Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con hết ho nhờ lá Húng chanh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.5K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 124 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hai nhóc nhà mình cứ trái gió trở trời là ho sù sụ, mỗi lần nhìn con ôm ngực ho là xót hết cả ruột. Mà mình thì rất ghét cho con uống kháng sinh lắm, đọc nhiều bài báo khuyến cáo các cha mẹ không nên lạm dụng thuốc kháng sinh, vì uống nhiều quá sẽ dẫn đến nhờn thuốc và kháng thuốc, vì thế mình hay tìm hiểu các bài thuốc dân gian để chưa cho con. Trong các phương pháp thì mình kết nhất là bài thuốc uống với lá Húng chanh. Theo mình biết thì lá Húng chanh là loại rau thơm rất quen thuộc,rất dễ trồng. Lá húng chanh có tinh dầu, thành phần chủ yếu là cavaron có tác dụng trị ho. Theo Đông y, húng chanh tính ấm, vị cay thơn, hơi chua, thơm mùi chanh, có tác dụng lợi phế, trừ đờm, giải cảm, tiêu độc. Húng chanh kết hợp với quất, đường phèn… thường dùng làm thuốc chữa ho trẻ em, bệnh đường hô hấp, viêm họng.
    Mỗi lần hai bé nhà mình có dấu hiệu ho là mình làm như sau: Rửa sạch lá húng chanh và quất xanh, cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn rồi thêm lượng đường phèn vừa đủ, hấp cách thủy khoảng 20 phút. Cho bé uống liên tục 1-2 lần/ngày đến khi hết ho. Với bài thuốc đơn giản như vậy nhưng giúp cho các bé nhà mình khỏi những cơn ho xé ruột mỗi khi thời tiết thay đổi. Các mẹ thử áp dụng xem sao nhé.

la_hung_chanh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 122 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Phương pháp này có vẻ dễ thực hiện nè, để em áp dụng con em xem sao, mà nó có đăng sko hả chị
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang hò sù sụ nè, cái này chắc khi nhẹ mới sử dụng được, chứ nặng em nghĩ khó hết lắm
    • 126 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan2014 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng đang hò sù sụ nè, cái này chắc khi nhẹ mới sử dụng được, chứ nặng em nghĩ khó hết lắm
    Bài thuốc này mình áp dụng cho cả 2 bé và nhiều mẹ dùng rồi. Khi mới chớm ho, sổ mũi thì dùng một mình hiệu quả lắm bạn nhé. Hết cả ho, sổ mũi. Khi đã ho sụ sụ đờm nhiều và có viêm họng thì dùng kháng sinh và kết hợp với bài thuốc này giúp bé loãng đờm nhanh hơn bạn nhé.
    • 126 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowsilk Xem bài viết
    Phương pháp này có vẻ dễ thực hiện nè, để em áp dụng con em xem sao, mà nó có đăng sko hả chị
    Hấp lên và uống nước thì không đắng bạn ạ. Bạn lớn nhà mình cho nhai cả bã, bạn bé thì chỉ uống nước thôi. Mình còn cho thêm chút mật ong vào sau khi hấp thấy bé thích uống lắm.
    • 52 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thang3taynguyen Xem bài viết
    Bài thuốc này mình áp dụng cho cả 2 bé và nhiều mẹ dùng rồi. Khi mới chớm ho, sổ mũi thì dùng một mình hiệu quả lắm bạn nhé. Hết cả ho, sổ mũi. Khi đã ho sụ sụ đờm nhiều và có viêm họng thì dùng kháng sinh và kết hợp với bài thuốc này giúp bé loãng đờm nhanh hơn bạn nhé.
    Emc ảm ơn chị nhé, để tối em về làm thử xem, bé em có chuyển biến nặng rồi, uống ks mà chưa thấy đỡ mấy, mỗi lần ho nó ngứa cổ hay sao ấy, nó ói tùm lùm à.
    • 124 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi snowsilk Xem bài viết
    Không đắng nghe em, nó hơi chua chua, nói chung là dễ uống có thêm quất và đường phèn vào thì uống rất dễ, bé chị uống rất ok, chỉ tầm 3 ngày kiên trì uống là hết à.
    • 105 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cách này thì cũng ổn đấy nhưng mà ních kính quá. Ước gì e không phải làm mà vẫn có loại thuốc ho thảo dược chữa ho cho con hiệu quả thì thật là tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changtraithang2 Xem bài viết
    Cách này thì cũng ổn đấy nhưng mà ních kính quá. Ước gì e không phải làm mà vẫn có loại thuốc ho thảo dược chữa ho cho con hiệu quả thì thật là tốt.
    Nếu mẹ ngại làm thì cũng có thuốc Ho cảm Ích Nhi đấy, thành phần cũng từ thảo dược
    • 124 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changtraithang2 Xem bài viết
    nếu bạn ngại lích kích thì mua siro trị ho cảm của Ích Nhi dùng cũng tốt lắm đó.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mn cho bé uống bảo khí nhi cũng được lắm đó. Mình cho bé nha fminfh uống lúc lúc con mới được 4 tháng mà giờ con được 8 tháng rồi chả bị ho đờm bao giờ. Mấy hôm lạnh quá thì chớm sổ cái xong uống là tịt lun. Chứ thấy siro propan chả khỏi đc ý.Còn mấy cái bài dân gian mình cứ áp dụng được ngày lại cách 1 ngày cuối cùng thành ra chả khỏi. Và lại kéo con sang giai đoạn nặng và chốt lại là lại đi viện. nên bạn cứ thử xem sao nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bapcao Xem bài viết
    Nếu mẹ ngại làm thì cũng có thuốc Ho cảm Ích Nhi đấy, thành phần cũng từ thảo dược
    • 124 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thấy bé ho khục khặc là cho uống ngay là nhanh hết lắm, chứ để nặng thì phải dùng ks à.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Các biện pháp thảo dược này nên áp dụng ngay khi mới bắt đầu có triệu chứng, chứ nặng hơn có thể phải dùng đến siro Ích Nhi hoặc đi khám bác sĩ mẹ nó nhé, không chủ quan được đâu ạ