bế từng bé lên.
    NfIrp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 132 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Chào chị MeMi, em có hỏi về việc chọn trường mầm non cho con ở gần khu Bờ Hồ Hoàn Kiếm. Con em 2 tuổi muốn xin vào trường của các xơ. Chị xem có thể giúp em với. Số điện thoại của em 0947278558. Em thấy nhiều trường quá mà không biết nên gửi ở đâu cả chị ạ. Đầu tiên định gửi ở Chíp Chíp-34 Trần Xuân Soạn, Trường Việt Mỹ-Phố Huế. Chị xem có thể giúp em với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 89 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi merongcon2012 Xem bài viết
    Cuối cùng mẹMi chọn trường nào cho con ? Trường bà xơ nhận từ 18 tháng mà con mình mới 12 tháng chưa vào được. Cái khoản cầu tháng của Vinschool hơi giống Bee's tiny, cầu thang hơi cao, không có thảm, con 12 tháng học tầng 3, chiều di chuyển lên tầng trên để chơi và học, cô giáo phải bế từng bé lên.
    Mình cũng định viết về trường mà mình lựa chọn cho con mình, thì mẹ nó lại hỏi. Phần về trường Suri, mẹ Mi cũng sẽ tả sơ qua để các mẹ biết. Mình lượn nhiều nơi mà chưa thấy chỗ nào có thể an tâm một chút gửi con. Và rồi mình đến với Just kid 3 - Trần Hưng Đạo. Tuy rằng, trường cũng còn nhiều điểm cần phải góp ý và hoàn thiện hơn, nhưng mình xin được nói về những mặt được, nhìn thấy được ngay khi đến với Just kid 3 - Mình chia xẻ lên đây hy vọng cũng là kinh nghiệm để các mẹ góp ý với các trường đang học để con được học trong môi trường tốt hơn, hoặc để các trường vào đọc thấy có gì có thể cùng rút kinh nghiệm. ĐƯỢC: 1- Trông các cô khá thân thiện, ăn nói nhẹ nhàng. 2- Bất cứ khi nào mình đến không có tình trạng nhấm nháy, gọi ý ới để báo với lớp phía trên như một số trường. 3- Có thể lên thăm, dòm con (tuy nhiên không được làm ảnh hưởng đến con - các cô đã dán cửa kính để các con không nhìn ra ngoài nhưng khoét 1 lỗ nhỏ để bố mẹ dòm được). 4 - Ở một lớp có một cái cột trụ, thì nó được bọc bằng nệm để các con không bị đau nếu va phải. 5- Các ổ cắm được bịt kín. 6- Trường có sân chơi ngoài trời và các con có nhiều giờ học ngoài trời. 7- Các bạn lớp lớn thì được đi bơi hàng tuần (2-3 buổi gì đó) còn các bạn lớp bé thì được bơm bể bơi thông minh, cầu trượt để chơi ở sân trường. 8- Có sân chơi trong nhà để các con chơi: cầu trượt, bóng... 9- Cầu thang đá hoa nhưng trải thảm để hạn chế đau khi các con lỡ chân, lỡ tay 10- Cầu thang có các cánh cửa và các cô khá ý thức với việc ra vào chốt cửa. 11- Các lớp học đều có cửa sổ có khí trời. 12- Thảm ngồi chơi của các con là loại thảm Hàn Quốc xịn không độc (Ba Suri sướng nhất vụ này vì thảm giống thảm ở nhà của Suri). 13- Trên nhà ăn có máy sấy bát. 14- Bác bảo vệ khá thân thiện, lần nào mẹ Suri đến cũng nhớ dắt xe lên và xuống cho mẹ Suri, mẹ Suri để ý thì ai bác cũng thế. 15- Mẹ Suri ấn tượng hôm trời mưa địu Suri đến các cô ùa ra cởi áo mưa, đỡ đồ cho mẹ, đỡ Suri => rất thân thiết. 16- Trường có lịch đi dã ngoại cho các con, chương trình học của trường cũng phong phú, khá mở và kích thích phát triển. 17- Các cô chấp nhận việc KHÔNG ÉP CON ĂN: TRỪ TRƯỜNG HỢP GIA ĐÌNH YÊU CẦU ÉP (hix, mẹ Suri mới biết thêm rằng có một số bố mẹ ép con ăn và bắt các cô cũng phải thế, ép con ăn hết xuất) ;-( .... Thôi tạm kể thế thôi, không thành quảng cáo thì chít. Nhưng điểm mẹ Suri đang hài lòng nhất là cô Hiệu trưởng Hoài - cô biết lắng nghe, và tiếp nhận ý kiến của phụ huynh... Tạm thời thế đã ạ. Phần Chưa được thì để mẹ Suri góp ý thêm, hy vọng JK3 sẽ ngày càng tiến bộ. Mà nói chung mẹ Suri cũng không khoái lắm nếu lớp bé lại đông lên bất ngờ :-( hix Giờ 8 cháu 3 cô với mẹ là ổn, 9 cháu 3 cô thì hơi vất vả rồi... Lớp mà nhiều bạn mới 1 lúc thì cũng ảnh hưởng đến các bạn khác, khóc... nói chung mẹ Suri định để Suri ổn định rồi mới chia xẻ ạ. Nhưng vì mẹ nó hỏi nên mẹ Suri cũng trả lời ạ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 598 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Just Kid ở số 3 Trần Quốc Toản, không phải Trần Hưng đạo mẹ Mi ạ. Trường có nhận 1 year không ?
    NfIrp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 132 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Các mẹ nào có thông tin về trường Việt Mỹ ở Phố Huế thì chia sẻ cho em xin thông tin luôn với ạ.
    • 598 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meohaanh Xem bài viết
    Các mẹ nào có thông tin về trường Việt Mỹ ở Phố Huế thì chia sẻ cho em xin thông tin luôn với ạ.
    https://www.webtretho.com/forum/f51/c...et-my-1575233/
    Mình tìm được link này.
    NfIrp7
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6