TIN TÀI TRỢ.

Hà Nội - Có nên cho trẻ học lập trình để bớt nghiện chơi game?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.18K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình ở khu Chùa Láng, hiện đã có 2 cu cậu. Thằng lớn đang học lớp 10, còn thằng nhỏ năm nay học lớp 5, nhưng suốt ngày chỉ mải chơi game trên điện thoại và laptop. Mình thì cũng đi làm cả ngày nên không thể quản được suốt được nên thành ra cũng chiều cháu xíu, còn thằng lớn thì cũng khá ngoan, không mải chơi lắm.

Hôm trước có tâm sự với một chị cùng công ty cũng có cậu quý tử đang học lớp 6 thì được biết cháu nhà chị ý cũng hay nghịch laptop của mẹ, nhưng mà chị ý có cho con đi học lập trình và viết game, vừa giúp cháu học lập trình mà lại giảm được sự ham chơi. Hỏi ra thì mình chị ý cho mình link khóa học lập trình cho tụi trẻ từ lớp 4 trở lên ở chỗ thầy Ngọc Anh bên trường FPT dạy, không biết có mẹ nào đã cho con học ở đây rồi cho mình hỏi chút kinh nghiệm hay thông tin không?

Thông tin khóa học các mẹ xem thử ở đây: http://bit.ly/laptrinhScratch2016
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 137 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chơi game nhiều, kỹ năng sử dụng máy tính của con phải nói là pro đó ạ! Mn nên cho con đi học lập trình, bây giờ ngành công nghệ đang phát triển mà, nên đi học lập trình cũng hay đấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy cũng được nhưng mà cháu nó suốt ngày cắm mặt vào laptop, thành ra bây giờ bị cận hơn 3 phẩy r

Còn về mấy khóa học lập trình cho trẻ em thì tìm trên mạng cũng không thấy chỗ nào nổi bật cho lắm nên hỏi xem có mẹ nào đã cho con học chưa và có kinh nghiệm gì như trẻ học xong có bớt chơi game không hay như nào?
    • 178 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trẻ nghiện game là ko tốt, nên hướng cho con những trò chơi ngoài trời để khỏe mạnh cơ thể, hoặc những trò chơi trí tuệ như thế tốt hơn nhé!
    • 75 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng tầm tuổi đó liệu con đã có thể học lập trình được chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AnSinhThanhHoa Xem bài viết
    Nhưng tầm tuổi đó liệu con đã có thể học lập trình được chưa?
    Mình có tìm hiểu thì tầm tiểu học là con có thể học lập trình đơn giản như lập trình Scratch để viết những game tựa như Flappy Bird được rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nqduyen Xem bài viết
    Mình có tìm hiểu thì tầm tiểu học là con có thể học lập trình đơn giản như lập trình Scratch để viết những game tựa như Flappy Bird được rồi
    Lớp 10 mà đã có thể viết game kiểu như Flappy Bird được rồi á mn ơi? Đúng là trẻ con càng ngày càng thông minh thật
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 148 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Nên cho con học từ sớm để tạo niềm đam mê cho con, chứ không bjo mình thấy nhiều trẻ ham mê điện tử lắm.
    • 76 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bé thế này đã cho con làm quen với game e sợ ko ổn các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNhim_3004 Xem bài viết
    bé thế này đã cho con làm quen với game e sợ ko ổn các mẹ ạ
    Khó kiểm soát các bé nhà mình trong vấn đề này lắm các mẹ ạ
    Giờ mới tí xíu các bé đã lướt lướt màn hình cảm ứng như thánh rồi
    Bé thứ 2 nhà em giờ không cho nó cầm điện thoại của mẹ là nó còn không chịu ăn cơ
    Em đang bàn với bố nó cân nhắc cho thằng nhất. cho cháu nó tiếp xúc với game một cách chủ động và có định hướng có vẻ tốt hơn là cấm đoán, vì con nít giờ có cấm cũng chả được. Con zai thằng nào chả ham hố điện tử các thứ.
    Bố nó cũng vậy @@
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng r đó bạn, mình có xem qua r, nhưng nó đơn giản hơn và không phải cài vào điện thoại nha, học xong khóa học là sẽ làm được, nó giống như game mà chúng ta vào web xong ấn play thôi, k phải tải về gì hết

Theo thông tin thì sau một khóa thì các cháu sẽ phải tự viết game và giới thiệu với thầy, bảo vệ như bảo vệ luận án luôn
    Mình vừa quyết định cho cháu đi học r, lịch học vào sáng chủ nhật nên cũng tiện sắp xếp, hơn nữa cũng ở khá gần nhà mình
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 130 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Học lập trình mà giúp con bớt chơi game dc hả mn? có thật không vậy ạ?
    • 163 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con cho tiếp xúc với mt điện thoại sớm quá thành ra nghiện đấy, nên các mẹ đang có con nhỏ hạn chế ném đt hay mtb cho con nhé, ko tốt đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lethu878 Xem bài viết
    Học lập trình mà giúp con bớt chơi game dc hả mn? có thật không vậy ạ?
    Em dân lập trình nhưng thích đi dạy cho trẻ con lắm. Em làm nghề này được 5 năm rồi, cũng đi dạy thêm cho 1 bé lớp 4 ở Đội Cấn. Nói thật là thằng bé sau khi được em dạy thì không bớt chơi game. Nhưng mà đúng là khi được dạy, hiểu biết hơn thì cách nó sử dụng máy tính cũng khác đi. Chịu khó tìm tòi cái nọ cái kia, nhất là mấy cái nó thích. Có hôm ông con còn mang cả lịch sử nước Mỹ ra nói chuyện làm mình choáng Mẹ nó còn mua lego về cho nó tự học nữa.
    Em con gái nhưng thích lập trình, cũng khuyến khích các chị em cho con đi học lập trình, không phải để bớt chơi game đâu. Học lập trình để rèn tư duy logic và tư duy giải quyết vấn đề rất tốt. Cũng đang mong có con để sau này dạy cho nó mà chờ hoài không thấy... người ấy đâu :">
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thấy trẻ chơi game là điều không tránh khỏi rồi, giờ chỉ có là vẽ đường, định hướng cho chúng thế nào thôi.
    HIx, em học kinh tế, mà cũng thích lập trình, em cũng đi học 1 lớp lập trình thấy tư duy xử lý của mình cũng rõ ràng và logic hơn. Vả lại em thấy sau này nghề nào cũng thế thôi đều phải sử dụng phần mềm, biết về lập trình sau này chả bổ dọc cũng bổ ngang
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào bạn mình thấy nếu được cho các cháu học các khóa hè bổ ích sẽ giúp các cháu bớt thời gian chơi game. Mình kinh nghiệm lắm rồi đến cả ông anh mình có 3 nhóc rồi năm nay gần 40 tuồi mà còn nghiện. Phải cai nghiện từ từ bạn ah dãn dần rồi mới hết.
    Cu lớp 5 bạn nghiên cứu thử khóa học hè này xem cũng khá thú vị:
    https://www.facebook.com/banmaischool.vn
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

học chán lắm. không nên
    • 102 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    phải quán triệt tih thần khi còn nhỏ mẹ ơi, chứ ham game không tốt đâu