Em lập gia đình từ sớm và năm nay có một bé gái 9 tuổi. Vì em và chồng đều thuộc dạng cao nên chắc con bé cũng được hưởng chút gene, so với các bạn cùng lớp thì nàng ta có chiều cao khá vượt trội, đi học lúc nào cũng phải ngồi bàn cuối do “to xác” quá nên em cũng tạm yên tâm về cái khoản vóc dáng.

Cũng vì lí do thấy con phát triển chiều cao tốt nên em chẳng mảy may lo lắng về vấn đề này. Đến việc bổ sung thêm canxi cho con em cũng không quan tâm vì nghĩ con ăn cơm thịt cá, uống sữa mỗi ngày chắc đủ canxi rồi, bé lại cao như thế làm sao thiếu được mà phải bổ sung? Cứ giữ ý nghĩ đó cho đến tận hôm qua, vô tình la cà trên các group nuôi con em khám phá ra một điều là đa số chị em đều rất quan tâm đến việc bổ sung thêm canxi cho con. Nhiều mẹ còn nói rằng chế độ dinh dưỡng hằng ngày không thể đáp ứng đủ canxi cho con được. Ngoài việc hỗ trợ phát triển chiều cao thì con còn cần canxi để cải thiện cơ bắp và phục vụ cho những nhu cầu khác của cơ thể nữa giống như cải thiện xương, sụn và răng nè, là dưỡng chất quan trọng nuôi dưỡng tim mạch hay các tế bào thần kinh nữa nè,… nên không thể xem thường được. Bé có chiều cao tốt cũng chưa chắc là con đã đủ canxi, nếu không bổ sung từ sớm thì tai hại vô cùng!

Nghe đến đây em bắt đầu hoang mang, trước giờ cứ nghĩ con cao rồi thì thôi, bổ sung thêm các loại thực phẩm chức năng hay thuốc thang làm gì cho mệt, vừa tốn tiền lại chưa chắc đã hiệu quả. Tuy nhiên đọc bình luận của các mẹ ấy thấy cũng có phần đúng, con cao thì cao thế nhưng ai biết được cơ thể con đã đủ canxi hay chưa? Các mẹ cho em ý kiến về vấn đề này với, có phải trẻ thấp lùn mới cần bổ sung thêm canxi, còn trẻ đã cao lớn rồi thì việc này không cần thiết có đúng không ạ?