TIN TÀI TRỢ.

Khi con mình dần trở nên đầu gấu …

• 0 Lượt chia sẻ
  • 688 Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ! Khoảng 1 năm đổ lại đây vợ chồng em đang cảm thấy rất đau đầu về cậu con trai lớn nhà mình: cháu có biểu hiện của xu hướng bạo lực trong ứng xử hằng ngày. Cháu thường xuyên đánh bạn, cãi cô giáo và trả lời trống không với ông bà cha mẹ. Cháu còn từng đánh cả mẹ chỉ vì em có nặng lời với cháu (có lẽ cháu không dám đánh bố vì chồng em là người khá nghiêm khắc trong nuôi dạy con cái). Vợ chồng em đã làm rất nhiều cách với cháu: đánh có, nhẹ nhàng có nhưng tình hình vẫn không hề thay đổi. Em đã từng phải chuyển trường cho cháu vì tội đánh bạn quá nhiều (trước cháu học trường Tân Mai, giờ đang học ở Quang Trung). Vợ chồng em vẫn rất lo lắng và không biết phải làm thế nào. Phải chăng bạo lực là 1 bản năng từ khi cháu sinh ra hay vợ chồng em đã quá nghiêm khắc với cháu?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đồng cảm với em, cháu nhà chị ngày trước cũng rất hay đánh bạn, nhưng giờ đã ngoan hơn rất nhiều. Có thể khi lớn dần lên các cháu sẽ thay đổi. Giờ con nhà chị đang học lớp 11 rồi, mặc dù trầm tính, trông lì lợm nhưng rất ngoan và không còn đánh bạn nữa. Em hãy thử trò chuyện với cháu xem sao, biết đâu sẽ hiểu được tại sao cháu lại như vậy
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc tại anh chị vẫn hiền quá nên chưa giải quyết được vấn đề. Phải vợ chồng em thì không bao giờ có chuyện nói trống không với ông bà cha mẹ. Dạy con phải dạy từ nhỏ, không thì càng lớn càng khó thay đổi chị ạ
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Những gì đã là tình cách thì khó thay đổi lắm chị ạ, chỉ có thể hạn chế những thứ tiêu cực thôi. Hoặc nếu muốn thay đổi thì môi trường xung quanh cháu phải tác động đủ lớn thì cháu mới noi gương và thay đổi bản thân mình được
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc chị phải cho cháu chơi búp bê quá hà Những đứa trẻ hay đánh nhau em cũng thấy nhiều rồi nhưng không phải là không có cách nào để thay đổi. Cháu vẫn còn nhỏ, vẫn có thể định hướng cho cháu được, vợ chồng anh chị chỉ cần gần gũi với con hơn, tạo cho con cảm giác an toàn, nhẹ nhàng và tình cảm thì ắt cháu sẽ bớt bạo lực dần chị ạ
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sử dụng bạo lực để giải quyết bạo lực không phải là cách chị ạ. Thay vì đánh cháu, anh chị hãy tâm sự, hỏi han cháu nhiều hơn, hoặc có thể đưa cháu đi ra ngoài chơi. Cho cháu đi để biết được xã hội này rất rộng lớn và còn nhiều điều phải học hỏi. Cháu sẽ còn bạo lực khi tâm lý cháu vẫn còn suy nghĩ rằng: cháu là số 1, cháu là duy nhất. Nên cho cháu đi ra ngoài chơi sẽ là cách để cháu giảm bớt cái "tôi" của mình xuống. Em nghĩ là như vậy, chúc anh chị thành công!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hjx hjx, cháu nhà em thì khác hoàn toàn, cứ toàn thích chơi đồ hàng với đeo balo hồng thôi. Em còn đang chẳng biết là cháu có biểu hiện lệch lạc về giới tính hay không nữa
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hjx hjx, cháu nhà em thì khác hoàn toàn, cứ toàn thích chơi đồ hàng với đeo balo hồng thôi. Em còn đang chẳng biết là cháu có biểu hiện lệch lạc về giới tính hay không nữa
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caphedangvamua2017 Xem bài viết
    Như thế cũng có vấn đề gì đâu chị, nếu cháu thích thì chị đừng cấm, cháu sẽ sợ, cảm thấy tự ti và đâm ra trầm cảm. Chị hãy hướng dần cho cháu để cháu bớt những biểu hiện đó là được. Có thể cho cháu chơi siêu nhân hoặc những màu sắc nam tính hơn, chứ nếu chị cấm đoán ngay sẽ phản tác dụng đó
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ngày trước cháu nhà em cũng như thế, nhưng vợ chồng em cho cháu đi ra ngoài chơi nhiều hơn, cháu sẽ cảm thấy cháu rất nhỏ bé và giảm dần xu hướng bạo lực. Thay vào đó, cháu cảm thấy tò mò và muốn được tìm hiểu nhiều hơn. Giờ thì cháu rất ngoan và tuần nào cũng đòi bố mẹ cho đi trung tâm thương mai, không thì cũng phải đi công viên hay siêu thị mới chị cơ ) Anh chị cũng thử áp dụng xem sao, biết đâu lại thành công!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng rồi chị, cháu nhà em cũng như thế, nhưng giờ không đánh nhau nữa thì cháu lại thích mấy cái trò chơi điện tử. Có những hôm cháu chơi mà ham, vợ chồng em quát mãi mới chịu đi ngủ. Em lại sợ cháu nhà em đang nghiện game đây. Đúng là tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa, haizzz …
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có thể cho cháu tham gia các lớp kỹ năng và các hoạt động ngoại khóa, đào tạo nghệ thuật nếu cháu thích và có khả năng. Còn nếu cháu không thích thì chị cứ cho cháu đi học các lớp đó, đấy cũng là cách để ở trong môi trường mới, cháu sẽ thay đổi tư duy của mình và sẽ lắng nghe học hỏi nhiều hơn. Bây giờ các lớp nghệ thuật mở ra cũng nhiều mà, em thử tìm hiểu xem sao
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thì lại hay cho cháu đi chơi hơn. Cháu rất thích đi trung tâm thương mai, gần nhà em có Vincom nên tuần nào cũng đi
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng đó chị, em cũng hay cho cháu đi Vincom, giá cả hợp lý mà lại có nhiều dịch vụ nữa. Thỉnh thoảng em cũng cho cháu đi KizCiti ở Royal City, chỗ nào cháu cũng thích cũng đều vui )
    • 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bố mẹ nào chẳng muốn con ngoan, nhưng mà nhiều khi cư xử căng quá cũng không phải là một cách tốt đâu bạn à. Phải tìm hiểu nguyên nhân rồi mới đưa ra cách giải quyết.