TIN TÀI TRỢ.

Cách từ chối khéo khi người khác hỏi mượn tiền của bạn.

• 24.9K Lượt chia sẻ
  • 504K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 231 Bài viết

• 967 Được cảm ơn

Mình nghĩ cái này nhiều người cần. Bản thân mình cũng thường xuyên bị hỏi cho vay tiền. Nhưng thường mình luôn biết cách khước từ. Với người nào đáng tin cậy thì cho mượn, ai túng thiếu thường xuyên thì nghỉ..

Đây là những cách từ chối cực hay mà bạn nên áp dụng:

1. Có thể giúp nhưng không phải là cho mượn tiền

Chẳng hạn có ai đó vay tiền, bạn có thể thay bằng những thứ sau:

• Kiếm cho họ 1 công việc (nếu có thể)
    • Bao ăn uống và cho ngủ nghỉ nhờ vài hôm
    • Cùng tính toán lại nợ nần và cách thức thoát nợ cho bạn
    • Cho mượn thứ gì đó ngoài tiền. Chẳng hạn như cho mượn điện thoại cũ hoặc xe máy cũ

Bạn có thể giúp đỡ bạn bè hoặc người thân của mình bằng cách đó. Phương pháp từ chối này ít mang lại cảm giác thất vọng cho người đối diện.

2. Nói rằng bạn sắp phải mua thứ gì đó có giá trị lớn

Bất kể thứ gì, chẳng hạn như máy tính bảng cho bố, bộ quần áo cho mẹ, lo tiền học phí cho con, bất cứ thứ gì.

Cần phải nhớ nhấn mạnh vào tầm quan trọng của đồ vật đó hoặc người mà mình sắp mua đó. Chẳng hạn như “À, sắp đến kỷ niệm 3 năm ngày vợ chồng tao cưới. Vài hôm nữa tao phải chi tiền để mua dây chuyền vàng cho cô ấy rồi.”
    Nghĩ xem, ai lại dám vay số tiền đấy của bạn chứ.

3. Nói rằng mình đang dồn tiền trả nợ

Đôi khi đối với những người phiền phức, bạn cũng cần có vài ba câu chuyện “bịa đặt” để đề phòng. Hãy nói rằng mình đang dồn tiền trả nợ từ sau khoảng thời gian XYZ nào đó. Rằng để tiết kiệm số tiền này bạn đã phải sống khổ sở như thế nào, chật vật như thế nào để gom góp đủ.

Phương pháp này bạn chỉ nên áp dụng với những người bạn “hờ” thôi nhé. Đây là những người không đáng để bạn phải bận tâm chứ đừng nói là móc hầu bao của mình ra để giúp đỡ họ. Có câu “tiền trong túi mình thì vẫn là của mình”, nhưng ra khỏi túi rồi thì lại là chuyện hoàn toàn khác

4. Hỏi ngược lại "vay khi nào trả?"
    Một trong những phương pháp hữu hiệu tiếp theo đó là hỏi người vay xem khi nào họ sẽ hoàn trả. Sau khi họ trả lời ngay lập tức hãy tỏ thái độ đáng tiếc khi không thể giúp được họ bởi bạn sẽ cần số tiền đó trong thời gian ít hết

1-9282-1457023830

5. Chỉ cần từ chối, thế thôi

Với những người không can hệ nhiều đến cuộc sống của bạn, hay những người thường xuyên tìm tới bạn để vay mượn, hãy cứng rắn nói KHÔNG với những người này. Chỉ đơn giản là KHÔNG, vậy thôi… Bạn không muốn cuộc sống của mình trục trặc sau khi cho những người không cứng đáng này vay tiền chứ? Còn đối với những người thân thuộc, những người giúp đỡ bạn, hay những người có ý nghĩa với cuộc sống của bạn, hãy dẹp bỏ bài viết này ra một bên. Hãy chìa tay giúp đỡ họ khi hoạn nạn, và cùng chia sẻ với họ để cùng vượt qua khó khăn này. Tiền bạc rất quan trọng, nhưng nếu giúp đỡ được những người mà bạn yêu quý thì điều đó còn quan trọng hơn

Tổng hợp từ chinhem

https://www.webtretho.com/forum/f241/...p-tuc-2235591/
    https://www.webtretho.com/forum/f241/...u-noi-2235599/
    https://www.webtretho.com/forum/f241/...-long-2213263/
    https://www.webtretho.com/forum/f241/...t-nam-2204777/
    https://www.webtretho.com/forum/f241/...-40-a-2234783/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 64 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Ngày xưa ko rành mấy cái này, ai hỏi cũng cho mượn, lúc thì vài ba trăm lúc thì 1 triệu. Xong quên béng mất, họ cũng lơ mình luôn ko trả....
    ĐẸP TRAI CÓ GÌ SAI
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trời ạ biết sớm thế này thì tui đã ko bị mất bạn và mất cả tiền
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 556 Bài viết

• 1,050 Được cảm ơn

Bởi vậy mình rất ghét mượn tiền người khác, hoặc người khác hỏi mượn tiền mình
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 231 Bài viết

• 967 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungmapgaychan Xem bài viết
    Ngày xưa ko rành mấy cái này, ai hỏi cũng cho mượn, lúc thì vài ba trăm lúc thì 1 triệu. Xong quên béng mất, họ cũng lơ mình luôn ko trả....
    Giống mình. Nên chắc từ giờ phải học cách bơ và lơ thoy
    • 86 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hii_love_money Xem bài viết
    Trời ạ biết sớm thế này thì tui đã ko bị mất bạn và mất cả tiền
    Sao vậy bạn? Cho bạn mượn tiền xong rồi bạn ko trả nên sứt mẻ tình cảm à bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 217 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng gặp TH cho bà con mượn có mấy triệu nói là cuối tuần trả, rồi ko biết bao nhiêu cái cuối tuần nữa, mỗi lần hỏi móc ra đưa cho vài trăm. Khoảng 3 tháng sau vẫn chưa trả hết. về nói với a xã mình a xã nói biết tính họ từ trước tới giờ rồi còn cho mượn (vì bà con nhà a xã mà) khoảng 1 tuần sau anh xã xuống nhà người đó chơi, về đưa cho mình 3 tr tiền nọw còn lại nói người ta gửi trả. Nhẹ người. Rồi cách đây 1 tuần người bà con đó gọi điện lên nhờ mình mua dùm vé máy bay, nhưng mình từ chối luôn nói là lâu rồi ko mua mất số của đại lý rồi (nhưng thực ra mình vẫn mua cho cty của mình), tối về kể với a xã chuyện vé máy bay, mình nói luôn thanh toán vứ máy bay lúc nào cũng fai thanh toán tiền luôn mà cứ cái kiểu bảo mua đi rồi mấy ngày sau đưa tiền cho nên em sợ, lúc này a xã mình mới nói dạo trước xưống chơi a cũng hỏi tiền giúp em, họ vét túi dc 1tr 100 anh cầm, số còn lại là anh bù vào đua cho em đấy. làm mình lộn ruột, nhưng dù sao cũng qua lâu rồi, lại anh em nhà anh ý nữa nên thôi.
    Cuộc sống vốn dễ dàng, đừng làm nó khó khăn
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 470 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cho vay ko khó, khó nhất là đi đòi nợ như đi ăn xin vậy nên tốt nhất nếu ko phải người ta thực sự khó khăn quá mình sẽ ko cho vạy. Phải cái mình cũng là đứa thường xuyên kiếm chỉ đủ sống nên chả ai vay mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 308 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhiều người nói với làm khác nhau nhưng họ ko thấy ngại...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của saladlee
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

=)) mình cũng gặp mấy trường hợp như thế, cho vay xong, tiền bạn cũng ko giả, bạn cũng lặn mất luôn, mất cả tiền, cả bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 153 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cho vay tiền mất cả bạn + tiền và khuyến mãi thêm cuc tức, có đứa cho vay cả năm nay k thấy noí gì. Từ nay nghĩ hết.
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tố nhất là chỉ có những người tin tưởng được mới cho vay. Không cho vay vì cả nể, linh tinh. Hạn chế khoe tiền, hehe. Cứ làm như thế chắc là ổn.
    Những căn bệnh xã hội nguy hiểm nhất hiện nay là bệnh sui mao ga, bệnh giang mai bệnh lậu. Mọi người cần có những thông tin cơ bản nhất để phòng các bệnh này.
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thớt kinh nghiệm đầy mình
    • 119 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Có những người biết là cho vay sẽ không đòi được, nhưng không biết cách từ chối sao cho khéo nên lại phải cho vay. Và mình thì nhận cái kết đăng, giờ đọc đc bài viết này biết cách từ chối khéo rùi.
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tớ mới mua cái này hết tiền rồi, đó là cách của riêng tôi
    • 1,213 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Hôm đứa bạn em nó nhắn tin mắng mà em giật hết cả mình, tự lẩm bẩm mình có làm gì nó đâu nhở. Lóc cóc dậy xem thì hóa ra là mắng bà chị vay tiền xong không trả nó làm nó cáu, tự nhiên được làm bình phong đỡ đạn sướng nhất em luôn. Nói chung người ta đã có lòng cho vay thì khi nào có thì nên trả họ, ở đời ăn không của ai được cái gì thì mình cũng phải trả giá cho điều đó thôi, không phải lúc này thì là lúc khác. Em cũng làm chỉ đủ sống, nhưng ai cần em vẫn có thể cho vay nhưng vay mà không biết điều thì em cũng tặng luôn cho đôi dép chỉ cần thân chạy là được rồi.
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

vâng, e đã làm như chủ top và đi tong cái xe, đến giờ thì nó vẫn cứ nhởn như k nợ gì mình
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 37 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    còn có cái kiểu vay 10 trả 7,8 còn lại thì cù nhầy mãi rồi quỵt luôn. Khổ đời
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình toàn nể bạn cho vay, đến lúc đòi thì bạn chối đây đẩy, mà nhiều lần như vậy quá thành ra ngại chẳng muốn đòi. Giờ thì nhiều lúc ngại không muốn cho vay nữa. Haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi cũng vậy nè.
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3