TIN TÀI TRỢ.

Bức ảnh thể hiện sự đối lập của hai nền giáo dục Âu - Á

• 40.9K Lượt chia sẻ
  • 344K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tôi thấy b nói hơi quá và xúc phạm ng khác.ko phải ng châu á nào cũng thế ko nên vơ đũa cả nắm .còn b thì thích đi du lịch một mình hãy nhìn nhận lại bản thân trước khi lên tiếng dạy đời ng khác

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chủ thớt viết có cái hay và ý nghĩa, nhưng đúng thật chỉ nên viết theo lối kể truyện, chứ viết theo lối so sánh bình phẩm thế này thì gây tranh cãi là đúng rồi. Câu truyện toát lên hình ảnh nuôi dạy con của 2 gia đình, bên thì tình cảm tự cho con có điều kiện khám phá tự do tự lập, còn một gia đình là áp đặt con theo ý muốn cha mẹ không cho con mình phát triển tự nhiên mà luôn bị gò bó bởi cách hành xử của bố mẹ. Và thế là sẽ hình thành nên 2 thế hệ mới với 2 tư tưởng hành vi khác nhau sau này.
    Thiết nghĩ nếu theo chủ thớt thì không phải gia đình Tây nào cũng được như vậy đâu, cũng có lắm bậc phụ huynh lo công việc bỏ bê con cái khiến chúng tự do đến hư hỏng, cái này do gia đình thôi, chứ gom phân chia Châu Âu Châu Á thì quả thật không đúng rồi.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì thấy người viết phiến diện. có vẻ viết để đề cao bản thân thì nhiều hơn.
    mình thắc mắc chút là:
    1. Tại sao lấy ví dụ là 1 cá thể gia đình trung quốc có thể suy ra được văn hoá của Việt Nam và cả Châu Á?
    2. Nếu bức ảnh là đối lập của nền giáo dục Âu và Á thì chắc người viết chưa đến những nước như Nước Nhật rồi?
    3. Yêu và thương Việt Nam nhưng chữ kí để dưới bài là lời bài hát nổi tiếng của Việt Nam - Ngủ ngoan Akay (Mặt trời của bắp thì nằm trên đồi) còn chưa đúng.. đúng phải là: Mặt trời của Bắp còn nằm trên NÚI...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghỉ ở đây có 1 chút khác biệt. Đứa trẻ dám xông vào trải nghiệm cái mình thích và đứa trẻ phải làm theo ý kiến chỉ đạo của bố mẹ. Mấu chốt của sự khác biệt là đây
    • 21 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tác giả viết bài này phiến diện. Các bạn Tây cũng có người này người kia, các bạn đó sang VN cũng chụp hình lia lịa ở khu phố cổ (HN) nhưng dân VN ngồi uống bia ở khu đó chắc chả chụp bao giờ. Rồi đi vòng quanh châu Âu cũng thấy các bạn Tây chụp tự sướng ở những điểm đẹp cũng nhiều chả kém dân châu Á. Tôi đi lâu đài Neushwanstein ở Fussen, Đức gặp 1 bà mẹ 2 con tóc vàng da trắng nói t.Anh mà nhất định bắt 2 đứa con phải đứng ra để chụp cùng cái lâu đài cho bằng được thì mới chịu. Vậy cuối cùng là giáo dục ở đâu khác ở đâu?
    • 54 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tác giả có góc nhìn phiến diện quá. tết tôi cho con đi chơi chợ hoa thoải mái để nó vui đùa, trong khi Tây sang du lịch thì họ chỉ có được thời gian ngắn, phải đi cho mau. Thế thì tôi cũng nói Tây không được như Ta ah

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tanquang2482
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 216 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

tự sướng dâng cao quá . trào lưu của xã hội
    Phân phối biệt thự,căn hộ, dự án quận 9 với nhiều sản phẩm cực chất như dự án park riverside premium, melosa garden quận 9...
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chủ thớt viết bài với cải nhìn phiến diện của mình phê phán cả 1 nền văn hóa châu á. Mở miệng cái gì cũng là châu á tệ hơn châu âum rõ ràng là trung quốc lại liên tưởng đến việt nam.

KO PHẢI 1 LẦN. mà rất nhìu lần, mình du lịcy trên đất nước Việt Nam và gặp những người bạn Châu âu. Thậm chí mức độ tự sướng của họ còn cao hơn ng vn. Như 1 lần vào thủy cung nha trang. Thay vì ngắm nhìn những đàn cá họ lại chụp hình tự sướng rất nhìu. THAY VÌ tăm biển thì họ lại có 1 cái máy chụp hình chống nước và đứng miết dưới nước chụp hình. vậy chắc là nền văn hóa họ tệ à. Quan trọng là sở thik nha bạn.

Còn cô bé ở trên đúng là tội thât. Nhưng bạn có chắc ba mẹ ng Châu Âu họ du lịch hay là định cư ở đó, họ có nhìu thời gian. Bạn có biết có thể ba mẹ ng Châu A đã làm cực như thế nào để có 1 tour đi du lịch và tour ko bao h chờ ng.

dù là giàu hay nghèo. Châu Âu hay Châu ad bạn có quyền sống theo cách của mình, nhưng đừng lấy gốc nhìn phiền diện của mình để phê phán cả nền văn hóa.

Chúng ta có thể còn nghèo hơn họ, có thể ngưỡng mộ họ, nhưng nếu chúng ta dẫm đạp ng chung gốc gác để tâng bóc ng xa lạ. Chúng ta càng ngu hơn họ thôi.
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kembaotran Xem bài viết
    tôi thấy b nói hơi quá và xúc phạm ng khác.ko phải ng châu á nào cũng thế ko nên vơ đũa cả nắm .còn b thì thích đi du lịch một mình hãy nhìn nhận lại bản thân trước khi lên tiếng dạy đời ng khác
    Chỉ là một góc nhìn khác, một quan điểm khác thôi mà
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh dong y voi viec phai ton trong so thich cua tre Nhung neu ban chi nhin 2 gia dinh ma danh gia cach gd tre cua 2 nuoc thi minh nghi la ban da sai. Hay tim hieu that ki truoc khi dem Viet Nam so sanh voi nuoc khac ban nhe.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Muốn giảng dạy về tình yêu thương thì trước mắt bạn cần phải có một cái nhìn thanh tịnh về mọi thứ. Điều gì khiến bạn quả quyết gia đình TQ kia thiếu tình yêu thương? Nếu chỉ dựa vào những gì bạn thấy và sự đánh giá vội vàng thì mình nghĩ nó chưa đúng đâu. Và nếu bạn ko thể yêu thương qua cái nhìn của mình thì bạn chưa thể nói về yêu thương cho người khác nghe đc bạn ạ.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nghe mỗi tiêu đề tao không cần đọc cũng biết là loại viết bài cho có bài rồi, ngu người quá nên không hiểu hoàn cảnh sống của mỗi người, dưng cầy mình là sống trong giàu sagn rồi coi thường người khác. có nhừng gia đình đối khổ nhừng vẫn hy sinh cho con di du lịch 1 lần vì có thể nó là lần cuối trong đời của con mình và còn nhiêù cấn đề nữa,,
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DauDo_bg90 Xem bài viết
    (y) bài viết thật hay
    hay ở điểm gì?
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nói thật ngồi đọ lại tôi không hiểu bài viết thế mà được đăng báo, tôi đã từng học dốt môn văn nhưng cũng hiểu cuộc sống nhân văn là như thế nào.. bạn đang tự bôi do chát chấu vào mặt bạn đó, còn tôi thì luôn tự hào về người dân mình, dù có nghèo không phải vì ngu dốt mà vì hoàn canh chiến tranh thôi, nhưng dân mình sống hòa bình nhất thế giới, tình cảm nhất thế giưới là mình vui rồi'
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 2,531 Bài viết

• 5,502 Được cảm ơn

Bài viết của catherine Yến Phạm. Chị này "rất thích chửi" giáo dục Việt Nam.
    Nhận xét của mình về bài viết này:
    • 2,531 Bài viết

• 5,502 Được cảm ơn

[QUOTE=nguyen_maitrang;34337727]Bài viết của catherine Yến Phạm. Chị này "rất thích chửi" giáo dục Việt Nam.
    Nhận xét của mình về bài viết này: Bài viết phiến diện,
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn viết bài này chắc không hứng thú và khó chịu khi vào fb bắt gặp nhan nhản người có thói quen ăn - chup, uống - chụp, ngáp - chụp, trên giường, trong nhà vệ sinh - chụp...vv, Và vốn đã trọng Tây từ trước
    • 31 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mỗi người có một cách nhìn và quan điểm nhận xét riêng. Tớ rất thích quan điểm của bạn !
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Người làm giáo dục cho dân châu Á mà miệt thị chính dân ta một cách thiếu suy nghĩ như vậy thì còn ai dám đem con giao cho Catherine Yen Pham nữa chứ?