Chuẩn bị mua quần áo sơ sinh, mẹ không thể bỏ qua những điều này

• 864 Lượt chia sẻ
  • 92.8K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 64 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Để chào đón một thiên thần nhỏ ra đời là cả một sự dày công chuẩn bị của các mẹ, nhất là ở khâu chuẩn bị mua quần áo sơ sinh. Nhưng mẹ hãy dành ít phút để tham khảo qua những thông tin dưới đây trước khi bắt đầu “xách ví lên và đi” nhé.

1. Mua bao nhiêu quần áo là đủ?
    Có một sự thật thú vị là trong những thời gian đầu sau khi sinh, bé yêu của mẹ, trộm vía, sẽ lớn rất nhanh theo từng ngày. Do đó mẹ không cần “đầu tư” quá nhiều vào những bộ cánh tí hin xinh xắn cho trẻ sơ sinh, thay vào đó, mẹ có thể mua thêm một số bộ quần áo của trẻ từ 0 đến 3 tháng để đón đầu trước sự tăng trưởng của bé

1%27
    2. Nên chọn theo tiêu chí nào?
    Làn da bé khi mới sinh còn rất non nớt, mỏng manh nên yếu tố tiên quyết khi chọn mua quần áo sơ sinh là sự mềm mại, khô thoáng như chất liệu cotton thấm hút mồ hôi, có đường may lộn ra ngoài. Ngoài ra để giữ ấm phần ngực cho bé, mẹ cũng nên “ưu tiên” cho các loại áo có dây buộc bên sườn hoặc có nút cài trước ngực.

2

3. Tã dán hay miếng lót cho trẻ sơ sinh?
    Thường thì trong tháng đầu tiên, các mẹ chỉ nên mặc tã cho bé, chứ không nên thường xuyên mặc quần. Nhiều mẹ vẫn cho rằng khi da bé sơ sinh còn yếu nên chỉ dùng tã xô (vải xô) hoặc miếng lót sơ sinh vì cho rằng như vậy bé sẽ được khô thoáng và vệ sinh. Tuy nhiên, miếng lót sơ sinh rất dễ bị lệch, kể cả khi bé chỉ cựa mình, khiến phân xu hay nước tiểu của bé bị tràn ra ngoài, không chỉ mất vệ sinh mà còn tạo điều kiện cho vi khuẩn tấn công da bé khiến bé bị hăm, rát da.

Ngược lại, tã dán lại có những đường chun ôm sát chân bé nên dù bé có cử động mạnh cũng không bị xô lệch làm tràn chất thải của bé ra ngoài. Độ thấm hút cao cũng là một điểm cộng lớn cho tã dán, đặc biệt là vào mùa lạnh, nếu bé có tè dầm mà mẹ lỡ chưa kịp thay thì bé cũng không bị ngấm lạnh. Đó là lợi ích cho bé, còn đối với mẹ, dùng tã dán sẽ nhàn hơn rất nhiều do tã dán có thể vứt bỏ dễ dàng, lại không phải thay liên tục vì có nhiều loại tã dán hiện nay có công nghệ thanh báo độ ẩm – thanh này sẽ thay đổi màu khi tã đã đầy, không thấm hút được thêm – giúp mẹ biết được khi nào nên thay tã cho bé. Mẹ có thể tìm hiểu thêm thông tin tại đây nhé!

3

4. Cần mua những phụ kiện nào?
    Bao tay bao chân, mũ thóp, khăn sữa … đều là những phụ kiện không thể thiếu khi mua quần áo sơ sinh bởi chúng vừa giữ ấm cho bé, vừa tránh bé cào vào người hay những tác nhân gây hại từ môi trường.

4
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,730 Bài viết

• 5,544 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lựa chọn tã dán lại có những đường chun ôm sát chân bé nên dù bé có cử động mạnh cũng không bị xô lệch làm tràn chất thải của bé ra ngoài. Độ thấm hút cao cũng là một điểm cộng lớn cho tã dán, đặc biệt là vào mùa lạnh, nếu bé có tè dầm mà mẹ lỡ chưa kịp thay thì bé cũng không bị ngấm lạnh. Đó là lợi ích cho bé, còn đối với mẹ, dùng tã dán sẽ nhàn hơn rất nhiều do tã dán có thể vứt bỏ dễ dàng, lại không phải thay liên tục vì có nhiều loại tã dán hiện nay có công nghệ thanh báo độ ẩm – thanh này sẽ thay đổi màu khi tã đã đầy, không thấm hút được thêm – giúp mẹ biết được khi nào nên thay tã cho bé, giờ thì các mẹ khi sinh con có thêm kinh nghiệm dùng tã dán cho con mà mẹ lại được nhàn rỗi hơn rồi đây.
    • 954 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quần áo sơ sinh nên chọn màu trắng, vải cotton cho bé là đẹp nhất. Tã thì chọn tã dán thấm hút tốt, bé có ị xì xoẹt cũng ko tràn ra ngoài, ấm bụng con nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Quần áo sơ sinh nên chọn màu trắng, vải cotton cho bé là đẹp nhất. Tã thì chọn tã dán thấm hút tốt, bé có ị xì xoẹt cũng ko tràn ra ngoài, ấm bụng con nữa
    Hồi sinh bé em hay mua áo bác sĩ cho bé sơ sinh. Mua màu trắng với xanh cho trung tính. Bao tay chân. Mua thêm tã dán Pampers mang cho bé ban đêm. Vào cửa hàng đồ sơ sinh thấy gì cũng mê
    • 2,025 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khoảng tuần thứ 34, mình lên danh sách mua săm đồ cho con, dựa trên những đồ mà chị dâu mình đã mang sang. Hihi nhà mình cũng tiết kiệm được 1 khoản đó, vì 1-3 tháng bé lớn nhanh, nên đồ mua vừa phải, chất liệu cũng vừa phải không thì phí lắm
    • 692 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không mua tã, bé dùng tã của bệnh viện mấy hôm, sau đó về nhà cho bé mặc quần luôn, hihi nhìn bé trông lớn hơn hẳn, rất ra dáng (bé dùng tã dán vào mấy quần đóng tã, rồi cho mặc quần)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 104 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Vậy nên mua đồ màu trắng để bé không dị ứng da và nó có ít hóa chất hơn, tốt cho sức khỏe của bé hơn
    • 251 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bome.ngankhanh Xem bài viết
    Khoảng tuần thứ 34, mình lên danh sách mua săm đồ cho con, dựa trên những đồ mà chị dâu mình đã mang sang. Hihi nhà mình cũng tiết kiệm được 1 khoản đó, vì 1-3 tháng bé lớn nhanh, nên đồ mua vừa phải, chất liệu cũng vừa phải không thì phí lắm
    Mình thì lúc có đứa đầu lòng, từ lúc mang thai đến lúc khi sanh không biết suy nghĩ vấn đề này biết bao nhiêu lần. Tìm hiểu thấy cái gì trên mạng cũng muốn mua hết. lâu lâu tha về tổ 1 món. Đến lúc sinh thì không chỉ đủ đồ mà nó còn dư nữa. Đến đứa thứ 2, hết nôn, với có kinh nghiệm tí xíu. Đồ nào dùng của thằng anh được thì dùng lại hết. he he
    • 1,224 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi seomany Xem bài viết
    Vậy nên mua đồ màu trắng để bé không dị ứng da và nó có ít hóa chất hơn, tốt cho sức khỏe của bé hơn
    Thường bạn thấy trong bệnh viện hay khách sạn người ta thường chọn tone màu trắng hay xanh dương không? Có nguyên nhân hết á. Vì đấy là những màu trung tính, màu sáng nên nếu có vết bẩn, bụi hay bất cứ gì là mình có thể nhìn thấy ngay. Điều đó giúp mình giữ vệ sinh hơn, đặt biệt là những quần áo, hay đồ dùng của con. Gì chứ an toàn sức khỏe của con là trên hết mấy mẹ à.

flowers_grass_nature_background_1680x1050
    • 576 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglamad Xem bài viết
    Mình không mua tã, bé dùng tã của bệnh viện mấy hôm, sau đó về nhà cho bé mặc quần luôn, hihi nhìn bé trông lớn hơn hẳn, rất ra dáng (bé dùng tã dán vào mấy quần đóng tã, rồi cho mặc quần)
    Bé được mặt tả quần có sớm qua không mẹ nó. Mình nghĩ bé mới sinh thì nên mặc tả dán trước vài tháng có lẽ có lý hơn chăng. Con nhà em mặc tả dán đâu tầm 3 tháng đầu. Sau đó mới chuyển sang quần. mà đúng chyển sang quần nó dễ dàng hơn biết bao nhiêu.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 341 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhthanhkakao Xem bài viết
    Bé được mặt tả quần có sớm qua không mẹ nó. Mình nghĩ bé mới sinh thì nên mặc tả dán trước vài tháng có lẽ có lý hơn chăng. Con nhà em mặc tả dán đâu tầm 3 tháng đầu. Sau đó mới chuyển sang quần. mà đúng chyển sang quần nó dễ dàng hơn biết bao nhiêu.
    Quan trọng mà mẹ nó thích dùng loại nào thôi. Chứ mặc tả quần sớm cũng không sao nhé. Súng nhà mình mặc quần từ lúc ra viện luôn. và thấy cũng tốt chứ không có gì khó khăn hay kiêng cử hết.
    • 692 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Hồi sinh bé em hay mua áo bác sĩ cho bé sơ sinh. Mua màu trắng với xanh cho trung tính. Bao tay chân. Mua thêm tã dán Pampers mang cho bé ban đêm. Vào cửa hàng đồ sơ sinh thấy gì cũng mê
    Trong các cửa hàng sơ sinh, có 1 list đồ mua cho bé, tuy nhiên các mẹ nên sàng lọc và cân nhắc thật kỹ trước khi mua; vì nhà mình mua nhiều khi còn không sử dụng. Hihi mà vào đó, không muốn ra, cái gì cũng muốn mua, yêu cực luôn
    • 795 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhthanhkakao Xem bài viết
    Mình nói là tã vải, ngày xưa các bà các mẹ hay quấn cho bé tầm khoảng 1 tháng đầu ấy; bé nhà mình dùng bỉm newborn, tã dán khoảng 3 tháng rồi mới sang bỉm quần S
    Từ đó dùng bỉm quần luôn, vì con năng động, chạy nhảy, đai hông không làm con đau
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,067 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dophuogthao Xem bài viết
    Mình nói là tã vải, ngày xưa các bà các mẹ hay quấn cho bé tầm khoảng 1 tháng đầu ấy; bé nhà mình dùng bỉm newborn, tã dán khoảng 3 tháng rồi mới sang bỉm quần S
    Từ đó dùng bỉm quần luôn, vì con năng động, chạy nhảy, đai hông không làm con đau
    Miếng tã lót á, các con trong tháng còn nhỏ ko cần sử dụng tã dán nên sau 3 tháng sử dụng tã quần hay tã dán đều được. Mẹ nó nhớ theo dõi xem con có bị ngứa hay tã có làm cho con khó chịu ko nha mẹ.
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,067 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglamad Xem bài viết
    Trong các cửa hàng sơ sinh, có 1 list đồ mua cho bé, tuy nhiên các mẹ nên sàng lọc và cân nhắc thật kỹ trước khi mua; vì nhà mình mua nhiều khi còn không sử dụng. Hihi mà vào đó, không muốn ra, cái gì cũng muốn mua, yêu cực luôn
    Ui vụ mua đồ này hồi bạn đầu cũng có vài món ko sử dụng tới luôn nên tự hứa tập 2 sẽ lên mạng tham khảo và ghi lại các vật dụng cần mua để ko còn việc mua mà ko sử dụng nữa hihi.
    comment by WTT mobile view
    • 139 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bài viết, mẹ nào đang và chuẩn bị sinh thì vào đây sưu tầm kinh nghiệm nhé. rất bổ ích đó ạ. Mà phải công nhận một điều xã hội ngày càng phát triển nên trẻ em mới sinh ra đã được bố mẹ lựa chọn cho những thứ tốt, đẹp và hiện đại.
    • 231 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng đang chuẩn bị sanh em bé đây các mẹ ạ, thông qua WTT em đỡ phải đau đầu hơn mấy cái vụ mua gì, sắm gì để chào đón thiên thần bé bỏng đây ạ, híhí. Bây giờ hiện đại ghê, lúc đầu em cứ nghĩ là bé mới sinh ko dùng được tã với bỉm nên em phải đặt may mấy chục chiếu tã vải hình tam giác như ngày xưa í các mẹ.Đúng là dùng tã dán có những đường chun ôm sát chân bé nên dù bé có cử động mạnh cũng không bị xô lệch làm tràn chất thải của bé ra ngoài.
    • 128 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi LamMe2.0 Xem bài viết
    Để chào đón một thiên thần nhỏ ra đời là cả một sự dày công chuẩn bị của các mẹ, nhất là ở khâu chuẩn bị mua quần áo sơ sinh. Nhưng mẹ hãy dành ít phút để tham khảo qua những thông tin dưới đây trước khi bắt đầu “xách ví lên và đi” nhé.

1. Mua bao nhiêu quần áo là đủ?
    Có một sự thật thú vị là trong những thời gian đầu sau khi sinh, bé yêu của mẹ, trộm vía, sẽ lớn rất nhanh theo từng ngày. Do đó mẹ không cần “đầu tư” quá nhiều vào những bộ cánh tí hin xinh xắn cho trẻ sơ sinh, thay vào đó, mẹ có thể mua thêm một số bộ quần áo của trẻ từ 0 đến 3 tháng để đón đầu trước sự tăng trưởng của bé

1%27
    2. Nên chọn theo tiêu chí nào?
    Làn da bé khi mới sinh còn rất non nớt, mỏng manh nên yếu tố tiên quyết khi chọn mua quần áo sơ sinh là sự mềm mại, khô thoáng như chất liệu cotton thấm hút mồ hôi, có đường may lộn ra ngoài. Ngoài ra để giữ ấm phần ngực cho bé, mẹ cũng nên “ưu tiên” cho các loại áo có dây buộc bên sườn hoặc có nút cài trước ngực.

2

3. Tã dán hay miếng lót cho trẻ sơ sinh?
    Thường thì trong tháng đầu tiên, các mẹ chỉ nên mặc tã cho bé, chứ không nên thường xuyên mặc quần. Nhiều mẹ vẫn cho rằng khi da bé sơ sinh còn yếu nên chỉ dùng tã xô (vải xô) hoặc miếng lót sơ sinh vì cho rằng như vậy bé sẽ được khô thoáng và vệ sinh. Tuy nhiên, miếng lót sơ sinh rất dễ bị lệch, kể cả khi bé chỉ cựa mình, khiến phân xu hay nước tiểu của bé bị tràn ra ngoài, không chỉ mất vệ sinh mà còn tạo điều kiện cho vi khuẩn tấn công da bé khiến bé bị hăm, rát da.

Ngược lại, tã dán lại có những đường chun ôm sát chân bé nên dù bé có cử động mạnh cũng không bị xô lệch làm tràn chất thải của bé ra ngoài. Độ thấm hút cao cũng là một điểm cộng lớn cho tã dán, đặc biệt là vào mùa lạnh, nếu bé có tè dầm mà mẹ lỡ chưa kịp thay thì bé cũng không bị ngấm lạnh. Đó là lợi ích cho bé, còn đối với mẹ, dùng tã dán sẽ nhàn hơn rất nhiều do tã dán có thể vứt bỏ dễ dàng, lại không phải thay liên tục vì có nhiều loại tã dán hiện nay có công nghệ thanh báo độ ẩm – thanh này sẽ thay đổi màu khi tã đã đầy, không thấm hút được thêm – giúp mẹ biết được khi nào nên thay tã cho bé. Mẹ có thể tìm hiểu thêm thông tin tại đây nhé!

3

4. Cần mua những phụ kiện nào?
    Bao tay bao chân, mũ thóp, khăn sữa … đều là những phụ kiện không thể thiếu khi mua quần áo sơ sinh bởi chúng vừa giữ ấm cho bé, vừa tránh bé cào vào người hay những tác nhân gây hại từ môi trường.

4
    Bài viết thật hữu ích, em đang lăm tăn mấy vụ sắm sữa quần áo đồ dùng cho con trai chuẩnn bị chào đời đây ạ. Thông qua chương trình em biết thêm rất nhiều kinh nghiệm trong việc mua sắm cũng như lựa chọn sản phẩm phù hợp với bé để bé được tận hưởng những điều tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 117 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã qua thời phải tìm chọn đồ cho bé rồi. Nhưng ngày trước cũng toàn chọn vài cotton, mầu trắng
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,067 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có tip này của chị đồng nghiệp trong Công ty chỉ thấy hay nên muốn chia sẻ với các mẹ nè. Trong tháng các con bao giờ cũng được đeo bao tay bao chân, nên việc chọn bao tay bao chân đồng màu hay cùng hoa văn rất tiện trong việc tìm kiếm thay thế cũng như con lỡ ước 01 cái thì chỉ cần thay cái đó không cần thay cả bộ. Bản thân mình hồi đó cũng mua theo vậy thấy tiện lắm. Nên các mẹ bây giờ chuẩn bị sanh nhớ chú ý cái này nha.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4