Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hoa hồng bạch - vừa làm đẹp, vừa trị ho

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.65K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Hồi trước khi thằng cu nhà em còn bé, về quê lạnh quá cứ húng hắng ho suốt, ông nội thương cháu liền ra vườn vặt bông hoa hồng bạch, thêm một ít đường phèn hấp lên cho uống, một ngày vài lần. Vậy mà chỉ hai hôm là khỏi hẳn. Sau này em về quê toàn tranh thủ vặt hoa đã nở rồi ( vì tiếc bông còn e ấp) ngâm với mật ong, mỗi lần con húng hắng ho lại hấp cho con uống. Nhờ hoa hồng bach của ông mà các cơn ho thường bị chặn ngay từ đầu, không phải dùng kháng sinh. Yêu loài hoa này quá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy loài hoa này giờ tuyệt chủng rồi hay sao í chứ ở thành phố có thấy bán mấy đâu, mỗi lần uống thì mẹ nó cho uống bao nhiêu ml và ngày uống mấy lần. Và tác dụng của loại thảo dược này là chỉ dùng để trị ho thôi ah?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lambom Xem bài viết
    Em thấy loài hoa này giờ tuyệt chủng rồi hay sao í chứ ở thành phố có thấy bán mấy đâu, mỗi lần uống thì mẹ nó cho uống bao nhiêu ml và ngày uống mấy lần. Và tác dụng của loại thảo dược này là chỉ dùng để trị ho thôi ah?
    Mình thường cho con uống 3 – 4 lần/ngày, 1 thìa/ lần. Nhiều hơn cũng không sao đâu bạn ạ, vì cái này là thảo dược mà.
    • 160 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bapcao Xem bài viết
    Hồi trước khi thằng cu nhà em còn bé, về quê lạnh quá cứ húng hắng ho suốt, ông nội thương cháu liền ra vườn vặt bông hoa hồng bạch, thêm một ít đường phèn hấp lên cho uống, một ngày vài lần. Vậy mà chỉ hai hôm là khỏi hẳn. Sau này em về quê toàn tranh thủ vặt hoa đã nở rồi ( vì tiếc bông còn e ấp) ngâm với mật ong, mỗi lần con húng hắng ho lại hấp cho con uống. Nhờ hoa hồng bach của ông mà các cơn ho thường bị chặn ngay từ đầu, không phải dùng kháng sinh. Yêu loài hoa này quá.
    Lần đâù tiên biết được tác dụng của loài hoa này. Chứ cứ tưởng hoa chỉ để ngắm thôi. Nhưng mà hoa hoét thì cũng sợ thuốc sâu. Nhà mình trồng thì không sao, chứ đi mau ở chợ mình không tin tưởng lắm. Thôi thì cứ ho cảm ích nhi mà uống, đỡ phải đun nấu, lại không sợ uống phải thuốc sâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danhieukhanh Xem bài viết
    Lần đâù tiên biết được tác dụng của loài hoa này. Chứ cứ tưởng hoa chỉ để ngắm thôi. Nhưng mà hoa hoét thì cũng sợ thuốc sâu. Nhà mình trồng thì không sao, chứ đi mau ở chợ mình không tin tưởng lắm. Thôi thì cứ ho cảm ích nhi mà uống, đỡ phải đun nấu, lại không sợ uống phải thuốc sâu.
    Nói chung là các bài thuốc từ thiên nhiên thì việc đầu tiên phải xem xét là nguồn gốc của các loại nguyên liệu. Em cũng chỉ dám lấy hoa hồng bạch của nhà trồng thôi (loại hoa hồng quế ngày xưa ấy) chứ cũng không dám đi mua ở ngoài chợ đâu, vì hoa mà để cắm chơi thì chắc chắn phải dùng thuốc rồi. Vì thế mẹ nào có quê là một lợi thế.
    • 53 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nói chung là các bài thuốc từ thiên nhiên thì việc đầu tiên phải xem xét là nguồn gốc của các loại nguyên liệu. Em cũng chỉ dám lấy hoa hồng bạch của nhà trồng thôi (loại hoa hồng quế ngày xưa ấy) chứ cũng không dám đi mua ở ngoài chợ đâu, vì hoa mà để cắm chơi thì chắc chắn phải dùng thuốc rồi. Vì thế mẹ nào có quê là một lợi thế.
    Câu này chuẩn đấy, như mình toàn được mẹ chồng gửi rau xanh lên cho thôi. Ngoài những loại bà trồng được, cần mua cái gì thì chỉ việc gọi điện cho bà là bà sang hàng xóm hoặc biết nhà nào trồng an toàn bà mua bà gửi lên cho thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimthienbao Xem bài viết
    Câu này chuẩn đấy, như mình toàn được mẹ chồng gửi rau xanh lên cho thôi. Ngoài những loại bà trồng được, cần mua cái gì thì chỉ việc gọi điện cho bà là bà sang hàng xóm hoặc biết nhà nào trồng an toàn bà mua bà gửi lên cho thôi.
    Giống nhà mình quá, cứ cần gì lại alo cho ông bà là được đáp ứng ngay, chẳng mấy khi phải mua rau ngoài chợ
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa, mẹ mình hay chưng cách thủy hoa hồng bạch với mật ong/ đường phèn để trị ho cho chị em mình nhưng giờ mua hoa chỉ sợ người ta phun thuốc nên mình không dám áp dụng cho con. Nhà bạn trồng được hoa hồng bạch thì an toàn quá rồi, trị ho cho con bằng các bài thuốc dân gian như thế này không có tác dụng phụ chứ dùng kháng sinh lại lo con bị rối loạn tiêu hóa rồi nóng trong người.
    • 398 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi danhieukhanh Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ vậy đấy, sợ hoa phun thuốc lắm, mà nghe cứ thấy lạ lạ ý, chắc nhà mình cũng ko dám trị ho cho bé theo các này đâu.
    comment by WTT mobile view
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em đọc bài này nhiều rồi. Cơ mà hoa hồng bạch hiếm lắm các mẹ ạ. E chả bao giờ thấy cả. Các loại hẹ thì hăng khó uống, chanh quất thì chua, húng chanh cũng được các mẹ ạ, không thì mật ong. Nếu mẹ nào lười thì cứ cho con uống bảo khí nhi giống em cũng được. Cũng thảo dược đó, nhanh khỏi mà dễ uoogs lắm lun. E cũng lười hấp hấp các thứ lắm tại con ốm sót nên làm thôi. Nhưng mà từ lúc con uống bảo khí nhi hợp nói chung em nhàn hẳn. Đỡ phải mỗi khi con ốm lại gọi điện cho bà ngoại gửi xe ra cho vài lá này lá kia. Xong lại ra xe lấy về. Nhiều công đoạn quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhoa201090 Xem bài viết
    Em đọc bài này nhiều rồi. Cơ mà hoa hồng bạch hiếm lắm các mẹ ạ. E chả bao giờ thấy cả. Các loại hẹ thì hăng khó uống, chanh quất thì chua, húng chanh cũng được các mẹ ạ, không thì mật ong. Nếu mẹ nào lười thì cứ cho con uống bảo khí nhi giống em cũng được. Cũng thảo dược đó, nhanh khỏi mà dễ uoogs lắm lun. E cũng lười hấp hấp các thứ lắm tại con ốm sót nên làm thôi. Nhưng mà từ lúc con uống bảo khí nhi hợp nói chung em nhàn hẳn. Đỡ phải mỗi khi con ốm lại gọi điện cho bà ngoại gửi xe ra cho vài lá này lá kia. Xong lại ra xe lấy về. Nhiều công đoạn quá.
    Lúc nào mình bận quá hoặc ông bà không gửi nguyên liệu lên cho được thì cũng mua Ích Nhi cho con dùng. Giờ lúc nào cũng có một lọ chanh đào mật ong ở trong nhà. Nhà em cơ địa dị ứng nên sài tốn lắm. Các mẹ nào ngại lích kích thì dùng Ích Nhi cũng được, em thấy cũng tốt. Cơ bản không phải dùng kháng sinh là ok rồi