Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cho bé ăn Cháo hành lá - tía tô khi bé bị ốm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.81K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 586 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây là món ăn trị bệnh mà mình đang áp dụng cho cả nhà, mình xin chia sẻ nhé:
    Cháo hành, tía tô (thêm gừng xắt sợi nhuyễn), tuy đơn giản nhưng là bài thuốc chữa cảm cúm rất hay quen thuộc cho người lớn. Với trẻ không cần cho gừng vào. Mẹ chỉ cần nấu cháo với hành và tía tô.

Tùy theo tháng tuổi của con mà nấu hạt cháo cho phù hợp, trẻ chưa ăn cháo được có thể dùng bột gạo để nấu (hành và tía tô cho vào máy xay nhuyễn rồi cho vào bột cháo). Để thêm dinh dưỡng mẹ cho thêm lòng đỏ trứng gà luộc chính tán nhuyễn vào. Bé lớn hơn có thể đánh tan lòng đỏ cho hẳn vào nồi cháo.

Lưu ý, nấu cháo chín, cho trứng vào và nêm vừa ăn, rồi mới cho hành và tía tô vào, đảo nhanh tay rồi tắc bếp, nấu lâu quá, tinh dầu trong hành và lá tía tô sẽ mất đi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 126 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenthinh Xem bài viết
    Đây là món ăn trị bệnh mà mình đang áp dụng cho cả nhà, mình xin chia sẻ nhé:
    Cháo hành, tía tô (thêm gừng xắt sợi nhuyễn), tuy đơn giản nhưng là bài thuốc chữa cảm cúm rất hay quen thuộc cho người lớn. Với trẻ không cần cho gừng vào. Mẹ chỉ cần nấu cháo với hành và tía tô.

Tùy theo tháng tuổi của con mà nấu hạt cháo cho phù hợp, trẻ chưa ăn cháo được có thể dùng bột gạo để nấu (hành và tía tô cho vào máy xay nhuyễn rồi cho vào bột cháo). Để thêm dinh dưỡng mẹ cho thêm lòng đỏ trứng gà luộc chính tán nhuyễn vào. Bé lớn hơn có thể đánh tan lòng đỏ cho hẳn vào nồi cháo.

Lưu ý, nấu cháo chín, cho trứng vào và nêm vừa ăn, rồi mới cho hành và tía tô vào, đảo nhanh tay rồi tắc bếp, nấu lâu quá, tinh dầu trong hành và lá tía tô sẽ mất đi.
    Nhà em cả nhà cảm đều ăn cháo này mom ạ. Cảm ơn Mom đã chia sẻ kỹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cái này nhà em áp dụng với người lớn nhiều nhưng chưa cho trẻ con ăn bao giờ. Ghi nhớ và ứng dụng khi cần. Cảm ơn mẹ
    • 422 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Nhà mình mỗi khi bé ốm cũng xay nhỏ chút tía tô cho vào cháo cho bé ăn để giải cảm
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 134 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Đối với những bé nhỏ quá hoặc lười ăn rau, chắc không áp dụng được phương pháp này các mẹ nhỉ. Nhưng người lớn ăn rất tốt đấy, mình cũng đã từng ăn rồi, ngon lắm