TIN TÀI TRỢ.

Nhìn con dũng cảm, không bỏ cuộc trước khó khăn, mẹ hiểu nỗ lực dạy con nay đã có kết quả

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 2 năm
    • 866 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Chẳng biết có mẹ nào giống em không, từ khi có con bỗng hóa thành “bà già trước tuổi” vì lúc nào cũng tất bật lo lắng đủ điều. Từ chuyện ăn mặc, học hành rồi đến cả cách nuôi dạy con nữa, tất cả mọi điều dù nhỏ nhặt nhất cũng đều có thể khiến em suy nghĩ cả đêm. Em chỉ có duy nhất một bé trai thôi. Con trai thì hay hiếu động, nghịch ngợm bày trò nên việc dạy dỗ, uốn nắn lại càng gặp nhiều khó khăn hơn. Biết vậy nên em luôn cố gắng rèn con vào nề nếp ngay từ khi còn nhỏ. À, vì muốn con trai thì phải mạnh mẽ, luôn dũng cảm, không bỏ cuộc nên em cũng cho con tập thể thao rất sớm, khoảng 5 tuổi là đã đưa bé đi tập đá banh rồi, ngót nghét nay cũng được 4 năm con làm bạn với trai bóng tròn sau giờ học. Phải nói rằng để con tiếp xúc sớm với thể thao là một sự lựa chọn vô cùng đúng đắn các mẹ ạ :3

Mới hôm qua thôi, em cùng chồng xem con đá giải tại trung tâm thể thao con đang theo học. Trận đấu đang diễn ra quyết liệt thì bất ngờ nhóc nhà em bị ngã khá nặng trong một pha giành bóng. Khỏi phải nói em “thót tim” đến mức nào vì thấy cu cậu lăn tận 2,3 vòng cơ. Tuy nhiên, sau khi được các cô chú ở ngoài vào sơ cứu, em vô cùng bất ngờ vì thấy con không hề khóc lóc hay tỏ vẻ đau đớn mà lập tức đứng lên tiếp tục thi đấu cùng các bạn. Trận đó đội con giành chiến thắng chung cuộc, con còn trực tiếp đá vào 1 trái nữa, em ngồi ngoài vừa bất ngờ vừa cảm thấy vui ơi là vui. Mới ngày nào con chỉ là cậu bé vô cùng nhút nhát, chỉ cần té trầy da một chút cũng đủ để khiến con mè nheo, khóc lóc với mẹ cả ngày thì nay đã “trưởng thành” hơn rất nhiều rồi!

a30uzRVptCJjiDpYnLON6cYnZ6V2V3MWdxqb-7v33q-5kwosA29XC4Y2bof3jkqrX-NpSrq2pTd0zORoje5325RXWgjO_uE
    Từ ngày con tập thể thao, con đã trưởng thành hơn rất nhiều

Chứng kiến con vượt qua khó khăn, quyết tâm không bỏ cuộc để thực hiện mục tiêu của mình, bỗng dưng em thấy cảm động quá chừng. Bao nhiêu cố gắng uốn nắn, dạy con dũng cảm nay cũng thấy được một chút thành quả rồi, thật sự rất vui và hạnh phúc các mẹ ạ! Tiện đây cũng chia sẻ cho các mẹ một số cách nuôi dạy con luôn dũng cảm, tự tin và kiên trì vượt qua khó khăn em học hỏi được luôn nè. Đây cũng là những cách em đã áp dụng trong cả hành trình nuôi dạy con của mình từ trước đến nay luôn đó.

• Làm gương cho con: Trẻ con rất thích bắt chước người lớn. Nếu muốn con trở thành người như thế nào, cha mẹ phải cố gắng trở thành người như thế trước để làm gương cho con nhé. Vậy nên, để dạy con dũng cảm, đừng bao giờ bày tỏ thái độ chán nản, không sẵn sàng hoặc muốn bỏ cuộc trước mặt trẻ nếu bố mẹ không muốn con học theo một cách nhanh chóng nha.
    • Cung cấp cho con các dụng cụ cần thiết: Dạy con các bài học về tính kiên trì, bền bỉ và dũng cảm theo đuổi mục tiêu là điều rất cần thiết. Bên cạnh đó, các mẹ cũng hãy luôn sát cánh bên con để đưa ra những lời khuyên, định hướng, hỗ trợ và cung cấp cho con các công cụ, điều kiện tốt nhất lúc cần thiết để con có thể tự hoàn thành những việc mình mong muốn mà không nản lòng.

u4On2t1wFOIA1vyfwnsuI5bvZuLfxReSWzNq34NpKirRDlnd1VVwOJw7pHZb52jz0C2GCds72k8EYCRNAE81e_VQkLjjMA
    Làm gương cho con và luôn đồng hành cùng con, cho con các dụng cụ cần thiết vào đúng lúc

• Cho con tập luyện thể thao từ sớm: Cho con tập luyện thể thao từ sớm sẽ giúp con rèn những kỹ năng như tinh thần đồng đội, sự dũng cảm bền bỉ, niềm đam mê và lòng quyết tâm đó các mẹ. Ví dụ điển hình là bé nhà em đây. Ban đầu con rất nhát, không muốn tiếp xúc với những nơi đông người, chỉ cần người lạ nói vài câu hoặc té ngã, trầy xước nhẹ là con sẽ khóc toáng lên. Nhưng từ khi tập đá banh, con thưc sự đã thay đổi - con cứng rắn hơn, phát triển đạt chuẩn cả về thể chất cũng như về tính cách. Con rèn được những đức tính tốt, biết chấp nhận thắng thua với một thái độ đúng mực, có nề nếp, kỷ luật và tinh thần đồng đội rõ ràng. Quan trọng là em thấy thể thao cũng giúp con rèn luyện được tính dũng cảm, kiên trì vượt qua mọi khó khăn nữa.

egxxgbsvKJ0gRzGsNp-dQ8kAa2-9OZWmqyL_pd_k30Uea7BoCGGYOs9Yen-9b6LM7d4iV4gQj64oDGsiC3I38cHWF6jN-A
    Cho con luyện tập thể thao từ sớm

Một lưu ý nhỏ em muốn nhắc là khi cho con luyện tập thể thao, các mẹ phải luôn chú ý đến sức khỏe cũng như vấn đề bổ sung dinh dưỡng cho thật cân đối và hợp lý để con không bị thiếu hụt năng lượng nha. Em luôn chú trọng đến từng bữa ăn của con, đảm bảo con được cung cấp đầy đủ dưỡng chất đạm – đường – chất béo. Khi con đi tập thể thao thì em chuẩn bị thêm đồ ăn nhẹ cho con, chẳng cần cầu kỳ gì đâu, cứ bỏ vào túi con một hộp MILO uống liền là bé đã có thể tự tin đủ năng lượng hoạt động mọi lúc mọi nơi rồi nè.

Nhìn con dũng cảm và không bỏ cuộc như ngày hôm nay đúng là hạnh phúc vô cùng các mẹ ạ. Đó không chỉ là “trái ngọt” của những tâm huyết nuôi dạy con mình đã bỏ ra mà trên hết còn là thành quả nỗ lực rèn luyện bền bỉ của con nữa. Dù có gặp bao nhiêu khó khăn vất vả, em chắc chắn người mẹ nào cũng sẽ luôn vui vì có thể đồng hành cùng con trong quá trình trưởng thành đúng không các mẹ? <3

“Thể thao là một người thầy tuyệt vời”, bởi vì thông qua thể thao, trẻ có thể học được những giá trị sống đáng quý như tinh thần đồng đội, sự bền bỉ, lòng quyết tâm và niềm đam mê, giúp trẻ thành công hơn trong cuộc sống và trở thành “nhà vô địch” thật sự. Đó chính là niềm tin của Nestlé MILO.
    Với niềm tin ấy, từ năm 2016, Nestlé MILO đã hợp tác với Bộ Giáo dục & Đào tạo và Tổng cục Thể dục Thể thao triển khai chương trình “Năng Động Việt Nam” (Đề án 641), nhằm xây dựng thế hệ trẻ em Việt Nam năng động và khỏe mạnh.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT