Thực sự em lang thang trên mạng, tìm được bài viết rất hay nói về 3 yếu tố bên ngoài tác động nhất tới sự phát triển chiều cao của trẻ. Nên em muốn chia sẻ bài viết đó lên đây cho các mẹ cùng tham khảo ạ.
link gốc ở đây ạ (http://evacosmeticshop.com/3-yeu-ben-ngoai-anh-huong-nhat-toi-chieu-cao-cua-tre/)

“Mẹ ơi sao các bạn lại gọi con là thằng lùn?” đó là 1 câu hỏi ngây ngô của cậu bé đối với mẹ mình. Người mẹ thở dài đáp: “Tại con phát triển sau các bạn thôi”. Cũng nhiều bậc phụ huynh còn an ủi con những câu như “Người lùn cũng có cái tài của người lùn con ạ”, rồi thì ngay cả các bậc phụ huynh cũng tự an ủi nhau “Bố mẹ nó thấp thì nó cao làm sao được”. Các bậc phụ huynh ạ, dẹp hết những suy nghĩ đó đi. Đành rằng những người có gen cao thì cao hơn người khác là điều dễ hiểu. Nhưng khi gia đình nhà mình không sở hữu nó, thì mình cũng không được từ bỏ suy nghĩ “Làm sao cho con mình cao thêm 1 ít ?” Đó chính là nỗi lòng thầm kín của rất nhiều bậc phụ huynh đấy ạ. Nhưng mà các mẹ đừng quá lo lắng. Bởi vì ngoài yếu tố bên trong hay gọi là gen cao ra thì cũng có 3 yếu tố bên ngoài tác động nhất tới sự phát triển chiều cao của trẻ ạ.
1. Mối quan hệ giữa giấc ngủ và sự phát triển chiều cao.
Giấc ngủ từ 10h đêm tới 2h sáng là quan trọng nhất kích thích sản sinh ra hocmon tăng trưởng.
2. Mối quan hệ giữa việc luyện tập thể thao tới sự phát triển chiều cao
Giúp kéo dài xương, kích thích sản sinh ra hocmon tăng trưởng
3. Mối quan hệ giữa chế độ dinh dưỡng tới sự phát triển chiều cao.
Cung cấp thêm các chất như magie, kẽm giúp cho xương chắc khỏe hơn.....
Các mẹ xem link gốc giúp em, nhưng đại khái em nhớ là có 3 nguyên nhân chính đó,
Các mẹ nhớ để ý 3 nguyên nhân đó để giúp con mình cao hơn nhé.