TIN TÀI TRỢ.

Các chất liệu tốt nhất cho quần áo trẻ sơ sinh

• 383 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 64 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Ngoài chuyện thiết kế đẹp mắt, đáng yêu, chất liệu cũng là một trong những yếu tố cực kỳ quan trọng khi mẹ chuẩn bị mua sắm quần áo trẻ sơ sinh. Vậy mẹ biết gì về những chất liệu phổ biến cho quần áo trẻ sơ sinh?

Cotton

Vải cotton là sợi vải được tổng hợp từ nguyên liệu chính là sợi bông do cây bông vải cung cấp, cùng nhiều nguyên liệu kết hợp lại. Vải có sự mềm mại tự nhiên với độ thấm hút tốt, mang lại cảm giác khô thoáng, thoải mái nên được sử dụng phổ biến cho quần áo trẻ sơ sinh, hay khăn quấn trẻ sơ sinh.

Downy_quan_ao_tre_so_sinh_1

Nhờ sự mềm mại tự nhiên, vải cotton được sử dụng phổ biến cho
    quần áo trẻ sơ sinh

Tùy thuộc vào nhà sản xuất, vải cotton có thể được trộn cùng các loại vải khác nhau như flannel, vải màn hoặc lụa batik. Vì vậy, mẹ nên kiểm tra kỹ nhãn mác của quần áo để chắc chắn thành phần chất liệu là 100% cotton nhé.

Lụa

Không chỉ được biết đến bởi sự mềm mại sang trọng, lụa còn là chất liệu mang lại sự thoáng khí tự nhiên và hút ẩm tốt, giúp bé duy trì nhiệt độ thoải mái tự nhiên. Ngoài ra, lụa là loại chất liệu tự nhiên kháng khuẩn, giúp chống nấm mốc và không thu hút bụi. Điều này làm giảm nguy cơ nhiễm trùng ở da nhạy cảm và giữ cho hệ thống hô hấp của bé khỏe mạnh. Mặc dù vẻ ngoài khá mỏng manh, lụa thực sự là một loại sợi tự nhiên rất mạnh mẽ nên đảm bảo về độ bền đó mẹ ơi!

Vải sợi tre

Với nhiều tính năng ưu việt, vải sợi tre là sự lựa chọn tuyệt vời cho quần áo trẻ sơ sinh. Mềm mượt hơn cotton, vải sợi tre có một lớp óng ánh trên bề mặt và tạo cảm giác êm ái khi chạm vào như lụa cashmere cao cấp hay vải sợi Ai Cập đắt tiền.

Downy_quan_ao_tre_so_sinh_2

Vải sợi tre là chất liệu kháng khuẩn tự nhiên nên có thể hạn chế tác nhân kích ứng cũng như điều hòa thân nhiệt của bé yêu

Tương tự với cotton và lụa, vải sợi tre chống khuẩn tự nhiên, vì thế ngăn chặn quần áo có mùi, và hạn chế tác nhân kích ứng, gây dị ứng trên da cũng như điều hòa thân nhiệt bình thường cho trẻ. Việc hỗ trợ duy trì thân nhiệt cho bé yêu là vô cùng quan trọng, đặc biệt tại khu vực khí hậu nóng ẩm như Việt Nam, vì bản thân trẻ em không thể tự điều chỉnh nhiệt độ cơ thể.

Làm thế nào để giặt quần áo cho trẻ đúng cách?

Dù là chất liệu vải nào, một việc vô cùng quan trọng phải lưu ý là cách bảo quản để quần áo bền, mới và sử dụng hiệu quả nhất.

• Tốt nhất là mẹ nên giặt riêng quần áo của bé bằng tay, hoặc nếu mẹ không có thời gian, mẹ có thể chọn chế đồ giặt nhẹ trên máy, phù hợp với chất liệu quần áo mỏng, mềm của bé
    • Luôn sử dụng nước xả vải dành cho trẻ sơ sinh với mùi hương tự nhiên, êm dịu và được các chuyên gia da liễu chứng nhận phù hợp với quần áo trẻ em

Downy_quan_ao_tre_so_sinh_3

Còn niềm hạnh phúc nào lớn hơn việc được tự tay chuẩn bị và chăm sóc những bộ quần áo trẻ sơ sinh bé xíu, thơm phức để cho làn da mỏng manh của bé luôn được ấp ủ một cách mềm mại và dịu êm nhất, phải không mẹ!

Revised%20information%20box
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 209 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thấy tốt nhất là nên dùng chất vải cotton cho bé, da bé nhạy cảm dùng những loại vải nó cực kì mềm mại. Và nên sử dụng nước giặt và xả dành riêng cho bé.

Chỉ ước có ai đợi tôi.... Vỗ về ôm tôi mỗi tối....
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bài viết rất hay, các mẹ lưu ý việc chọn quần áo cho trẻ sơ sinh nhé.
    Vken - Chuyên cung cấp và lắp đặt kiem soat cua, kiem soat thang may, camera quan sát, kiểm soát ra vào cửa bằng thẻ từ, may cham cong van tay, máy chấm công khuôn mặt.
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lưu ý để lựa đồ cho bé thôi
    • 95 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vẫn thích cho bé mặc đồ cotton là tốt nhất .
    • 4 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

nhìn các bé dùng xong da mịn màng thích thật, yêu ghê :3
    • 1,224 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chia sẻ của Ad, mấy mẹ nào lần đầu có con thì đây là bài chia sẻ hay để các mẹ lưu ý nè. Mình thì có đến 2 đứa rồi nên giờ quá quen, và cũng chỉ dùng duy nhất quần áo từ sợi cotton. Vì trong miền Nam mình thời tiết luôn nóng ẩm , con hay ra mồ hôi. Chỉ có Cotton thấm hút tốt. Chứ mấy cái chất liệu khác, mặc con dễ bị mẫn ngứa, rôm xảy lắm.

flowers_grass_nature_background_1680x1050
    • 576 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Mình thấy quần áo từ vải cotton vẫn là ưu tiên số một khi chọn mua quần áo cho con các mẹ ạ. Vì Cotton luôn có tính chất mềm, mát. Nhưng ngược lại thì nó dễ thấm nước và cotton thường bị co lại sau khi mấy chị giặt quần áo. Nên lúc nào em mua đồ cho con cũng mua hơi rộng hơn tí. Ngoài ra, em bổ sung thêm chú ý mà mấy chị nên chọn quần áo có màu trắng trơn không hoa văn hay nhuộm phẩm màu nha. Nhiều khi mua đồ cho con về, giặt thấy màu ra cả cái thau nước luôn. Thấy sợ lắm. Kiểu đó mà con mặc sẽ dễ bị dị ứng lắm. hại da con nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 341 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhthanhkakao Xem bài viết
    Mình thấy quần áo từ vải cotton vẫn là ưu tiên số một khi chọn mua quần áo cho con các mẹ ạ. Vì Cotton luôn có tính chất mềm, mát. Nhưng ngược lại thì nó dễ thấm nước và cotton thường bị co lại sau khi mấy chị giặt quần áo. Nên lúc nào em mua đồ cho con cũng mua hơi rộng hơn tí. Ngoài ra, em bổ sung thêm chú ý mà mấy chị nên chọn quần áo có màu trắng trơn không hoa văn hay nhuộm phẩm màu nha. Nhiều khi mua đồ cho con về, giặt thấy màu ra cả cái thau nước luôn. Thấy sợ lắm. Kiểu đó mà con mặc sẽ dễ bị dị ứng lắm. hại da con nữa.
    Đồng ý với mẹ nó, Khi chọn quần áo cho con, nhất là các cháu mới sinh, các cháu có làn da mỏng và nhạy cảm nhất, các mẹ nên lựa chọn vải cotton mềm , mát, thấm mồ hôi vì nó có độ mềm thích hợp với da của con nhất, có tác dụng bảo vệ rất tốt. Trong khi đó, các loại vải làm từ sợi tổng hợp hoặc chất liệu nhân tạo không có được độ mềm như vậy nên rất dễ gây trầy xước da con, nặng qua da con nhiểm trùng luôn đó nghen.
    • 571 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em cũng hay mua đồ cotton cho con vì nóng dễ thấm mồ hôi, đồ mua về thì giặt sạch trước rồi cho bé mặc. Chứ ko thấm hút mồ hôi được con ngứa ngáy, rôm sảy thì tội lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metuyetnghi Xem bài viết
    Cảm ơn chia sẻ của Ad, mấy mẹ nào lần đầu có con thì đây là bài chia sẻ hay để các mẹ lưu ý nè. Mình thì có đến 2 đứa rồi nên giờ quá quen, và cũng chỉ dùng duy nhất quần áo từ sợi cotton. Vì trong miền Nam mình thời tiết luôn nóng ẩm , con hay ra mồ hôi. Chỉ có Cotton thấm hút tốt. Chứ mấy cái chất liệu khác, mặc con dễ bị mẫn ngứa, rôm xảy lắm.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 115 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chọn đồ cho bé sơ sinh thì chọn quần áo làm bằng chất liệu cotton dễ thấm hút mồ hôi và không làm hại da bé, chọn loại nỉ dày dặn vào mùa lạnh. Nên chọn size rộng cho bé vì vải cotton thường co lại sau lần giặt đầu tiên.
    • 81 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nên tránh các loại vải cứng, vải sợi vì có thể khiến bé khó chịu, ngứa ngáy và cần tránh các loại quần áo đính cườm, đính hạt… dễ khiến bé tò mò và nuốt gây nguy hiểm.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 115 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có ai tận dụng lại đồ cũ như mình không nè? Đồ của người thân cho, của anh chị em bé để bé mặc lại. Cho bé mặc lại các bộ đồ cũ không hẳn là một ý kiến dở đâu các mẹ nhỉ, vì với quần áo cũ, các sợi vải đã được giặt lại nhiều lần thường sẽ mềm và dễ mặc hơn so với quần áo mới, lại không gây hại cho da bé, đồng thời cũng tiết kiệm cho mẹ hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Em cũng hay mua đồ cotton cho con vì nóng dễ thấm mồ hôi, đồ mua về thì giặt sạch trước rồi cho bé mặc. Chứ ko thấm hút mồ hôi được con ngứa ngáy, rôm sảy thì tội lắm.
    Bé nhà mình hay chọn đồ cotton trắng cho bé mặc, thấm mồ hôi tốt mà nhìn sạch sẽ nữa. Lớn tí thì mẹ khi lựa chọn quần áo đều xem kỹ lưỡng, sờ thử thấy mềm mịn, thấm hút tốt, thì mới mua, ko nóng bí bách, con bị mẩn ngứa da, rôm sảy thương lắm.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng thường mua đồ cotton trắng cho con, chất liệu vải thấm mồ hôi tốt con mặc sẽ không thấy nóng, thoải mái nữa. Nhất là vào những ngày hè nên chọn đồ thoáng mát cho con thoải mái vận động .
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thế này thì có kinh nghiệm mua quần áo cho con rồi, tha hồ mà lựa chọn nữa
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhhhuong Xem bài viết
    Có ai tận dụng lại đồ cũ như mình không nè? Đồ của người thân cho, của anh chị em bé để bé mặc lại. Cho bé mặc lại các bộ đồ cũ không hẳn là một ý kiến dở đâu các mẹ nhỉ, vì với quần áo cũ, các sợi vải đã được giặt lại nhiều lần thường sẽ mềm và dễ mặc hơn so với quần áo mới, lại không gây hại cho da bé, đồng thời cũng tiết kiệm cho mẹ hehe.
    Mình cũng dùng một ít đồ cũ của con chị gái,, cũng gọi là lấy vía ăn ngoan , ngủ tốt. Nhưng là một vài chiếc thôi con mình vẫn mua thêm đồ mới cho con dùng. Các bé mới sinh thường làn da mỏng manh nên cần phải được bảo vệ, việc chọn lựa đồ chất mát, mềm mại cho con là điều tất yếu và mình dùng thêm nước xả vài cho đồ của con thêm mềm mại và thơm tự nhiên.
    • 969 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quần áo của bé mua mới về là em giặt sạch hết mới cho bé mặc. Đồ cho bé thì đa phần là đồ trắng. Mua đồ em hay để ý chất liệu nào thấm hút tốt mồ hôi, thì mua cho bé, vì con nít vận động nhiều nên mồ hôi ra dữ lắm.
    • 1,063 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thì lúc nào cũng ưu tiên dùng đồ vải cotton cho con rồi. Vì nó sẵn có hơn các loại khác mà cũng dễ sử dụng, thấm hút mồ hôi tốt và giá cả cũng phải chăng.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky_babe Xem bài viết
    Em thì lúc nào cũng ưu tiên dùng đồ vải cotton cho con rồi. Vì nó sẵn có hơn các loại khác mà cũng dễ sử dụng, thấm hút mồ hôi tốt và giá cả cũng phải chăng.
    Chọn đồ cho con thì đúng là phải ưu tiên những chất vải thoáng mát, thấm mồ hôi rồi. Trẻ nhỏ thường vận động nhiều nên rất nhiều mồ hôi nên chọn lựa quần áo cho con gọn nhẹ, cũng là cách để con được vận động vui chơi một cách thoải mái nhất.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2