Bé An Chi chỉ mới 18 tháng tuổi nhưng bé đã có đến hai người bạn thân là bạn Minh Nhi và Hoàng Hải. Bé thường xuyên ngắm nhìn hình và nói về chúng không ngừng. Tất nhiên, nếu bạn chỉ nhìn bọn trẻ chơi với nhau, bạn sẽ chẳng bao giờ biết được chúng quí mến nhau đến nhường nào. Bởi bình thường chúng cũng hay tranh giành đồ chơi với nhau hoặc mặc kệ nhau mà ngồi tự chơi mà thôi.

Dù cho những đứa bé trông chẳng quan tâm gì đến nhau như thế nào thì tình bạn cũng là một thứ rất thật đối với chúng. Thực tế, một đứa bé 8 tháng tuổi đã có thế có cảm giác gắn kết, thân thuộc với những đứa trẻ khác. Khi quan sát bé chơi đùa với bạn bè, bạn sẽ thấy rằng một vài đứa bé có thể đặc biệt thân thiết với nhau hơn. Chỉ là ở độ tuổi này, bé vẫn chưa có đủ năng lực để thể hiện tình bạn của mình như lắng nghe, trao đổi, chia sẻ, quan tâm nhau… Dưới đây là một vài cách để dạy bé nuôi dưỡng tình bạn cũng như giúp cho những giờ cùng chơi bớt đi căng thẳng.

6894
Ảnh: Internet

Tăng số lượng đồ chơi

Khi con bạn chơi cùng một đứa trẻ khác, bé có vẻ như đang tự chơi nhưng đồng thời cũng rất để ý xem bạn mình đang làm gì. Trẻ em có thể quan sát cố để bắt chước theo hành động của nhau. Giờ chơi giao lưu này là một cách tuyệt vời để những đứa trẻ có thể học hỏi, nhưng cũng là một trong những lí do khiến bọn trẻ tị nạnh rất nhiều. Việc giành đồ chơi xảy ra vô cùng phổ biến, do đó bố mẹ cần chắc rằng mình chuẩn bị nhiều gấp đôi số đồ chơi bình thường dành cho bé, đặc biệt là những món giống nhau.

Xem xét thời gian

Đối với những đứa trẻ mới chập chững đi thì thời điểm thuận lợi rất quan trọng. Hãy cho bé chơi với bạn vào đầu giờ chiều là một sai lầm vì bé rất hay cáu kỉnh. Tương tự với việc để cho hai bé chơi với nhau quá lâu, nhất là những bé dưới 2 tuổi. Giờ chơi chỉ nên giới hạn trong khoảng 30 phút đến 1 tiếng là đủ. Nếu bé đang chơi rất vui, mẹ có thể để bé chơi thêm chút nữa. Nhưng nếu bé tỏ ra mệt mỏi hay chán với việc ngồi chơi trước khi hết giờ, hãy kết thúc giờ chơi tại lúc đó. Bên cạnh đó, đừng bỏ mặc bé tự chơi một mình, cho dù là bé có thể rất thờ ơ với mẹ khi mẹ ở đấy, nhưng sự có mặt của mẹ sẽ luôn khiến bé yên tâm hơn.

Chọn những món đồ chơi lớn

Sân chơi là một nơi tuyệt diệu với với trẻ vì chúng có rất nhiều món đồ chơi vừa to vừa hấp dẫn. Hai đứa bé chẳng thể giành giựt nhau chiếc cầu tuột và cho dù chúng có thể cãi nhau xem ai được trượt xuống trước, ai đánh đu trước thì đó vẫn là một nơi thiên đường đầy niềm vui với bọn trẻ. Một vài trò chơi như bập bênh còn đòi hỏi phải có sự phối hợp của cả hai bé mới chơi được. Bạn cũng nên có một vài món đồ chơi lớn ở nhà cho bé.

Độ tuổi lẫn lộn

Có thể cho bé chơi với nhiều đứa trẻ khác lớn hơn. Bạn sẽ ngạc nhiên khi thấy chúng tỏ ra rất thuận hòa khi chơi cùng nhau đấy. Cũng giống như người lớn, những đứa trẻ ở độ tuổi chuẩn bị đến trường rất dễ dàng hòa nhập với những trò chơi yêu thích của trẻ nhỏ. Hơn thế nữa, bọn trẻ sẽ rất thích thú với vai trò “đàn anh, đàn chị” mới của mình.

Giới thiệu về những người bạn

Việc xác định một đứa trẻ khác là bạn của con bạn có thể giúp bé dần dà hiểu ra được tình bạn là thế nào và tại sao chúng lại quí báu đến thế. Bạn cũng có thể nói về những người bạn của mình. Chẳng hạn như: “Cô Bích là bạn của mẹ, còn bạn Minh Nhi là bạn của con!”

Quên đi những món đồ chơi

Đôi lúc đây là cách tốt nhất để các bé có thể tận hưởng được thời gian vui vẻ nhất của mình. Bạn có thể dắt bọn trẻ đi công viên và ăn kem. Bằng cách này, chúng sẽ chẳng buồn đánh nhau giành đồ chơi nữa mà cùng nhau háo hức cho chuyến đi và những trải nghiệm sắp tới. Và khi chẳng có gì để chơi và để giành nhau, bọn trẻ lại có nhiều cơ hội hơn để tiếp xúc và tạo niềm vui với nhau.