TIN TÀI TRỢ.

Những thói quen của con không sửa không được

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.16K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 233 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

“Cha mẹ sinh con, trời sinh tính”, mỗi trẻ sẽ có tính cách khác nhau. Tuy nhiên dù gì đi nữa thì có những thói quen của con không sửa không được đâu mẹ ơi.

nuoi-day-con
    Ảnh minh họa
    Chen ngang người khác

Không chỉ với người lớn mà còn với cả bạn bè, thói quen chen ngang, ngắt lời là tính xấu. Không chỉ thể hiện sự thiếu tôn trọng, đó còn tạo cho con tính thiếu kiên nhẫn, không biết lắng nghe người khác. Lần một lần hai ba mẹ còn có thể đổ cho việc con còn nhỏ, nhưng sau đó ba mẹ nên nghiêm khắc tỏ thái độ không đồng ý và uốn nắn con ngay. Nên tập cho con cách giữ im lặng khi người khác nói chuyện và chỉ nên nói khi nhận thấy mọi người đã có thể lắng nghe mình.

Tự ý lấy đồ

Nhiều người cho rằng đó chỉ là do tính hiếu động trẻ con hay do quá thân thiết nên trẻ cứ thoải mái lục lọi, tự ý lấy đồ người khác, là thói quen của con hết sức bình thường. Tuy nhiên dù lý do gì thì ba mẹ không nên nuông chiều tính xấu này của con nhé. Nếu không giúp con hiểu rằng đó là hành động mất lịch sự, không ngoan, sau này con lớn thêm sẽ rất khó bỏ. Nếu thấy con tự ý lấy đồ đạc, ba mẹ nên bắt con đặt lại chỗ cũ và nhất định phải để con đi xin phép người chủ vật đó dù mọi người có quen biết thế nào. Chỉ cần vài lần thì con sẽ nhanh bỏ được tính xấu này thôi ba mẹ.

Nói dóc

Khi con còn bé, đôi lúc thấy con nói quá sự thật như: "Con đã đi chơi bên Mỹ", trong khi chưa hề như thế thì ba mẹ thường thấy không có gì. Nhưng ba mẹ ơi, nếu con cứ tiếp tục nói có thành không, nói không thành có, nói phóng đại sự thật như vậy thì khi lớn lên, con rất dễ có tính lừa dối mọi người. Ngay ở lần đầu thấy thói quen của con như vậy, ba mẹ chỉ cần nhẹ nhàng nói với con: "Sẽ có một ngày cả nhà mình sẽ đi Mỹ như con nói, nhưng bây giờ thì chưa nên con không nên nói không đúng sự thật như thế với người khác". Hay cách khác là kể cho con nghe câu chuyện “Cậu bé chăn cừu”, con sẽ tự rút ra bài học cho mình thôi ba mẹ à.

Chơi bạo lực

Đôi khi trong lúc chơi đùa, trẻ thường hay xảy ra xô xát, tranh giành, thậm chí là đấm đá với nhau. Nhưng nếu không rèn thì ngày này qua ngày khác con dần dần sẽ có thói quen hung dữ và nghĩ rằng hành động “tay chân” sẽ giúp con có được điều mình muốn. Khi thấy như vậy, mẹ hãy khéo léo dẫn con ra một chỗ và giúp con hiểu rằng nếu người khác cũng làm như vậy với con thì con cảm thấy như thế nào. Nếu trẻ không nghe lời, mẹ cần có những biện pháp cứng rắn hơn như phạt con không được đi chơi. Thói quen của con nếu có là do bẩm sinh, nhưng cách cư xử đúng đắn lại là điều người lớn hoàn toàn có thể chỉ bảo trẻ.

https://www.webtretho.com/forum/f55/g...o-con-2002739/
    https://www.webtretho.com/forum/f55/1...n-tot-2065731/
    https://www.webtretho.com/forum/f3771...-xinh-2170266/
    Một con mèo suốt ngày kêu meo meo
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái em có thói quen dùng tay Trái mà rèn mãi vẫn chưa chuyển sang tay phải được , có mẹ nào có bí quyết gì giúp em không ạ ?
    • 91 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

những thói quen đó phải nắn sửa từ nhỏ ạ, để lâu thành cá tính quá là khó lấm các mẹ ạ
    • 16,165 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Con mình bị thói tự ý lấy đồ, nói mãi mà chưa giải quyết được
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 73 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

điều đầu tiên là chen ngang, rất xấu, khi chúng ta không hiểu vấn đề của người khác, không đọc được tâm trạng của họ, hay không khí xung quanh buổi nói chuyện mà lại chen ngang thì sẽ chẳng mấy ai chúng ta có thể kết bạn được, có lẽ khi bé thì các trẻ khác sẽ không để ý mấy nhưng khi lớn lên sẽ rất dễ bị xa lánh bởi bạn bè.
    Tự ý lấy đồ, điều này sẽ gây khó chịu cho người khác vì bản thân mỗi người ít nhiều đều có một vài bí mật của bản thân, chưa kể lấy đồ mà không thông báo hay không trả thì có thể bị coi là phạm tội.
    nói dóc nhiều sẽ trở nên khoác lác, thổi phồng sự việc lên trên mức bình thường, có thể gây ra nhiều sự hiểu lầm và xích mích không đáng có, cũng như 2 điều trên, rất khó để có thể kết bạn được
    Bạo lực là vấn đề khác với 3 điều trên, vì đây là trực tiếp gây lên ảnh hưởng tới thân thể của người khác, hãy dạy trẻ chỉ nên dùng bạo lực khi cần thiết bảo vệ bản thân mình chứ không phải đi gây gổ đánh nhau với người khác.
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em có 2 quyển ebook:
    1. "Cẩm nang nuôi dạy con theo phương pháp Montessori"
    2. "Phương pháp giáo dục Montessori - Phương pháp giáo dục tối ưu dành cho trẻ từ 0 - 6 tuổi"
    Muốn được chia sẻ HOÀN TOÀN MIỄN PHÍ tới các mẹ, những người đang thực sự quan tâm tới phương pháp giáo dục này. Hoặc các mẹ đang lựa chọn phương pháp giáo dục mới cho con mình, có thể tham khảo thêm.
    Để nhận được link tải 2 cuốn sách trên, các mẹ vui lòng vào link này:
    https://goo.gl/forms/yF4LGBTIxpjX9uz92
    để lại địa chỉ EMAIL, để e có thể gửi sách tới các mẹ thực sự CẦN nó ^ ^.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhmeomaru Xem bài viết
    “Cha mẹ sinh con, trời sinh tính”, mỗi trẻ sẽ có tính cách khác nhau. Tuy nhiên dù gì đi nữa thì có những thói quen của con không sửa không được đâu mẹ ơi.

• Chen ngang người khác
    • Tự ý lấy đồ
    • Nói dóc
    • Chơi bạo lực
    Các mẹ lưu ý, Não bộ của trẻ em rất nhạy và có khả năng học (theo cách sao chép rất nhanh) thông qua 5 giác quan của chúng ta. Thậm chí có những vấn đề ta không nói hay làm trước mặt chúng, chúng vẫn có thể học thông qua trực giác, cảm nhận và sóng não.
    Do đó, để rèn luyện thói quen tốt cho bé, ông-bà-cha-mẹ cần phải là những “ví dụ” tốt cho bé có thể chụp được và lưu lại trong não bộ. Các dữ liệu này sẽ lưu lại ở kho tiềm thức và trở thành cơ sở cho mỗi hành động sau này của các bé.
    Hình ảnh mô tả
    30735292602_9965bb9eec_o
    Chồng - Cha của 2 đứa con - Kỹ sư cơ khí - Đồng sáng lập GiBi Academy
    Email: ngovantrong@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cháu nhà e thì cứ có thói quen nói leo khi người lớn đang nói chuyện nhắc nhở nhẹ nhàng rồi có cả răn đe mà vẫn đâu hoàn đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 32 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trẻ con rất hay để ý khi người khác nói chuyện và hành động của người lớn thế nào. Nên khi nói chuyện với nhau thôi mà có thể là không để ý tới sự có mặt của trẻ là có thể trẻ bắt chước người lớn. Nên khi bé có những biểu hiện như vậy thì bố mẹ phải từ từ khuyên bảo mới được.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhà mình có 3 bé trai ( 6 tuổi, 5 tuổi, 3 tuổi ), các bé thường hay tranh giành đồ chơi, 2 ông anh lớn thì không biết nhường em, toàn giành đồ chơi của em. Giờ làm sao để dạy các bé biết yêu thương nhường nhịn nhau hả các mẹ. Nhiều lúc phân giải cho 3 ông ý mà mệt lắm các mẹ.
    Cùng nhau làm đẹp với mỹ phẩm Nhật nội địa chính hãng mọi người nhé

https://www.facebook.com/dailymyphamnhatchinhhang/
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anhkim2703 Xem bài viết
    nhà mình có 3 bé trai ( 6 tuổi, 5 tuổi, 3 tuổi ), các bé thường hay tranh giành đồ chơi, 2 ông anh lớn thì không biết nhường em, toàn giành đồ chơi của em. Giờ làm sao để dạy các bé biết yêu thương nhường nhịn nhau hả các mẹ. Nhiều lúc phân giải cho 3 ông ý mà mệt lắm các mẹ.
    Việc cần làm của bố mẹ là giúp con xây dựng nội quy trong gia đình.
    Vậy xây dựng nội quy ấy như thế nào?
    Ví dụ các bạn nhỏ trong gia đình thường xuyên tranh dành đồ chơi với nhau, sẽ cần có những nội quy sau:

1. Chờ tới lượt.
    2. Xin phép khi muốn sử dụng đồ chơi của anh chị em trong gia đình.

Bất cứ đứa trẻ nào cũng đều hứng thú trò chơi vui nhộn. Vậy nên khi dạy nội quy, đôi lúc bố mẹ cũng cần biến nội quy thành trò chơi. Để con có thể nhớ bài học đó lâu hơn và thực hành hiệu quả. Đừng có chờ con gặp vấn đề rồi thì chúng ta mới lôi ra phán xử.

* Một nguyên tắc nữa cần chú ý KHÔNG BAO GIỜ được nói với con là “ANH/CHỊ thì cần phải NHƯỜNG em chứ”.
    Kể cả khi em bé mới 1 tuổi, anh/chị 5-6 tuổi, mà em bé nhỏ giành đồ chơi từ trên tay anh/chị thì chúng ta cũng không bao giờ nói với anh/chị từ NHƯỜNG em. Mà cách xử lý đúng là bố mẹ quay sang nói với em bé “Đây là của chị. Chị đang sử dụng trước. Nếu con muốn làm cùng thì con phải xin chị, phải “Ạ” chị. Nếu chị cho thì con mới được dùng. Không thì con chờ tới lượt nhé, không giằng của chị”.

Với cách xử lý này của bố mẹ, anh/chị lớn nghe thấy sẽ học được cách xử lý tình huống đó là dạy cho em cách “Ạ” để xin, chứ không phải là học cách để NHƯỜNG EM. Lần sau, nếu em bé muốn chơi cùng với anh/chị hay giằng đồ thì anh/chị lớn sẽ biết cách xử lý và nói rằng “Em “Ạ” anh/chị đi rồi anh/chị cho”. Điều này sẽ làm cho bạn lớn vô cùng vui vẻ với việc CHO của mình và trở nên yêu thương em hơn.

Trường hợp đã dạy nội quy rồi nhưng con không tuân thủ theo nội quy thì sẽ cần xử lý như thế nào?
    Đầu tiên, cần nhắc lại rằng “Đồ của anh/chị đang dùng trước. Con chờ anh/chị dùng xong mới được dùng”.
    Nếu các con vẫn tranh giành, không chịu khuất phục, bố mẹ cần nghiêm nghị và thông báo với các con rằng “Nếu các con không tuân thủ nội quy này, thì bố/mẹ sẽ cất đồ này đi, và tất cả các con sẽ mất quyền lợi, không ai được chơi giáo cụ này. Khi nào các con học được cách chờ đợi và cách chia sẻ cùng nhau thì bố/mẹ sẽ mang giáo cụ này ra”.
    Đây là cách giải quyết êm đẹp vấn đề giằng co đồ chơi trong gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình thinh thoảng còn hay nói dối nhé, nhắc rồi mà sợ lên là vận nói dối
    • 55 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Không chỉ với người lớn mà còn với cả bạn bè, thói quen chen ngang, ngắt lời là tính xấu. Không chỉ thể hiện sự thiếu tôn trọng, đó còn tạo cho con tính thiếu kiên nhẫn, không biết lắng nghe người khác
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nói chung là nên sửa, ko nhanh thì phải từ từ chứ không mệt luôn
    • 196 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thói quen của con nếu có là do bẩm sinh, nhưng cách cư xử đúng đắn lại là điều người lớn hoàn toàn có thể chỉ bảo trẻ.