Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ép con ăn, chưa hẳn là hay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 602 Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 195 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với các mẹ quan điểm của mình về việc cho con ăn ạ.
    Bé nhà mình ăn ít nhưng không chán ăn. Thấy ai ăn gì là mắt nhìn hau háu và miệng thì tóp tép. Lúc 7 tháng, luộc cà rốt hay su su nhừ, bé cầm cả miếng to ăn. Tuy không bụ bẫm quá, nhưng con mình cũng không thuộc dạng còi. Bà nội thường nhắc nhở là phải cho con ăn nhiều để cháu mới có thể chóng lớn, nhưng mình vẫn giữ “lập trường” ngay từ đầu. Vì ăn nhiều mà không hấp thụ hết,dạ dày sẽ làm việc quá sức và dễ dẫn đến còi cọc ngược trở lại. Nếu bé ăn ít hơn mà vẫn hấp thụ tốt thì vẫn tăng cân đều. Mỗi lần cho ăn, thấy con muốn ăn và vui vẻ ăn là mình mãn nguyện lắm rồi! Các mẹ thường nghĩ,con ăn ít thì khó mà lớn được,nên cứ ép con ăn. Như vậy, sẽ khiến bé sợ ăn và đâm ra chán ăn. Vì vậy, các mẹ nên“quán triệt” tư tưởng này, ngay từ khi bắt đầu cho con ăn dặm nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 149 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình đồng quan điểm với mẹ nó, trẻ sẽ ăn một lượng thức ăn phù hợp với khả năng hấp thu của bản thân, nên mọi sự ép buộc đều có thể dẫn tới tác động ngược lại mà bản thân cha mẹ không thể xác định được. Vì thế, trong mọi trường hợp không nên bắt ép trẻ ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 171 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ép trẻ ăn món trẻ không muốn khiến các bé mất khả năng tự quản lý thói quen ăn uống của mình, từ đó trẻ hoặc ăn quá ít, hoặc ăn quá nhiều khi lớn lên. Bạn càng khăng khăng bắt trẻ ăn món gì, trẻ càng có khuynh hướng chống đối và đâm ra ghét món đó. Bị ép ăn lâu ngày, trẻ có thể chán ghét luôn việc ăn. Vậy nên ép con ăn là sai lầm rất lớn của nhiều mẹ Việt.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 118 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bé nhà mình từ khi ăn dặm, là mình cho bé tập ăn theo phương pháp BLW, mình ko ép bé ăn những gì bé ko muốn, để cho bé tự khám phá và ăn theo ý thích.
    • 265 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ này nói rất có lý, thử xem nhé, cũng là những đứa trẻ tầm tuổi như nhau nhưng ở quê và ở thành thị khác hẳn nhau. Đến bữa, một đứa trẻ ở phố làm đủ trò cũng không ăn được mấy thìa trong khi đó lũ trẻ ở quê tự ngồi vào mâm ăn ngon lành hết bát này đến bát khác. Đã đến lúc các mẹ cần suy nghĩ lại các chăm sóc con mình, không cần thiết phải nhồi nhét. Hãy để trẻ được ăn theo nhu cầu dù hơi gầy một tí những làm cho trẻ thoải mái về tinh thần.
    • 291 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng không ép con, con không thích thì cất luôn bữa đó, đến chiều đúng giờ mới cho ăn, được vài bữa đói sợ luôn, giờ ăn thun thút,ăn xong lại lăn ra chơi, ngủ, trộm vía. Mọi người cứ bảo mình dã man với con, nhưng cái gì cũng phải có thời gian cho nó biết. Biết rồi là sợ ấy mà
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em cũng đã từng ép con ăn, phản xạ của con để tránh ăn là mỗi khi nhìn thấy thức ăn đều ọe mặc dù chưa biết ngon hay không. Vì vậy, em đã quyết định phải cải cách cách cho con ăn của mình
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Memonkey409 Xem bài viết
    Mình thấy mẹ này nói rất có lý, thử xem nhé, cũng là những đứa trẻ tầm tuổi như nhau nhưng ở quê và ở thành thị khác hẳn nhau. Đến bữa, một đứa trẻ ở phố làm đủ trò cũng không ăn được mấy thìa trong khi đó lũ trẻ ở quê tự ngồi vào mâm ăn ngon lành hết bát này đến bát khác. Đã đến lúc các mẹ cần suy nghĩ lại các chăm sóc con mình, không cần thiết phải nhồi nhét. Hãy để trẻ được ăn theo nhu cầu dù hơi gầy một tí những làm cho trẻ thoải mái về tinh thần.
    Kể ra người lớn mình cũng kỳ lạ nhỉ, mình không muốn ăn thì không ăn nữa nhưng con không muốn ăn thì lại bắt ăn cho bằng được các mẹ nhỉ
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cũng tùy thuộc vào từng giai đoạn của con mà bé ăn tốt hay không? Nên mẹ cũng phải biết con ở giai đoạn nào để đừng ép quá mà con sợ, em thì cũng k ép con cứ kệ con ăn được bao nhiêu thì ăn.
    • 126 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Đúng là đôi khi vẫn phải cố cho con ăn một chút cho đủ. Nhưng cũng có lúc con chán ăn chứ nhỉ? Ngày nào cũng chằn chặn bằng ấy cháo, sữa kể mình cũng quan liêu các mẹ nhỉ? Nhiều khi mình bảo thủ cho rằng chỉ có do không ăn còn mình nấu ngon.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang3taynguyen Xem bài viết
    Đúng là đôi khi vẫn phải cố cho con ăn một chút cho đủ. Nhưng cũng có lúc con chán ăn chứ nhỉ? Ngày nào cũng chằn chặn bằng ấy cháo, sữa kể mình cũng quan liêu các mẹ nhỉ? Nhiều khi mình bảo thủ cho rằng chỉ có do không ăn còn mình nấu ngon.
    Cái vụ cố cho ăn thêm một thìa cho hết suất này em thấm thía lắm rồi, nhiều khi cố được thêm một thìa con lại cho ra hết cả bát. Bây giờ cứ con lắc đầu không ăn nữa là em cũng thôi luôn, không thì lỗ vốn, khổ mẹ khổ con. Nhiều lúc nhìn chỗ con trớ ra mà tiếc hùi hụi, lại giá như..
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Ngày trước em còn hay phải vòng ra đằng sau con, lừa lừa con không để ý thì chộp đằng sau, ngửa cổ ra đút cho miếng, nghĩ lại thấy mình dã man quá, đừng mẹ nào phạm sai lầm giống em nhé