Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chữa ho bằng lá hẹ và mật ong

• 0 Lượt chia sẻ
  • 758 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 366 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình lúc khoảng một tuổi rưỡi đến 2 tuổi thường xuyên bị ho. Bà ở quê ra cho một bài thuốc mà đến giờ mình cũng nhớ mãi vì nó quá hiệu nghiệm đối với con mình. Các mẹ lấy 5-10 lá hẹ rửa sạch, để ráo nước, cắt nhỏ và cho vào chén sứ. Tiếp tục, đổ thêm mật ong gần ngập phần lá hẹ là được. Đem chúng hấp cách thủy cho đến khi lá hẹ nhuyễn là được. Nếu không có nồi cách thủy, các mẹ có thể bỏ vào nồi cơm vừa cạn để hấp cũng đều được hết nhé! Sau khi hấp xong, đợi cho thuốc nguội còn hơi ấm, bạn chắt lấy nước cho bé uống. Mỗi ngày uống ít nhất 2 lần khoảng 2 thia cà phê nhé hoặc nhiều hơn tùy thuộc vào trọng lượng của bé và uống thường xuyên. Các cơn ho của bé sẽ qua đi và cả nhà đều đầy ắp tiếng cười.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 126 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meghanjang Xem bài viết
    Bé nhà mình lúc khoảng một tuổi rưỡi đến 2 tuổi thường xuyên bị ho. Bà ở quê ra cho một bài thuốc mà đến giờ mình cũng nhớ mãi vì nó quá hiệu nghiệm đối với con mình. Các mẹ lấy 5-10 lá hẹ rửa sạch, để ráo nước, cắt nhỏ và cho vào chén sứ. Tiếp tục, đổ thêm mật ong gần ngập phần lá hẹ là được. Đem chúng hấp cách thủy cho đến khi lá hẹ nhuyễn là được. Nếu không có nồi cách thủy, các mẹ có thể bỏ vào nồi cơm vừa cạn để hấp cũng đều được hết nhé! Sau khi hấp xong, đợi cho thuốc nguội còn hơi ấm, bạn chắt lấy nước cho bé uống. Mỗi ngày uống ít nhất 2 lần khoảng 2 thia cà phê nhé hoặc nhiều hơn tùy thuộc vào trọng lượng của bé và uống thường xuyên. Các cơn ho của bé sẽ qua đi và cả nhà đều đầy ắp tiếng cười.
    Mình xin phép lưu vào để khi nào đi mua hẹ về trồng. À, mình còn hay dùng lá hẹ nấu canh xương ăn thấy bảo chữa hôi miệng chắc răng chống sâu răng cho cả nhà nữa. Mom tham khảo thêm nhé.
    • 422 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Lá hẹ có vẻ khó uống hơn húng chanh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5,348 Bài viết

• 1,774 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng không chịu uống lá hẹ đâu, bây giờ có ích nhi là bé uống siro ho Ích Nhi
    • 43 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ em cũng làm cách này cho con nè,bé nhà em cũng hết bị ho mà lại không phải dùng tới kháng sinh, nhưng mà phải kiên trì cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em thấy hẹ trồng cũng rất dễ, làm cái thùng xốp là có thể trồng được nhưng có vẻ cũng chỉ có theo mùa thôi các mẹ ạ. Nhưng nếu con dưới một tuổi chắc nên thay mật ong bằng đường phèn các mẹ nhé