TIN TÀI TRỢ.

Con em đang bị thiếu chiều cao trầm trọng, em lo lắng quá, phải làm sao hở các mẹ?

• 93 Lượt chia sẻ
  • 23.4K Lượt đọc
  • 682 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai em năm nay đã được 6 tuổi rồi, sang năm là sẽ vào lớp một, nhưng bé chỉ cao khoảng 1m thôi. So với các bạn cùng trang lứa, quả thật con thấp bé hơn hẳn.
    Nhiều người bảo có lẽ cơ thể con không hấp thu dưỡng chất vì con ăn uống vẫn bình thường. Riêng em, em lo là con không được cung cấp đủ canxi hàng ngày nên chậm phát triển chiều cao. Em cũng không rõ nhu cầu của con ở lứa tuổi này như thế nào, làm sao để biết con đã đủ lượng canxi mỗi ngày chưa? Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 902 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebetuandung Xem bài viết
    Con trai em năm nay đã được 6 tuổi rồi, sang năm là sẽ vào lớp một, nhưng bé chỉ cao khoảng 1m thôi. So với các bạn cùng trang lứa, quả thật con thấp bé hơn hẳn.
    Nhiều người bảo có lẽ cơ thể con không hấp thu dưỡng chất vì con ăn uống vẫn bình thường. Riêng em, em lo là con không được cung cấp đủ canxi hàng ngày nên chậm phát triển chiều cao. Em cũng không rõ nhu cầu của con ở lứa tuổi này như thế nào, làm sao để biết con đã đủ lượng canxi mỗi ngày chưa? Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với.
    Con chị cũng vậy đó, cháu học lớp 3 rồi mà bé như cái kẹo, nhìn cứ như học sinh lớp 1 vậy. Chị cũng cố bồi dưỡng cho con mà không hiểu sao con không cao lớn nổi. Các mẹ wtt có cách nào bày cho chị với.
    0_7231 https://www.giadinhnho.com/juki/thanh lý vài thứ không dùng, new 100%

https://www.flickr.com/photos/16842620@N05/
    • 1,136 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebetuandung Xem bài viết
    Cái này là nỗi lo chung của các mom nhỉ, con mình cũng sắp vào lớp 1 rồi, mà nhìn thì chẳng ai bảo học sinh lớp 1 cả. Mình cũng đang lo lắng cho tình trạng sức khỏe của con đây
    • 1,136 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi snowbell08 Xem bài viết
    Con chị cũng vậy đó, cháu học lớp 3 rồi mà bé như cái kẹo, nhìn cứ như học sinh lớp 1 vậy. Chị cũng cố bồi dưỡng cho con mà không hiểu sao con không cao lớn nổi. Các mẹ wtt có cách nào bày cho chị với.
    Không biết có phải gen di truyền không mà cháu trai mình học lớp 3 rồi mà chiều cao thì khiêm tốn quá. Ngày trước tụi mình chẳng nghĩ tới nhưng giờ trẻ mà lùn là coi như vứt rồi nhất là những bé trai ấy
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top ơi có thể do con bị thiếu canxi đấy, 6 tuổi mà mới cao 1m là không ổn đâu. KHông biết mẹ có cho bé uống sữa hàng ngày không nhỉ
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ bây giờ sướng lắm bánh trái hoa quả, sữa tươi, sữa chua....có đủ vậy mà nhiều bé ăn chẳng hấp thụ được gì. Mà không biết chọn sữa cho bé thế nào cho phù hợp để bé dung nạp được dưỡng chất đây
    • 789 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Canxi có thể được nạp vào cơ thể bằng bữa ăn hàng ngày thông qua một số loại thực phẩm như: các món hải sản gồm tôm, cua, sò, cá... các loại rau gồm rau diếp, bắp cải, cải xoăn, cần tây… giúp tăng cường sức khỏe xương. Vitamin K trong rau xanh là yếu tố hình thành của osteocalcin, osteocalcin giúp tích tụ canxi vào xương. Tuy nhiên, khó có thể cân đong đo đếm chính xác hàm lượng canxi nạp vào từ những bữa ăn của bé cũng như phải cân bằng các nhóm chất khác trong khẩu phần. Thông thường, bé chỉ nạp khoảng 20% lượng canxi qua thức ăn, còn lại sẽ bài tiết ra ngoài. Ngoài ra, cha mẹ nên bổ sung canxi từ sữa, sữa chua, các chế phẩm của sữa để giúp bé phát triển chiều cao (Cái bôi đen mới là quan trọng nhỉ)
    • 789 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Các mom nên khuyến khích con uống sữa đều đặn mỗi ngày vì như vậy sẽ tăng lượng canxi và giúp bé phát triển trí não và chiều cao cho con. Đặc biệt giai đoạn từ 0-6 tuổi sữa vô cùng quan trọng đối với các bé
    • 524 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Không hiểu có phải con mình ăn ít nên thể trạng lúc nào cũng mệt mỏi không nhỉ? Đi học cứ giờ ra chơi bé chạy nhảy mệm mỏi vào giờ học cô lại gọi điện bảo bé nghịch mệt không học được
    • 524 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Có phải tại hệ tiêu hóa của con không? Ăn nhiều mà không hấp thụ được cũng có nguyên do đó. Bé bên cạnh nhà mình ngoài ăn uống sữa thay nước nhưng không thấy tăng chiều cao mà chỉ thấy tăng cân nặng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi snowbell08 Xem bài viết
    • 176 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cái này là tình trạng chung của rất nhiều bé, nhưng theo mình nghĩ khi đã cho con ăn các đầy đủ dưỡng chất thì cũng nên cho bé tập thể dục. Bé thấp nhưng nhanh nhẹn, thông minh và khỏe mạnh là ok rùi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dinh dưỡng quyết định tới 30% chiều cao của con. Mẹ cho con uống sữa nhiều vào nhé, và ăn nhiều thực phẩm chứa canxi nữa.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ, con nhà mình uống bổ sung canxi từ lúc 6 tháng theo từng đợt. Các mẹ hết sức chú ý giai đoạn con thay răng và giai đoạn tiền dậy thì nhé, ngoài sữa thì uống canxi là hiệu quả nhất. đứa bé nhà mình thì cho uống canxi ống và gói cốm vipteen2, còn đứa lớn ngày bé uống canxi ống dạng nước, còn 12 tuổi thì uống vipteen MK& thấy hiệu quả lắm, các mẹ phải cho con uống thời điểm tiền dậy thì nhé tức là từ 10 tuổi đến 14 tuổi là hiệu quả nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 815 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung_ThienHa Xem bài viết
    Cái này là tình trạng chung của rất nhiều bé, nhưng theo mình nghĩ khi đã cho con ăn các đầy đủ dưỡng chất thì cũng nên cho bé tập thể dục. Bé thấp nhưng nhanh nhẹn, thông minh và khỏe mạnh là ok rùi.
    nhưng trẻ giờ thấp là không ổn đâu, nhiều bé còn mặc cảm với bạn bè về chiều cao đó. Cháu mình học lớp 9 cao khoảng 1m65 mà vẫn còn mặc cảm vì nhiều bạn trong lớp cao hơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 815 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Rút kinh nghiệm từ bé đầu chị gái mình tăng chế độ sữa cho con đến tận 7 tuổi cho bé thứ 2 để cải thiện chiều cao đó các mom. Giờ ngoài cân nặng, trí tuệ thì chiều cao cũng rất quan trọng
    • 4,035 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết các mẹ thế nào nhưng riêng em thì hay chú trọng đến chiều cao của con hơn là cân nặng. Muốn chiều cao con phát triển tốt thì phải bổ sung canxi sao cho đầy đủ nhất.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Không biết các mẹ thế nào nhưng riêng em thì hay chú trọng đến chiều cao của con hơn là cân nặng. Muốn chiều cao con phát triển tốt thì phải bổ sung canxi sao cho đầy đủ nhất.
    Mẹ nó giống nhà mình này. thế hệ mình lùn rồi nên biết sẽ rất mất tự tin khi ra đường, mặc đồ cũng xấu nữa. Thế nên thế hệ con mình mình phải trú trọng chiều cao
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em thì thường có biểu hiện mệt mỏi, không thích chạy nhảy như các bạn, em nghĩ do con ốm yếu nên không hoạt động thể chất nhiều được. Nhưng các chị đồng nghiệp thì bảo do cơ thể con thiếu chất nên con không tập trung học tập, không hoạt động nhiều. Em chỉ biết cố gắng cho con ăn nhiều hơn nhưng quả thực con rất lười ăn, lại không chịu uống sữa nữa các mẹ ạ, em phải làm sao?
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi maithuylina Xem bài viết
    Dinh dưỡng quyết định tới 30% chiều cao của con. Mẹ cho con uống sữa nhiều vào nhé, và ăn nhiều thực phẩm chứa canxi nữa.
    Mình cũng đồng tình quan điểm này nè. Ngoài theo zen di truyền của ba mẹ thì chế độ ăn để tăng chiều cao là rất cần thiết. Tụi trẻ giờ được uống sữa nhiều lên cũng cải thiện được chiều cao các mom nhỉ
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Con em thì thường có biểu hiện mệt mỏi, không thích chạy nhảy như các bạn, em nghĩ do con ốm yếu nên không hoạt động thể chất nhiều được. Nhưng các chị đồng nghiệp thì bảo do cơ thể con thiếu chất nên con không tập trung học tập, không hoạt động nhiều. Em chỉ biết cố gắng cho con ăn nhiều hơn nhưng quả thực con rất lười ăn, lại không chịu uống sữa nữa các mẹ ạ, em phải làm sao?
    Cũng có thể sữa mẹ chọn cho con không phù hợp, con không thích vị đó bạn ơi. Đôi khi cũng phải theo sở thích của con ý. Mình thấy trên thị trường có nhiều loại sữa tốt lắm mẹ nó tham khảo xem