Đã bao lâu rồi bạn không đi đâu đó một mình?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.15K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhiều người vẫn thắc mắc tại sao tôi hay ra quán cà phê một mình, hoặc đi xem phim một mình. Họ thấy lạ lắm. Nhẽ ra tôi nên gọi ai đó đi cùng, thế thì sẽ bớt cô đơn hơn, hoặc giả, vui hơn nhiều.

Tôi cười. Có những việc của bản thân mà chẳng ai hiểu được. Tôi yêu mến những phút giây được một mình, coi đó là một quãng nghỉ cần thiết giữa bề bộn của cuộc sống. Mỗi tuần, cho dù bận bịu đến đâu, tôi cũng cố gắng dành riêng cho bản thân một khoảng thời gian như thế: Ăn mặc đơn giản, tắt máy, ra ngoài mang theo một cuốn sách ưa thích rồi chọn một góc quán thật yên tĩnh rồi tặng cho mình 30 – 40 phút chẳng vướng víu gì sự đời.

7f455f74510d54c99fb2dc4de269734e
    Chỉ đơn giản là đọc, nhâm nhi một thứ gì đó nóng ấm và tạm gác những suy nghĩ qua một bên.
    Hay là tôi sẽ chọn suất chiếu sớm nhất, lên mua một vé, thênh thang một cái rạp rồi tận hưởng bộ phim, không có ai nói bên cạnh, gác chân lên ghế và nhai bỏng ngô rồm rộp cả.

603dc845ca0cbffd5445d209be6170bc
    Khoảng trời riêng, mỗi người nên có một. Tôi luôn nghĩ đó là sự chiều chuộng cần thiết dành cho tâm hồn. Thầy tôi thường nói con người đi bằng hai chân, một là thể chất, hai là tinh thần, một trong hai thiếu mất thì chúng ta không thể đi được xa.
    Chúng ta vẫn nói nhiều về sức khỏe thể chất mà quên đi mất khía cạnh tinh thần. Ta không thể vui vẻ nếu như đầu óc trĩu nặng và lúc nào cũng canh cánh bên mình một núi công việc đầy ăm ắp, những cuộc hẹn rồi cả đống giấy tờ.
    Tôi không nói bạn bỏ quách việc đi, đừng làm vậy, tôi chỉ muốn bạn hãy dành cho tâm hồn một quãng nghỉ nho nhỏ trong quỹ thời gian của bạn. Sau đó bắt nhịp lại, bởi công việc kia là vô tận, cho dù bạn có cố gắng thế nào cũng vẫn sẽ còn việc khác đợi chờ bạn thực hiện. Nó là vòng lặp vô tận.

c34b958ba178b41bfaf9addf2625f019
    Nhưng thời gian của chúng ta thì có hạn thôi. Và tâm hồn ta cũng thế. Tuy nó vô hình, nhưng đâu phải nó chưa bao giờ lên tiếng. Hãy lắng nghe nó thử một lần:
    “Mệt rồi, cho tớ nghỉ ngơi thôi.”

9f4bf46ba3c624213d2626f8bd092b37
    Đã bao lâu rồi bạn không đi đâu đó một mình?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 80 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ngày sinh viên luôn có thói quen bắt 1 chuyến bus dài chọn ngồi gần cửa để ngắm nhìn con phố xe chạy qua rồi dừng ở một trạm gần công viên, bước vào và dạo quanh với những suy nghĩ vẩn vơ của tuổi trẻ. Đôi khi là lang thang vào hiệu sách tìm một cuốn sách để đọc,... Nhưng từ khi đi làm không còn nhớ thói quen đó nữa, chẳng mấy khi giành thời gian để tự lang thang với những thứ giản đơn đó =))
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

công việc học tập cứ cuốn mình đi mãi thôi, lúc có thời gian thì k có tiền lúc có tiền lại chẳng có thời gian
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cách đây hơn 7 năm, mỗi lần đi làm về phải đi xe bus từ chỗ làm về đến trạm chợ Bến Thành. Trên đường về nhìn dòng người đi lại, thời gian cứ trôi, đến trạm lúc nào không hay. Mỗi lần xuống trạm là ghé vào công viên 23-9 ngồi chơi, đi vòng vòng dạo một mình. Cũng vào thời gian này là cận Tết, hoa Tết trưng bày khắp nơi tha hồ đi ngắm hoa, chụp hình ké. Bây giờ thì khác trước, hằng ngày đi làm bằng xe máy nên chỉ có thể nhìn hoa trưng bày trên lề đường và chen chúc vào dòng người, khói bụi, tiếng còi inh ỏi kẹt xe những ngày giáp Tết.
    *** Om Mani Padme Hum ***
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

lúc có thời gian thì không có tiền để đi, lúc có tiền thì lại không có thời gian
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghĩ lại mới nhớ cũng khá lâu rồi mình chưa đi đâu
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình là một người rất yêu Phượt 3 tháng trước là lần cuối mình đi phượt vì về đến sài gon mình bị trộm lấy xe exciter 150 đen nhám của minh. Thế là mọi đam mê của minh đều dừng lại...thây vao đi phượt thì minh phải kiếm tiên mua lại 1 chiếc xe mới vì minh không muốn Gd lo lắng cho mình nữa.... 1 2 năm sau mới bắt đầu lại được đam mê... còn các bạn thì sao ly do như thế nào mà bạn không di du lịch nữa
    Cho thuê xe nâng người - phuonghoangsaigon
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì không thích phượt nhưng lại thích dulich
    và lâu lâu lại mún có trải nghiệm du lịch 1 mình để tìm bình yên
    - Lý do mình không du lịch nhiều chỉ là đang nghèo, đang không có thời gian, sức khỏe không tốt thui
    • 16 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Khi không đi được đâu đó, chúng ta thường có rất nhiều lí do như sức khỏe, tiền bạc hay sự ngăn cản của gia đình, tất cả mọi lí do đó đều đúng. nhưng nếu sau này già đi hay đơn giản là có gia đình rồi chúng ta sẽ lại thấy tiếc nuối những khoảng thời gian như này. Thay vì than thở, chúng ta hãy tìm cách để thỏa ước mơ nhanh nhất có thể...
    https://shareanh.com
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay!
    • 57 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình thì chưa bao jo đi uống nc hay koi fim 1 mình cả, đi 1 mình chắc đơn độc lắm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 66 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

trong bộn bề cuộc sống chỉ muốn đi thật xa 1 mình để cảm thây thoải mái hơn
    • 41 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

lúc có thời gian thì không có tiền để đi, lúc có tiền thì lại không có thời gian