TIN TÀI TRỢ.

Cho con đi học âm nhạc để phát triển trí tuệ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Âm nhạc là liều thuốc bổ mang lại sức khỏe, niềm vui cho mọi người, đặc biệt là với các bé, âm nhạc dành cho trẻ em đóng một phần quan trọng giúp bé phát triển trí tuệ, khả năng giao tiếp và sự tự tin trong cuộc sống. Vì vậy, phụ huynh không nên bỏ qua phương pháp giáo dục đặc biệt này cho con.
    Khoa học đã chứng minh được những tác động thần kỳ của âm nhạc dành cho trẻ em lên sự phát triển của thai nhi khi còn trong bụng mẹ, trẻ sơ sinh thậm chí còn có thể nhận biết được giai điệu của một bài hát trước khi hiểu được câu từ của nó.

Nhiều trẻ còn cố gắng bắt chước lại giai điệu hoặc chủ động di chuyển đến những nơi có âm nhạc phát ra. Những giá trị mà âm nhạc dành cho trẻ em mang lại, bao gồm việc:
    1. Giúp bé thông minh hơn: trẻ được tiếp xúc với âm nhạc dành cho trẻ em thường xuyên có thể tăng chỉ số IQ lên tối đa 46% so với những trẻ không được lớn lên trong âm nhạc. Sự kết hợp giữa giai điệu âm nhạc dành cho trẻ em và ngôn ngữ là phương pháp hiệu quả giúp các bé phát huy tối đa khả năng sáng tạo vốn có bên trong.
    2. Bé phát triển khỏe mạnh hơn: bạn biết không, âm nhạc có thể tạo ra những tác dụng tích cực lên trẻ sinh non, giúp giảm bớt cảm giác đau đớn, khó chịu, ngăn chặn nguy cơ mắc các vấn đề về thần kinh sau sinh mà trẻ có thể gặp.
    3. Cải thiện hoạt động giao tiếp: học và chơi thuần thục một môn nhạc cụ nào đó sẽ giúp các bé nhanh chóng thoát khỏi vỏ bọc của chính bản thân, từ đó cởi mở hơn trong việc giao tiếp và có thể dùng chính năng lực hoạt ngôn của mình để kết nối mọi người trong cộng đồng.
    4. Tăng hứng thú cho việc học: các giai điệu của một bản nhạc không lời khi được đặt đúng chỗ sẽ giúp trẻ hiểu nhanh và nhớ bài lâu hơn, từ đây trẻ không chỉ cảm thấy việc học trở nên thú vị mà việc tiếp nhận chúng cũng dễ dàng hơn rất nhiều.
    5. Rèn luyện sự tự tin và khả năng phản xạ: học và chơi thuần thục một môn nhạc cụ sẽ giúp các bé tự tin hơn khi thể hiện bản thân trước đám đông. Nhịp và giai điệu của một bản nhạc còn cải thiện đáng kể khả năng phản xạ của trẻ. Thực tế cũng chứng minh những đứa trẻ được giáo dục sớm với âm nhạc dành cho trẻ em, thường có thiên hướng phản xạ tốt hơn các trẻ khác. Đây cũng là lý do mà các nhà sản xuất đồ chơi luôn cố gắng thổi hồn vào những sản phẩm của mình bằng cách gắn thêm thiết bị âm thanh cho chúng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hè này mình đang cho con đi học đàn, và bé rất thích lắm luôn đó
    • Thành viên Webtretho
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thằng con trai lớn của mình cứ suốt ngày cầm ĐT chơi, mọi người có cách nào để tách rời nó ra với ĐT không? Con gái nhỏ thì cho đi học nhạc còn thằng lớn bảo hoài mà không nghe mọi người ạ
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn cho nó học môn nhạc và mua cho nó 1 cây đàn về luyện tập thì nó đỡ ôm cái ĐT hơn
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TGSD_14 Xem bài viết
    Hè này mình đang cho con đi học đàn, và bé rất thích lắm luôn đó
    Nhớ mua đàn về cho con bạn học thêm nhé, làm thế bé sẽ ít dùng đến ĐT hơn 😊
    • 164 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhưng mà con m nó k có năng khiếu thì mình phải chịu mn ạ.E cũng muốn cho con nó học lắm mà con k thích, chỉ thích múa thôi
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embethienthan Xem bài viết
    nhưng mà con m nó k có năng khiếu thì mình phải chịu mn ạ.E cũng muốn cho con nó học lắm mà con k thích, chỉ thích múa thôi
    Con mình ngày xưa cũng vậy nhưng khi học rồi dần dần đam mê hẳn và giờ nó chỉ ôm đàn thôi quên hẳn mấy trò games luôn

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

học cái này cũng có thêm nhiều kiên thức hay phết
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhlann922 Xem bài viết
    học cái này cũng có thêm nhiều kiên thức hay phết
    Đúng rồi bạn, vì sau này khi bé học đến cấp 2 các trường có thêm bộ môn âm nhạc, nếu cho bé học sớm từ bây giờ thì bé sẽ dễ hiểu hơn và giỏi hơn khi học đến lớp 6 . Cấp 2 bộ môn âm nhạc cũng được đưa vào bài thi như các môn khác nên cho bé học từ sớm thì bé sẽ hơn hẳn các bạn trong lớp, cũng như trong biểu diễn văn nghệ của trường