TIN TÀI TRỢ.

Cùng con tự học tiếng Anh tại nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Mình là người có học tiếng Anh, học trong thời cấp II, cấp III và 2 năm đầu Đại học. Khi đi học thì trình độ cũng được đánh giá khá ở cấp độ B. Nhưng do làm trong ngành kỹ thuật, không sử dụng tiếng Anh nên tiếng Anh rơi rụng hết. Hơn nữa, ra trường từ 2003 nên đến khi con đi học lớp 1 là năm 2012 thì chả còn gì để dạy con, và rất cấp thiết muốn con không có ở tình trạng mù tiếng như mình.
    - Từ lớp 1, mình cho con đi học tiếng Anh. Lúc đầu cho con học ở Language Link. Sau 1 khóa học do trực tiếp người nước ngoài dạy, con không có phản ứng với tiếng Anh, nghe thấy tiếng Anh thì sợ, có thái độ làm lơ.
    - Sau đó cho con học 2 khóa ở Cung thiếu nhi, khóa học có 1/4 buổi học do người nước ngoài dạy. Kết quả là không thích học tiếng Anh, chỉ thích đi học để chơi trò chơi.
    - Lớp 3, con đã học tiếng Anh chính thức ở trường, trường cũng có các buổi tiếng Anh tăng cường do 1 giáo viên nước ngoài và 1 giáo viên VN cùng dạy. Mẹ bắt đầu tải các bài hát trên youtube về bắt xem. Kết quả, biết vài từ vỡ lòng, vẫn chưa có phản ứng với tiếng Anh nhưng có vẻ hứng thú hơn với "nó".
    - Lớp 4, mẹ và con thi đỗ một khóa học tiếng Anh của EPVS. Hai buổi học đầu tiên (1 buổi/ 1 tháng), con miễn cưỡng theo được chương trình học của EPVS. Ở nhà mẹ chủ động yêu cầu con xem, học thuộc, hát lại để tăng trình độ. Hai mẹ con cố gắng duy trì xem chương trình 5 từ mới tiếng Anh mỗi ngày, buổi tối hỏi lại các từ con đã học. Hiện trình độ của con đã tăng từ KK (nhà trẻ) lên K (mẫu giáo). Hy vọng trong 3 tháng tới con sẽ tăng lên trình độ grade 1 (lớp 1).
    Phương pháp mình cho con học trên cơ sở học tiếng mẹ đẻ. Đó là một đứa trẻ ban đầu chưa biết nói, bé chỉ đoán ý của người lớn thông qua cách nhìn và nghe, sau đó bé lớn dần lên, phát ra được âm thanh có chủ đích thì bé sẽ bắt chước người lớn. Thông qua cách nhìn, nghe, nói theo mà bé có thể nghe - hiểu - nói. Mình mới áp dụng phương pháp này cho con từ giữa tháng 12-2015, nhưng ban đầu vì cho con xem các bài trình độ cao quá nên con không theo được. Từ 28-12-2015 đến nay, mình tìm được các bài hát vừa với trình độ con, thì con mới có tiến bộ rõ rệt.
    1. Thời điểm nào con nên làm quen với tiếng Anh, như bên Tomokid nói là từ khi 2 tuổi.
    2. Con làm quen với tiếng Anh như thế nào? Làm quen qua các mẫu câu ngắn, đơn giản, thường chỉ có 3 đến 5 từ. Các mẫu câu ngắn thường có trong các bài hát. Nguồn bài hát trên youtube có rất nhiều. Hãy cho các con xem Super Simple Songs, Pinkfong,... nhưng hãy chọn những video đơn giản và là những video con có hứng thú.
    Cụ thể như nhà mình, con không thích Peppa Pig thì tìm phim khác, không phải Peppa được bao nhiêu nước ưa thích thì nhà mình cũng thích.
    3. Làm quen với tiếng Anh là như thế nào?
    Hãy cho con xem các phim, các bài hát đó mỗi ngày, xem đi xem lại mỗi phim từ 5 đến 7 lần, mỗi ngày xem 1 lần. Đừng tham cho con xem nhiều, chú trọng về chất lượng hơn số lượng. Đặc biệt TUYỆT ĐỐI KHÔNG dịch sang tiếng Việt. Nếu dịch sang tiếng Việt, con sẽ mất quá trình phiên dịch trong não, và không thể có phản ứng tự nhiên.
    Đặc biệt bố hoặc mẹ nên xem phim cùng con, để cũng làm quen với tiếng Anh cùng con, ít ra để phân biệt được phát âm thế nào là đúng, nếu tốt hơn, bố mẹ học thuộc bài hát luôn, tức là bố mẹ cũng đang học tiếng Anh luôn rồi. Nếu quyết định học tiếng Anh, bố mẹ đừng dịch sang tiếng Việt, cố gắng đoán nghĩa của từ thông qua hình ảnh của bài hát.
    Giai đoạn làm quen này, không bắt buộc con học thuộc, nhưng nên khuyến khích con học thuộc và hât lại, nếu con phát âm sai phải sửa cho con.
    4. Khi con 3-4 tuổi, có thể học tiếng Anh rồi. Bây giờ phải yêu cầu con nghe và xem, học thuộc. Khi con tự tin đã học thuộc, phải tắt tiếng đi, chỉ để lại phụ đề và yêu cầu con hát lại. Học hết bài này mới chuyển sang bài khác. Trong quá trình này, chú ý chỉnh âm sai cho con.
    5. Khi con đã nghe hết các bài ngắn, đơn giản, nâng trình độ cho con xem các bài dài hơn. Vào thời điểm này, cho con xem pinkfong trên youtube, có nhiều trình độ hơn. Bố mẹ có thể tải bài về theo yêu cầu của con.
    Nếu bố mẹ giao tiếp được tiếng Anh thì nên nói chuyện với con hàng ngày. Nếu không giao tiếp được, bố mẹ nên học những mẫu câu như "What is it?",... tức là những mẫu câu hỏi đơn giản nên không sợ phát âm sai. Trường hợp hẻo nhất như mình, lười giao tiếp thì vẫn phải chỉnh từ phát âm sai cho con.
    6. Hiện có chương trình: học 5 từ mới tiếng Anh mỗi ngày vào lúc 6h25 đến 6h35 trên VTV7. Khuyến khích con xem và học theo để tăng vốn từ.
    Với cách học này, trình độ tiếng Anh của con và bố mẹ sẽ tăng lên, mức độ đầu tư tài chính thấp, chỉ đầu tư công sức và thời gian cho con.
    Topic này mình lập để chia sẻ cách học cùng con với các mẹ chỉ biết một chút về tiếng Anh. Mình sẽ liên tục up các link mà Quỳnh Anh nhà mình học để các mẹ cùng xem. Mong chia sẻ từ các mẹ, để thấy các con tiến bộ, để chỉnh sửa phương pháp học tập của con phù hợp nhất!
    Cao bí đao dưỡng da trị mụn thiên nhiên
    ĐT: 093.429.4499
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Đây là bài học hôm qua của con. Để hát được bài này, mẹ phải kiểm tra 3 tối vì bài này quá nhanh nên con khó theo kịp tiết tấu bài hát. Trong bài này, con phát âm sai hai lỗi từ "build" và từ "hurray".
    https://youtu.be/1q-HZ7HNbT8
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Nếu con mới học, hãy cho con nghe và hát theo các bài trong link này:
    https://www.youtube.com/results?sear...r+simple+songs

Các bài hát khá là đơn giản. Chọn cho con các bài ngắn thôi, cho con nghe đi nghe lại và yêu cầu con hát lại.
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình cho con học tiếng anh từ mầm non là cách tốt nhất để phát triển tư duy ngôn ngữ của trẻ.Bé nhà mình,mình cho học từ lúc 3 tuổi, mh cho bé học online theo giáo trình của touch english, bố mẹ học cùng con luôn, mh thấy rất hiệu quả
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nuocgiaikhat Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm của mình cho con học tiếng anh từ mầm non là cách tốt nhất để phát triển tư duy ngôn ngữ của trẻ.Bé nhà mình,mình cho học từ lúc 3 tuổi, mh cho bé học online theo giáo trình của touch english, bố mẹ học cùng con luôn, mh thấy rất hiệu quả
    Mình cũng đã thử một số phần mềm nhưng hiệu quả rất kém. Hiện con nhà bạn mấy tuổi rồi, con giao tiếp tiếng Anh có tốt không?
    - Quỳnh Hương - Hà Nội.
    pQuBp7 zeX2p7 gz5kp7í
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình dùng chương trình của bên trường mầm non Vinschool, mh cảm thấy rất ổn
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mọi người có chương trình nào tốt gửi cho em với ạ!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu lớn nhà mình đang học tiếng anh online thấy rất hiệu quả.
    Bạn xem thêm ở đây nhé: www.athenaenglish.vn
    • 59 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị ơi có thể share cho mọi người được không chị. Em cũng thích cho con học lắm, cơ mà chưa tìm được lớp cho bé 4-5 tuổi. Cảm ơn chị.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào các mẹ ạ. Nhà em cũng có bạn bé đang học mầm non và cũng đang quan tâm đến vấn đề học tiếng anh của con nhất là việc cho con tự học ở nhà ( mặc dù em vẫn phải cho bé đi học trung tâm vì bố mẹ phát âm chưa chuẩn nên không dám tự dạy ở nhà). Em được 1 người quen chị ấy có con học lớp 5 rất siêu tiếng anh đến cho 1 bộ đĩa GOGO'S ADVENTURE WITH ENGLISH. Bộ đó khoảng 5 - 6 phần, mỗi phần lại có khoảng 5 -6 bài học theo cấp độ từ thấp đến cao. Ví dụ như bài 1 sẽ là giới thiệu tên, hỏi thăm sức khỏe. Bài 2 học về giới thiệu bố mẹ, anh chị em, rồi màu sắc, số đếm, con vật,.... trong đó kèm theo những bài hát nữa. Hình ảnh rất ngộ nghĩnh. Bé nhà e rất thích xem và thỉnh thoảng còn nhại theo nữa nhưng không dám cho xem tivi nhiều sợ nó nghiện ti vi. Các mẹ search trên Youtube là có hết đấy ạ.Các mẹ có thể tham khảo thêm ạ :https://www.youtube.com/watch?v=lu6T_qk0ino
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giotlebuon8711 Xem bài viết
    mọi người có chương trình nào tốt gửi cho em với ạ!
    Bạn ơi lên youtube, bắt đầu làm quen là super simple song, sau quen rồi nâng lên pinkfong.
    Bạn dùng phần mềm tải phim youtube về, cho vào usb rồi lên tivi xem cho khỏi hại mắt
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,897 Bài viết

• 1,307 Được cảm ơn

Sau 2 tháng học theo kiểu, xem + nghe, rồi nói theo, con mình đã nói chuyện thành thạo với một bé tây 4 tuổi. Hai chị em còn chơi trò gà mẹ gà con. Con nói chuyện với em còn biết em nói ngọng chữ L thành chữ N. Em bảo tên của em là Nini
    Trong mấy bé cùng đi chơi hôm đó, đều đã học các lớp này kia với người nước ngoài, duy nhất con nhà mình có thể giao tiếp thành thạo với cô bé tây kia.
    Mong các mẹ phản hồi thêm về thành quả của con để mọi người có phương pháp học đúng và cùng tiến bộ.
    comment by WTT mobile view
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình được cô giáo bên vinschool giới thiệu bộ sản phẩm học Tiếng Anh mà các con trường đó đang dùng , bản thân mình thấy khá ok, mẹ nào muốn mua bộ sản phẩm đó thì bảo mình,mh hỏi hộ cho
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5,5 tuổi, học VUS 3 khóa nhưng không tiến bộ nhiều, giờ 2 mẹ con tự học. mình mua cho bé khá nhiều ứng dụng, mình thấy có vài ứng dụng cũng khá hay, chia sẽ cho các mẹ tham khảo:
    - Bé từ 2-4 tuổi: monkey junior: ứng dụng này khá hấp dân con mình, nó đã học 50 bà mà chưa chán tối nao cũng học 2 bài trước khi đi ngủ, mỗi bài được thiết kế khoảng 10 phút học, chủ yếu là từ vựng và phát âm. tiếc là mình biết ứng dụng này quá muôn, nên giờ mới cho con mình học
    - từ 4 tuổi trở lên: tiếng anh 123 cho thiếu nhi bài học thiết kế khá tốt nhưng phần phát âm không rõ ràng, khó nghe lắm, bé mình thích chơi game nên vừa học vừa chơi, ứng dụng này ba chị mình mua, nhưng nhóc của bà không chịu học nên mình lấy cùng học với con thôi, chứ bỏ tiền mua thì mình không chọn vì phần phát âm nó, mới lại trình bày lộn xộn
    - Từ 5, 6 tuổi trở lên: kidsa-z.com: mình mua ứng dụng chung với các mẹ group con tự học, nếu trẻ có 1 ít vốn tiếng anh mới học được cái này, chủ yếu là bài đọc rồi bé đọc theo thôi. có phần câu hỏi trả lời nữa. phần này thì mình phải dich ra tiếng việt cho bé. bé chọn câu trả lời. coi như luyện tư duy. mỗi ngày học 1 ít, hôm nay cái nay mai cái khác.
    Bé mình biết nói sớm tiếc là mãi 4 tuổi (bé nói rành, diễn đạt gần như 1 người lớn) mình mới cho tiếp xúc tiếng anh, nên bé không thích coi phim chỉ tiếng anh, bé nói là không hiểu, toàn coi tiếng việt. nên các mẹ có con nhỏ, cho bé tiếp xúc tiếng anh càng sớm càng tốt. mình nghĩ vậy
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ , các mẹ thử chương trình này xem ạ , em tháy hiệu quả lám ạ !

Các mẹ vào trang này xem thử nhé http://cpvm.vn/ vào phần "Học Ngay"
    1 : Đăng ký User mới -> Login với user mới tạo
    2 : Vào phân "mầm non" -> Bé giỏi tiếng anh học free 2 bài đầu nhé !
    https://youtu.be/V7X3kntdKKU
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

học theo cách của chị cũng được nhưng đó chỉ là 1 phương pháp kết hợp trong nhiều phương pháp dạy & học tiếng Anh cho trẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cháu nhà em học ở EAS quận 6 từ lúc 5 tuổi, ở nhà bé cũng có học online (vui là chính), đến 6 tuổi bé đã có nền tảng phát âm tốt, chuẩn giọng Mỹ..các mẹ có thể tham khảo thông tin về trường EAS, chổ này em thấy dạy có hiệu quả mà học phí cũng hợp lý nữa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thấy App này giúp bé học từ vựng tiếng Anh hịệu quả hơn nè:
    Trẻ vừa học vừa chơi game nên sẽ nhớ lâu hơn
    App miễn phí - có phát âm để trẻ đọc theo !
    Có 25 chủ đề với hơn 500 từ vựng
    Alphabet - Number - Fruit - Flower - Animal - Color - Drinks - Food - Vehicle - School ...
    ...
    https://play.google.com/store/apps/d...englishforkids

detail_fruitdetail_abc
    gamelisten4gameword3
    I Love WebTreTho
    • 158 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu chịu khó ra thì học tiếng anh online cũng là pp hay, nhưng phải chăm chỉ và thường xuyên cơ ạ!
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như mình lâu rồi không nói tiếng Anh cũng bị rơi rụng lả tả hết tiếng Anh phải sử dụng thường xuyên thì mới lưu loát được.
    - - - - - -
    Cùng chi sẻ kinh nghiệm chi tiêu hiệu quả trên webtretho:https://www.webtretho.com/forum/f3950...hi-em-1999156/
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3