TIN TÀI TRỢ.

Mẹ chồng nàng dâu - Cuộc "so găng" quyền lực từ gian bếp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.64K Lượt đọc
  • 170 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ chồng và nàng dâu - hai người phụ nữ quyền lực luôn khiến không khí gia đình căng thẳng với những mâu thuẫn thường ngày. Đặc biệt những pha “đụng nhau” trong gian bếp khiến cho nơi này vốn đã chật hẹp càng trở nên ngột ngạt hơn.

KHI GIAN BẾP LÀ CHIẾN TRƯỜNG SẶC MÙI KHÓI LỬA

Loan một cô gái hiện đại, cá tính mạnh mẽ độc lập và có công việc ổn định tại một công ty quảng cáo. Dạo gần đây, đề tài chuyện phiếm của Loan và các đồng nghiệp là xoay quanh bộ phim “Sống chung với mẹ chồng” và những chuyện kiểu “thực hư có một bà mẹ chồng vô lý như thế trên đời?”. Ai cũng ấm ức và thấy thương cho Vân với cuộc sống bỗng trở thành địa ngục khi sống chung với mẹ chồng. Từ cách Vân rửa rau đến chuyện cất thức ăn thừa đều bị xăm xoi đủ kiểu, dù có làm tốt cũng chẳng vừa ý mẹ chồng.

Thế nhưng với Loan, chuyện đấy có là gì với hiện thực của mình. Từ ngày lấy chồng, Loan cũng thấy mình mất nhiều thứ và chán ngán cảnh ngày nào cũng đụng độ Mẹ chồng. Mẹ chồng Loan một bà nội trợ chính hiệu khác hẳn với Loan. Loan biết mình luôn bận bịu với công việc và cũng không giỏi chuyện bếp núc cho lắm, nhưng Loan luôn tranh thủ quỹ thời gian ít ỏi của mình để san sẻ bớt việc nhà với mẹ chồng. Những ngày cuối tuần, dù không đảm đang Loan vẫn lăn xả vào bếp chuẩn bị bữa cơm cho cả nhà nhằm bù đắp cả tuần bận rộn. Nhưng sau tất cả nỗ lực, Loan chỉ nhận được những lời”khen” kiểu vạch lá tìm sâu từ mẹ chồng. Vốn cái tôi lớn, Loan quyết định không nhịn và tỏ thái độ khó chịu ra mặt. Thế là những cuộc nội chiến gia đình Loan nhem nhóm từ đó.

Chuyện chẳng dừng ở đó, ngay cả việc chọn nguyên liệu nấu ăn cũng lắm cái bất đồng. Mẹ chồng Loan thích đi chợ mỗi ngày để đảm bảo tính tươi mới, trong khi Loan có thói quen mua hàng siêu thị để đảm bảo an toàn vệ sinh và tiện lợi. Đến cả lúc sơ chế thực phẩm cũng chẳng thể nào vừa ý mẹ chồng từ cách thái cắt đến nêm nếm gia vị: mẹ chồng muốn thái lát to trong khi Loan muốn thái lát nhỏ, mẹ muốn đậm đà nhưng Loan lại nêm nếm nhàn nhạt… Cứ thế tỷ tỷ thứ trong bếp đều có thể dẫn đến mâu thuẫn, mà hậu quả là những buổi “cơm không lành, canh không ngọt”, khiến không khí gia đình Loan rơi vào trạng thái căng thẳng nặng nề.

image
    Căng thẳng mẹ chồng nàng dâu thường do thái độ người trong cuộc

BIẾN GIAN BẾP LÀ NƠI GẮN KẾT MẸ CHỒNG NÀNG DÂU

Nhưng nói đi cũng phải nói lại. Sẽ không có mẹ chồng khó tính nếu có con dâu khiêm nhường, thông minh và tinh tế. Bởi ngày nay chuyện mẹ chồng hay xét nét cạnh khóe con dâu vô lý đã là chuyện hiếm hoi hy hữu. Phần đa những cuộc chiến tranh mẹ chồng nàng dâu chủ yếu xuất phát từ thái độ người trong cuộc. Như trường hợp Vân trong “Sống chung với mẹ chồng” hay Loan, nếu các cô hành xử khôn khéo hơn, chịu bỏ công bỏ sức tìm hiểu và lấy lòng mẹ chồng thì mối quan hệ đôi bên sẽ trở nên tốt đẹp hơn nhiều, phải không các mẹ?

PAC.2017
    Gian bếp thuận hòa cho bữa cơm gia đình thêm ngon miệng

Hãy bắt đầu công cuộc chinh phục mẹ chồng bằng việc xung phong vào bếp với thái độ tích cực nhất. Thay vì dùng dằng hay tỏ thái độ mặt nặng mày nhẹ, bạn hãy lắng nghe những kinh nghiệm của Mẹ chồng để thay đổi cách nấu ăn cho phù hợp. Nếu không được khéo léo trong chuyện nấu ăn, hãy thú nhận và đề nghị trở thành phụ bếp để giúp mẹ những việc lặt vặt. Mẹ chồng sẽ đánh giá cao một cô con dâu dễ thương, biết san sẻ việc nhà như thế đấy!

Thêm nữa, hãy luôn tôn trọng ý kiến của mẹ. Ai cũng muốn được tôn trọng, cả bạn cũng thế thôi. Nên hãy ghi nhớ điều đó để không có bất kỳ hành động nào khiến mối quan hệ của cả hai rơi vào bế tắc. Chẳng hạn mẹ chọn nấu canh cá thay vì bạn muốn nấu canh thịt, mẹ muốn cả nhà được uống nước ép trái cây thay vì nước ngọt. Là con cái, bạn nên lắng nghe nhiều hơn là phản kháng nếu mẹ chọn những thứ bạn không ưng và hãy đề xuất món mình thích như thêm một lựa chọn cho cả nhà.

image
    Nước ép mát lạnh là tuyệt chiêu để lấy lòng mẹ chồng trong những ngày hè nóng bức

Tuyệt chiêu nhỏ cho các nàng dâu giữa ngày hè nóng bức là hãy lấy lòng mẹ bằng một món đơn giản nhưng thanh mát như nước ép trái cây chẳng hạn. Sẽ chẳng Mẹ chồng nào mà không mát lòng khi nhận được ly nước ép từ loại trái cây mình thích kèm theo câu thủ thỉ “Mẹ uống cái này cho mát mẹ nhé”. Chỉ một hành động đơn giản nhưng sẽ khiến mỗi quan hệ mẹ chồng nàng dâu luôn được giải nhiệt.

Mách nhỏ cho các nàng dâu vụng:
    Máy xay ép đa năng 3 trong 1 MJ – DJ31 của Panasonic Cooking kết hợp với những loại cây tươi là tuyệt chiêu để có một ly thức uống thơm ngon bỗ dưỡng giúp bạn ghi điểm với mẹ chồng đấy. Lưỡi dao bằng thép không rỉ nghiêng 30 độ của MJ – DJ 31 sẽ giúp bạn cắt nhỏ và vắt trọn đến từng giọt vitamin cuối cùng của rau củ quả. Với thiết kế thông minh và tiện dụng 3 trong 1, ngoài việc ép trái cây, bạn có thể sử dụng máy Panasonic MJ – DJ31 để xay sinh tố hoặc xay khô các nguyên liệu phục vụ cho quá trình nấu ăn. Đảm bảo mẹ sẽ vô cùng hài lòng khi bạn chọn máy ép MJ – DJ31 làm trợ thủ nước ép cho cả nhà đấy!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    haizzz giờ đi làm đã mệt về còn bị mẹ chồng mặt nặng mày nhẹ là nản luôn đó haizzz. Số mình may mắn năm chỉ làm dâu 1 tháng vif mẹ chồng ở quê mà còn mệt lên mệt xuống, mấy bạn mà ở chung ngày này tháng nọ chắc đuối luôn đó trời
    I love Baby
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đồng cảm sâu sắc với chủ thớt Mình đi làm tối mắt tối mũi, tới cuối tuần lui cui vô bếp nấu nướng cho cả nhà. Dzậy mà còn bị má chồng nhằn lên nhằn xuống mặn lạt khen chê đủ điều, khổ tâm hết sức!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haizzz thiệt đó bạn ơi, nhiều khi cúng muốn nấu mấy món lạ lạ mới học mà nghĩ bị nói tới nói lui mất cả hứng nấu chưa chưa nói đến ăn
    I love Baby
    • 217 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

bình thường đi làm đã mệt về còn bị mẹ chồng mặt nặng mày nhẹ là nản luôn. mình may mắn không ở chung với bố mẹ chồng, mấy bạn mà ở chung ngày này tháng nọ chắc mệt lắm .
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mấy bạn cứ nói quá lên. Cũng tùy mẹ ck thôi chứ có phải ai cũng xấu hết đâu. Nhiều ng vẫn yêu thương con dâu như con đẻ đấy chứ
    Mua bán laptop cũ Phú Yên, địa chỉ mua bán laptop xách tay giá rẻ nhất tại Phú Yên, nơi cung cấp laptop cũ giá rẻ Phú Yên
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vantriit Xem bài viết
    Mấy bạn cứ nói quá lên. Cũng tùy mẹ ck thôi chứ có phải ai cũng xấu hết đâu. Nhiều ng vẫn yêu thương con dâu như con đẻ đấy chứ
    Cũng chẳng quá đâu bạn, nhiều Mẹ Ck ngoài mặt cười nói vui vẻ, chứ sau lưng toàn bỏ nhỏ chê bai mình với chok mình ko đấy bạn. Tất nhiên mẹ chok thương con dâu vẫn có nhưng ít lắm vạn ơi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của MOMWOW
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

vẫn còn tồn đọng định kiến này. phương Đông mà đâu cũng thế thôi
    Chuyên bán buôn, bán lẻ Bếp từ Nhật | Tủ lạnh Nhật| Hàng nội địa Nhật phân phối toàn quốc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 759 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Công nhận là cuộc chiến mẹ chồng và nàng dâu là chủ đề luôn gây tranh cãi. Nhưng đúng là có những chuyện nếu xử lý khéo léo thì sẽ đơn giản và cực kỳ dễ giải quyết, còn nếu nghĩ nặng vấn đề thì chuyện thành to ngay nha
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 336 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em cũng đang chuẩn bị vào giai đoạn ăn dặm rồi, cũng cần đến một chiếc máy xay ép trái cây để chế biến thức ăn cho con. Em cũng phân vân chưa biết mua loại nào vừa dễ sử dụng, đa năng mà an toàn cho sức khỏe. Có ai đã dùng máy như chủ top không ạ, chia sẻ thêm thông tin giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 300 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chả hiểu ngày xưa các bà nuôi con thế nào chứ giờ em chăm con mà suốt ngày bị mẹ chồng chỉ trích là làm gì cũng lề mề, mất thời gian, có bát cháo cho con mà nấu cả buổi, cơ mà mình muốn đổi bữa cho con thì phải chịu khó làm thôi, có bát cháo nhưng cũng khối việc để nấu được bát cháo ý chứ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,035 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hay quá, nịnh mẹ chồng bằng một ly nước ép hay sinh tố mát lạnh vào lúc thời tiết nóng nực cũng ổn đó nhỉ. Mẹ chồng em không thuộc dạng khó tính nhưng cũng cẩn thận, kiểu chi tiết, thành ra mình cũng phải để ý đôi chút. Chả có mẹ chồng nào mà không thích nịnh cả, nói vài câu mát lòng mát dạ nhau cũng dễ sống hơn mà
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuananhjtrue Xem bài viết
    vẫn còn tồn đọng định kiến này. phương Đông mà đâu cũng thế thôi
    Mình nghĩ không phải định kiến đâu bạn, nói thật thì tất cả các Mẹ chồng đều từng làm dâu, thê nên bị bắt chẹt riêt cái giờ giống như xả lại vậy á haizzz
    I love Baby
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunha Xem bài viết
    Con em cũng đang chuẩn bị vào giai đoạn ăn dặm rồi, cũng cần đến một chiếc máy xay ép trái cây để chế biến thức ăn cho con. Em cũng phân vân chưa biết mua loại nào vừa dễ sử dụng, đa năng mà an toàn cho sức khỏe. Có ai đã dùng máy như chủ top không ạ, chia sẻ thêm thông tin giúp em với.
    Nhà mình cũng dùng máy xay để xay cháo hay hoa quả cho đám nhóc, mình không ép nước do mình thấy dùng máy ép nhà mình cứ để đuợc một lúc thì nước và cái cứ bị tách đôi ý. Không biêt cái máy mà chủ thớt giới thiệu có bị hay không nhỉ
    I love Baby
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ui trời, từ ngày có cái phim Sống chung với mẹ chồng cái phát chị em mình như được dịp cởi lòng ý nhỉ hihi. Em cũng ở chung với mẹ chồng nhưng được cái mẹ chồng em tâm lý cực, bà bảo còn gái bây giờ lo sự nghiệp chẳng đứa nào giỏi nấu nướng đâu. Mà đã không giỏi nấu nướng thì đừng có mà tranh việc của mẹ hihii. Thế là em chỉ làm phụ tá thôi với làm người chi tiền thôi. Mẹ thích mua nguyên vật liệu nấu nướng gì em đi theo xách với trả tiền, về phụ theo chỉ đạo chẳng lo cãi vã. Đưọc cái lão chồng em tâm lý cực, cứ thấy cái máy nào hay hay là mua cho mẹ để đỡ đần việc. Mà cái máy này của chủ thớt bảo có thể xay thô cho các nguyên liệu nấu ăn. àm cụ thể là dung cho món gì ấy nhỉ. Vì em cũng chẳng rành nấu nướng, nhưng mẹ nào biết cho em tý thông tin để em to nhỏ với chồng mua cho mẹ em hihihi
    • 853 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nấu nướng cũng không đến nỗi tệ lắm nhưng cứ cho em chủ động nấu thì được chứ cứ có mẹ chồng đứng cạnh, chỉ chỏ rồi hướng dẫn nọ kia là em bị phân tán, thấy tụt cảm xúc ghê gớm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MOMWOW Xem bài viết
    Haizzz thiệt đó bạn ơi, nhiều khi cúng muốn nấu mấy món lạ lạ mới học mà nghĩ bị nói tới nói lui mất cả hứng nấu chưa chưa nói đến ăn
    Ui chị ơi, nghe em này, cứ mấy món lạ lạ chị thèm ăn thì cứ bảo chồng chị thích thể nào mẹ chồng chị cũng tìm cách nấu thôi, các bà ghét con dâu chứ cung con mình lắm chị ơi
    • 15 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MOMWOW Xem bài viết
    Nhà mình cũng dùng máy xay để xay cháo hay hoa quả cho đám nhóc, mình không ép nước do mình thấy dùng máy ép nhà mình cứ để đuợc một lúc thì nước và cái cứ bị tách đôi ý. Không biêt cái máy mà chủ thớt giới thiệu có bị hay không nhỉ
    Đối với máy ép thông thường thình thường nước ép sẽ bị tách làm đôi. Nhưng đối với máy ép chậm MJ- L500 với cơ chế xoáy và ép, trục xoay dạng xoắn ốc sẽ từ từ đưa nguyên liệu vào lưới lọc mà gần như không tạo ra lực ly tâm và ma sát, nhờ đó lượng vitamin trong hoa quả được giữ lại CAO GẤP 6 LẦN, lượng nước ép TĂNG GẤP ĐÔI nên cốc nước ép sẽ không bị tách làm đôi nữa nhé
    • 449 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ô, cái máy ép đa năng như gợi ý của bài viết em mua rồi nè. Máy ép 3 trong 1 của Panasonic MJ-DJ31 đúng chuẩn y chang luôn. Công nhận dùng tiện các mẹ ạ, chả cần phải nịnh mẹ chồng mà mình mua dùng cho con cũng cực tốt luôn
    • 379 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lindau Xem bài viết
    Em chả hiểu ngày xưa các bà nuôi con thế nào chứ giờ em chăm con mà suốt ngày bị mẹ chồng chỉ trích là làm gì cũng lề mề, mất thời gian, có bát cháo cho con mà nấu cả buổi, cơ mà mình muốn đổi bữa cho con thì phải chịu khó làm thôi, có bát cháo nhưng cũng khối việc để nấu được bát cháo ý chứ
    Các cụ ngày xưa nuôi con kiểu sam sưa, có gì ăn nấy, xay ép gì đâu, vấn đề là thời đó cũng chả có điều kiện mà xay với ép, có chăng thì băm băm chút thôi. Bé lớn còn đỡ, chứ bé nhỏ mà ăn thế dễ đau bao tử lắm nha
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9