Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tiết kiệm được cả khối tiền chi tiêu cho đám cưới nhờ những cách sau

• 851 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 601 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Đám cưới đúng là ngày trọng đại trong đời mỗi người, có cô dâu chú rể nào không muốn ngày vui của mình thật long trọng, hoành tráng đến nhớ đời đúng không nào? Nhưng thực tế, không phải ai cũng có đủ điều kiện kinh tế, có rất nhiều cặp đôi phải đắn đo suy tính đủ thứ, nhiều người còn phải vay mượn tiền để tổ chức lễ cưới.

Mình cho rằng, các cặp đôi nên tiết kiệm và chi tiêu những thứ thực sự cần thiết thôi, tổ chức một đám cưới nhỏ nhỏ, vừa đủ. Có rất nhiều cách mà mọi người có thể áp dụng để giảm chi phí mà đám cưới vẫn diễn ra trọn vẹn, suông sẻ. Dưới đây mình xin chia sẻ một số điều mà mình đã thực hiện cho các anh chị em nào sắp lên xe hoa nhé, tiết kiệm được khối tiền đấy:

Thời gian tổ chức lễ cưới

Đa số chúng ta thường hay nghĩ là chọn ngày cưới vào cuối tuần thứ 7 - chủ nhật để tất cả khách khứa đều có thể dễ dàng đến tham dự, cho lễ cưới đông vui hơn. Nhưng mà em nghĩ chỉ cần chọn ngày tốt, kể cả ngày trong tuần cũng không sao, những ai là người thân thiết với cô dâu chú rể và gia đình, chắc chắn dù là ngày nào đi nữa họ cũng sẽ sắp xếp việc cá nhân để đến chung vui cùng hai bạn thôi.

Ngoài ra, vợ chồng mình cũng gộp ngày hỏi và cưới lại chung một ngày, mình thấy nhiều gia đình khác cũng thế. Rút gọn như vậy khiến cả hai họ đều đỡ phiền hà, mệt mỏi. Đặc biệt, giảm được 1 lần chi phí cho việc mua lễ vật nhà trai, trang trí nhà, thuê xe, cô dâu thì tiết kiệm được tiền làm tóc, trang điểm, áo dài đám hỏi....

Chụp ảnh cưới

Nhiều đôi vợ chồng bỏ ra hàng chục đến hàng trăm triệu cho bộ ảnh cưới của mình, vì chỉ muốn lưu giữ những khoảnh khắc hạnh phúc nhất với người mình yêu. Mình không nghĩ là phung phí đâu bởi ai có điều kiện cũng đều muốn làm một bộ như thế. Còn khi mình kinh tế chưa đủ, ngẫm nghĩ thì sau kết hôn, cũng chỉ thỉnh thoảng lấy ảnh ra ngắm thôi, thế nên không cần quá tốn kém hay cầu kỳ để chi cho các hoạt động này.

Vợ chồng mình chọn cách tự lên concept, nhờ anh bạn thích nhiếp ảnh chụp cho, cũng đẹp và lại vô cùng tự nhiên, hài hước vì được thỏa thích 'diễn sâu' trước những người bạn thân, không phải ngại. Nếu không, bạn có thể thuê dịch vụ chụp ảnh giá vừa phải,chụp những địa điểm trong thành phố hay ngoại thành gần thay vì đi tới địa điểm du lịch nổi tiếng. Số lượng ảnh cũng nên hạn chế lại nhé.

Số lượng khách mời

Số lượng khách mời càng đông, chi phí cho bàn tiệc sẽ càng nhiều. Hai đứa mình đã bàn bạc với bố mẹ nên cắt giảm bớt danh sách khách mời. Mọi người cùng ngồi lên danh sách, chỉ mời những ai thực sự thân thiết thôi, bỏ qua hết những mối quan hệ xã giao, quen biết sơ, mấy năm trời cũng chẳng gặp mặt. Một số người được mời nếu không thân thiết, đôi khi họ cũng sẽ không đến dự, trong khi bàn tiệc đã đặt sẵn như thế chẳng phải mình sẽ thiệt thòi mất một khoảng sao. Vì vậy, chỉ nên mời ít khách thôi, khoảng 300 - 400 hoặc ít hơn, không khí của buổi tiệc cưới cũng không bị loãng, gần gũi, thân quen và ấm cúng hơn.

Dịch vụ cưới

hoa-nha-trang-trang-tri-san-khau-02
    (Ảnh minh họa)

Trước khi lễ cưới diễn ra, vợ chồng mình chăm chỉ lên mạng tham khảo hay hỏi thêm các anh chị có kinh nghiệm về các dịch vụ cưới xem có khuyến mãi,ưu đãi gì không. Về các thứ cần thiết như là thiệp cưới, trang phục cưới, mâm cỗ, trang trí....Ngoài ra, thường thì giữa các nhà hàng, trung tâm tiệc cưới cũng hay có các ưu đãi để cạnh tranh nhau, ví dụ tặng thêm món tráng miệng, hay miễn phí nước ngọt đãi khách... Các anh chị hãy tham khảo thêm và cân nhắc lựa chọn để tiết kiệm chi phí nhé.

Áo dài/ Váy cưới

jean-bride-s1-630x420
    (Ảnh minh họa) Nguồn: Internet

Thay vì đi thuê hay may áo dài, váy cưới thì mình tận dụng lại trang phục cưới của chị gái để lại. Trang điểm thì đã có cô bạn thân giúp, tóc thì cũng tạo kiểu đơn giản không cầu kì, trông lại trẻ trung hơn. Đôi khi mình cảm thấy bản thân rất may mắn. Mình khuyên các cô dâu nên mượn áo dài, váy cưới của bạn bè người thân nếu có, còn không thì chỉ nên thuê một chiếc áo dài cho lúc làm lễ, và một bộ váy cưới duy nhất cho bữa tiệc, vì mình nghĩ khi đi chào khách cũng không cần thay nhiều bộ làm gì, rất mất công. Như thế bạn lại tiết kiệm thêm được số tiền không nhỏ.

Chọn xe và hoa cưới

cho-thue-xe-hoa-cuoi1
    (Ảnh minh họa)

Thay vì chọn xe sang như là Limousine hay là Mercedes sang chảnh, thì hiện nay có nhiều loại xe như Deawoo, Kia, Fiat hay Toyota vẫn đẹp và sang đó thôi, giá cả thuê của những loại này dao động từ khoảng 1 đến 3 triệu đồng.

Mình cũng chỉ chọn trang trí hoa trên xe loại hoa bình thường giá cả phải chăng, kết hoa cũng kiểu đơn giản thôi.

Nhẫn cưới

Lựa thời điểm giá vàng giảm. Nếu cả hai lên kế hoạch cưới từ sớm, có thế có thể đi chọn và mua nhẫn trước 6 tháng, thậm chí 1 năm trước ngày cưới cũng không sao cả. Vợ chồng mình chọn nhẫn trơn đơn giản màu trắng. Các bạn nên chọn những chiếc nhẫn có chất liệu vàng hạng trung bình như vàng 10k, 14K, 18K nhé, giá dao động từ 2 - 5 triệu đồng. Nếu thích có thể đính thêm hạt, nhưng cả hai cần bàn bạc, cân nhắc kỹ để tránh tốn kém không cần thiết.

Giày cưới

Cái này quả thật em thấy đúng là không cần thiết, vì nếu mặc váy cưới dài che phủ cả chân thì chẳng có ai để ý đến giày làm gì cả. Vì thế nên các chị em hãy chọn một đôi giày mình hay đi, cao vừa phải, dễ chịu để mang trong ngày cưới. Vậy là đỡ tốn thêm tiền mua giày mới.

Trên đây chỉ là một vài điều em rút ra từ kinh nghiệm bản thân. Các chị em cũng cùng chia sẻ thêm kinh nghiệm của mình nhé! Mong là các "tân lang tân nương" sắp tới đây sẽ có một đám cưới tuyệt vời, đáng nhớ nhất trong đời.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT