TIN TÀI TRỢ.

Tất tần tật về mua sắm đồ dùng cho trẻ sơ sinh

• 669 Lượt chia sẻ
  • 41.7K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 64 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Khi thai cán “mốc an toàn” - tuần thứ 28 - thì các bà mẹ gần như đã có thể thở phào nhẹ nhõm. Và chỉ chờ có vậy, các mẹ bắt đầu mua sắm đồ dùng cho trẻ sơ sinh cho thỏa “cơn khát” ngấm ngầm từ nhiều tháng trước. Nhưng dù có nôn nao thế nào, thì các mẹ cũng phải đọc cho hết những điều quan trọng sau đây trước khi mua sắm nhé!

Mua sắm vào thời điểm hợp lý
    Khi có con lần đầu tiên hoặc đối với những “trường hợp đặc biệt”, các mẹ thường được dặn dò: kiêng báo tin trước thời điểm 3 tháng và kiêng mua đồ dùng cho trẻ sơ sinh trước tháng thứ 7. Còn theo khoa học thì 28-30 tuần là cột mốc mẹ có thể yên tâm về sự “trưởng thành” của trẻ sơ sinh. Vì lúc đó bé yêu đã đầy đặn và bước vào thời kỳ tăng tốc để phát triển. Tuy nhiên, đối với những mẹ bầu to, sức khỏe yếu và không tiện đi lại cũng đừng bối rối, mẹ vẫn có thể mua sắm sớm vào tháng thứ 5, thứ 6 của thai kỳ, thay vì đợi đến tháng thứ 7 nhé!

image
    Mẹ có thể bắt đầu mua sắm vào tháng thứ 5 của thai kỳ hoặc tuần thứ 28

Chia đợt mua sắm để bảo toàn sức khỏe
    Khi “lạc” vào khu mua sắm đồ dùng cho trẻ sơ sinh, “cơn khát” mua sắm sẽ khiến các mẹ quên cả không gian và thời gian. Đó là lý do những buổi mua sắm như thế này sẽ khiến các ông bố vô cùng “sợ hãi” vì dường như chúng kéo dài vô tận. Nhưng thực tế thì chỉ cần đi dạo khoảng 45 phút là các mẹ đã mệt rã và chóng mặt, chưa kể những mẹ bầu quá to, sức khỏe yếu, lưng và chân sẽ dễ bị đau mỏi. Tốt nhất nên chia mua sắm thành từng đợt nhỏ, cho từng nhóm vật dụng khác nhau, từ tuần 28 đến tuần 35 của thai kỳ. Vì từ tuần 37 trở đi, mẹ đã có thể sanh bất cứ lúc nào đấy!

image

Lên danh sách một cách khoa học
    Điều này có nghĩa là mẹ phải tìm hiểu trọn bộ vật dụng bé cần trong suốt 1-2 năm đầu đời để có thể chia lịch mua sắm theo từng thời kỳ. Việc này sẽ giúp mẹ tiết kiệm được rất nhiều tiền mà lại không bỏ sót món nào đấy nhé!

image

Mua thứ con cần, không mua thứ mẹ thích
    Các chị em lần đầu làm mẹ rất dễ sa đà vào việc mua sắm vô độ, dễ dàng bị “dụ dỗ” bởi những món đồ có tính chất “biểu diễn” như: quần áo ra ngoài, giày vớ, nôi, xe đẩy, túi đựng vật dụng… nhưng lại xem nhẹ những món người khác “không nhìn thấy” như: tã, nước giặt, nước xả vải… Nhưng mẹ có biết, các vật dụng ít “lộ diện” này lại là những thứ bé dùng nhiều nhất?! Trung bình một đứa trẻ dùng đến 4.700 chiếc tã và khoảng hai chục lít nước xả vải trong 2 năm đầu đời đấy mẹ ạ. Mẹ dứt khoát không được lãng quên hai “món” này đâu nhé!

Mua hàng có xuất xứ rõ ràng, thương hiệu uy tín
    image
    Với tâm lý lo lắng về chất lượng kém của hàng hóa trong nước, nhiều mẹ đã chi mạnh tay cho việc đặt mua các đồ dùng cho trẻ sơ sinh từ nước ngoài hoặc hàng xách tay. Nhưng nhiều mẹ cũng chỉ “kham” được hàng ngoại trong một thời gian ngắn vì phải chờ đợi lâu hoặc chi phí đội lên quá cao; hàng xách tay thì gặp phải vấn đề không rõ nơi cung ứng và nguồn hàng có thể không thường xuyên. Thay vào đó, mẹ có thể chọn những sản phẩm chất lượng cao trong nước hoặc các thương hiệu nước ngoài uy tín được phân phối tại Việt Nam.
    image
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình bán đồ sơ sinh cho bé, chỉ từ 3k, freeship tặng quà các đơn hàng. zalo,viber: 0915888099
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Oánh dấu luôn, mình cũng chuẩn bị mua đồ em bé rồi
    • 148 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé hay lớn nhanh nên mua đồ sơ sinh ít thôi, tránh lãng phí, nhìu mẹ mua nhìu quá con chưa mặc hết đồ đã ko mặc được nữa rồi lại mua đồ mới
    "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng. Để làm gì em biết không? ... "
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kieungan2 Xem bài viết
    Bé hay lớn nhanh nên mua đồ sơ sinh ít thôi, tránh lãng phí, nhìu mẹ mua nhìu quá con chưa mặc hết đồ đã ko mặc được nữa rồi lại mua đồ mới
    mình cũng phải lên kế hoạch mua cho hợp lý, cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kinh nghiệm rất hay cho các bà mẹ trẻ
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào rành cho mình hỏi chi phí trung bình cho tiền bỉm sữa các mẹ dùng là bao nhiêu không ?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ôi thông tin này hay quá
    • 298 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lúc mình có thai thì chuẩn bị sắm đồ từ lúc 7 tháng cơ, mẹ mình bảo sắm làm chi cho sớm, nhưng thấy đồ trẻ con là muốn sắm, nào áo quần, khăn, bình sữa, sữa, tã...cứ sợ thiếu à.
    • 4,579 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi casaucon09 Xem bài viết
    Lúc mình có thai thì chuẩn bị sắm đồ từ lúc 7 tháng cơ, mẹ mình bảo sắm làm chi cho sớm, nhưng thấy đồ trẻ con là muốn sắm, nào áo quần, khăn, bình sữa, sữa, tã...cứ sợ thiếu à.
    Nhắc về tã mới nhớ, hồi mình sinh bé đầu, cứ theo lời ông bà xưa, cho dùng tã vải thôi, cứ bả tả giấy dễ bị hăm, thế là đêm nào cả hai mẹ con cũng đều bị mất ngủ vài lần, cứ dậy cho con bú, rồi dậy thay tả, xong mệt phờ luôn. Thế là quyết định đi mua tả dán sơ sinh, đêm đó khô thoáng ngủ ngon hẳn. Bởi vậy giờ mấy nhỏ em đi sinh thì mình tư vấn luôn, mua sẵn để trong giỏ, giờ thấy có loại Pampers Baby Dry các mẹ cũng dùng nhiều
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Nhắc về tã mới nhớ, hồi mình sinh bé đầu, cứ theo lời ông bà xưa, cho dùng tã vải thôi, cứ bả tả giấy dễ bị hăm, thế là đêm nào cả hai mẹ con cũng đều bị mất ngủ vài lần, cứ dậy cho con bú, rồi dậy thay tả, xong mệt phờ luôn. Thế là quyết định đi mua tả dán sơ sinh, đêm đó khô thoáng ngủ ngon hẳn. Bởi vậy giờ mấy nhỏ em đi sinh thì mình tư vấn luôn, mua sẵn để trong giỏ, giờ thấy có loại Pampers Baby Dry các mẹ cũng dùng nhiều
    Chị giống em quá, cũng nghe lời bà đi mua 20 cái tã tam giác, về lót giấy vệ sinh, hic thảm cảnh luôn, thay liên tục, con thì ướt quấy, tiết kiệm thì ko thấy, thấy mẹ mệt con cũng mệt. Em đi ra tạp hóa gần nhà, được tư vấn Pampers mua về dùng luôn, mẹ khỏe con khỏe, bé ngủ ngon say giấc hơn hẳn. Giờ cất đống tả tam giác ko biết để làm gì.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 462 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhớ là mua đồ bé cần không phải mua đồ mẹ thích nhá, chứ không dễ phá sản lắm luôn.
    • 4,579 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Chị giống em quá, cũng nghe lời bà đi mua 20 cái tã tam giác, về lót giấy vệ sinh, hic thảm cảnh luôn, thay liên tục, con thì ướt quấy, tiết kiệm thì ko thấy, thấy mẹ mệt con cũng mệt. Em đi ra tạp hóa gần nhà, được tư vấn Pampers mua về dùng luôn, mẹ khỏe con khỏe, bé ngủ ngon say giấc hơn hẳn. Giờ cất đống tả tam giác ko biết để làm gì.
    Kệ cứ để đó đi, con còn nhỏ em trùm thêm bên ngoài con cũng được . Pampers vừa mềm, mỏng, bé thoải mái và thấm hút tốt, không gây lạnh mông bé, cũng chẳng bị hăm nữa nên yên tâm. Nhưng em chú ý kiểm tra và thay tã thường xuyên cho con nhé.
    • 851 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì mua đồ cho con theo từng thời điểm của con. Vì con lớn nhanh lắm, mua nhiều thành ra lại không sử dụng được mấy. Đồ chơi cũng vậy.
    • 1,314 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ui, thật là tiện quá luôn. Đánh dấu lưu lại cho các mom bầu bí hội của Zin nhà em, mua những thứ hữu dụng và thật sự cần thiết như thế này thôi chứ nhiều mẹ mua tùm lum tà la về phí mà chả dùng tới ý ạ.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Giờ có tã có bỉm nên các mẹ bầu bí không phải lo chuyện giặt giũ như trước, mình sinh cả hai bé đều nhàn vì lúc nhỏ mình dùng tã dán thay tiện lợi vô cùng lại sạch sẽ. lớn mình dùng bỉm quần , nên có khi quần áo cả ngày mới phải thay. Mua đồ cho con cũng từng thời điểm vì con lớn từng ngày nên cũng không sắm bừa bãi tránh lãng phí mà con lại không dùng đến.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi casaucon09 Xem bài viết
    Ui em còn sắm từ khi 4-5 tháng cơ, vì cứ hay lượn siêu thị nên cứ bị hút hồn bởi hàng đồ sơ sinh. Kết quả con chưa ra đời em đã có núi đồ sơ sinh, hihi. Tã thì chất được 1 góc nhà luôn ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước đi sinh thì sắm giấy vuông quá trời, ngày có khi hết đến 2 bịch mà cứ phải thay rửa liên tục cho con. Chứ mình mua tã dán Pampers tiện lợi luôn, con sạch sẽ thoáng mát mà mình nhàn lại không phải giặt nhiều đồ như trước nữa.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Trước đi sinh thì sắm giấy vuông quá trời, ngày có khi hết đến 2 bịch mà cứ phải thay rửa liên tục cho con. Chứ mình mua tã dán Pampers tiện lợi luôn, con sạch sẽ thoáng mát mà mình nhàn lại không phải giặt nhiều đồ như trước nữa.
    Đúng rồi đó chị, chứ bé sơ sinh là hay xì xoẹt mà cứ thay thay, giặt giặt thì lại mệt thêm, con cũng ko thoải mái vì ẩm ướt suốt thì sao ngủ ngon, bú khỏe được.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ này giống em nè, hihi bắt bà ngoại may cho đâu mấy chục cái tã tam giác, về cứ tí thay tí thay riết nản quá, vứt lăn lóc luôn. Bà ngoại còn kêu, giờ sướng quá có tã xài xong quăng mà hổng biết mua xài, bày đặt đòi như ngày xưa chi vậy hổng biết. Xong bà còn ra mua cho 2 bịch tã quần Pampers về mặc cho cháu cho thoải mái.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3