TIN TÀI TRỢ.

Cách từ chối khéo khi người khác hỏi mượn tiền của bạn.

• 24.9K Lượt chia sẻ
  • 504K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ còn thêm cách nữa mà không bị mất lòng đây: khi nào bạn hỏi mượn tiền, mà mình không muốn cho mượn thì:

Bạn: đang mở miệng mượn tiền.
    Mình: Ơn giời ! cậu đây rồi. Tớ cũng đang định tìm cậu để hỏi mượn ít tiền đây.
    Dạo này tớ đang túng thiếu quá.

thế là nó sẽ chạy mất dép ạ.
    chiêu này có thể áp dụng với cả những họ hàng hai bên nếu mình không muốn cho mượn nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Quá chuẩn luôn
    • 70 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hê hê./..m thì chả mấy khi cho vay xiền vì cũng ko có để mờ cho vay ý chứ
    • 31 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình có cách đơn giản hơn nhiều. Cứ đổ hết tội lỗi cho cái ngân hàng vô đáy của nhà mình, đút tiền vô thì được mà rút ra thì không được. Hihihi...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Họ đang mượn tiền từ "ngân hàng vô đáy" của nhà bạn đấy chứ.
    Cho mượn thì khó đòi, đòi không chịu trẩ.
    Không cho mượn thì bảo kibo, thế này thế kia, lại bảo...
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cái gì có thể nhập nhằng chứ tiền bạc nhất định rạch ròi mới duy trì quan hệ lâu dài được
    • 21 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

em chồng mình tháng nào cũng đi vay tiền để lo cho ng yêu một cuộc sống sung sướng, ăn chơi, quần áo, mua sắm đồ dùng, chúng chưa cưới mà trong nhà đầy đủ đồ dùng... mượn tiền mềnh lâu rùi ko biết em có nhớ ko nhỉ ? túc lắm luôn, mình nhịn ăn, nhịn mặc, tiếc tiền mua đồ mà, lại sinh đẻ xong người xấu nữa. ng yêu đâu biết, bé đó gặp mình xem thường luôn như ta đây hơn chị. Cục tức.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mất một khoản lớn cho vay, nghĩ lại mà thấy xót. Giờ 4 năm rồi chả nói trả nữa, đòi bao lần k đc. Vậy là mất cả một năm lương đi làm. Nhưng trong cái rủi lại có cái may, sau vụ mất tiền đó, công việc của mình trôi chảy và kiếm lại được nhiều tiền hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đã từng cho vay. Và đã tự nhủ lòng k cho ai vay nữa. Nhưng vì sợ mất lòng nhau nên cho vay tiếp. Giờ thì chả có bạn bè gì nữa dù cho vay hay không cho vay. Nên cái kết là muốn thì làm từ thiện không thì dẹp cái trò cho vay

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haigt
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi có ai muốn đầu tư kiếm tiền không ạ? Dễ lắm hihi
    http://www.clbdautuvn.com/
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngta túng thì người ta mới đi vay, và bản thân mình cũng thế, túng quá mới đi vay, nhưng đã hẹn trả thì phải trả đúng hẹn.
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình trích đoạn từ cuốn sách Người giàu có nhất thành Babylon đề cập vấn đề cho vay:

"Trước khi cho bất cứ ai vay mượn tài sản của mình,
    bạn phải chắc chắn rằng người đó có khả năng hoàn trả lại.
    Bạn phải lấy uy tín, khả năng thu nhập và công việc của người đó để đảm bảo.
    Hoặc khi quyết định bỏ vốn đầu tư, bạn phải lường trước những hiểm nguy có thể xảy ra
    và cách giải quyết như thế nào cho thỏa đáng."

Thực sự rất nhiều người (cả mình) cho người khác vay đều không hỏi người kia vay làm gì, phương án trả nợ ra sao, khi nào trả....
    nhưng đó là một sai lầm.
    Ngoài ra cũng tránh việc cho vay kiểu đi đêm.

Anh rể họ vay riêng mình, nể chị họ con bác thì cho vay, nhưng sau này chính chị ấy bảo "Sao lại cho anh ấy vay tiền, đang nợ đìa ra kìa".
    Chẳng biết nói sao.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình sợ nhất cái cảnh cho người khác mượn tiền rùi, lại phải đi theo đuôi để xin lại số tiền của mình. Mình xin ghi nhận kinh nghiệm mà mẹ đã chia sẻ.
    • 153 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ngoài người thân trong gia đình ra thì mình cũng rất ghét cho ai đó mượn tiền. hix!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 107 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình thấy từ chối thằng thừng là nhanh nhất, mất lòng trước còn hơn được lòng sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,540 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Mình thì chả có tiền mà cho vay.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chipyeu2014 Xem bài viết
    =)) mình cũng gặp mấy trường hợp như thế, cho vay xong, tiền bạn cũng ko giả, bạn cũng lặn mất luôn, mất cả tiền, cả bạn.
    Tui cũng thế, giờ thì khôn hơn rồi, cho đầu tư lấy lãi chứ ko cho mượn, hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 107 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tốt nhất là nên từ chối luôn, như vậy đỡ mất lòng nhau về sau.
    • 317 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Ngày trước mình thì tùy từng người, thấy ai có khả năng trả được thì cho vay. Không thì hỏi vay lâu không, nếu lâu thì viện cớ đến thời gian nào đó phải trả tiền này tiền kia. Không thì đang dồn tiền để trả nợ,...