TIN TÀI TRỢ.

Chiêu độc của nàng dâu khiến mẹ chồng không dám can thiệp vào cách dạy con của mình

• 17K Lượt chia sẻ
  • 462K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 932 Bài viết

• 965 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Công bằng mà nói nhà chồng em rất tốt tâm, tốt tính. Do vậy khi về làm dâu em cũng thấy rất dễ chịu, thoải mái và quý mến nhà chồng. Nhưng từ khi sinh con thì mọi chuyện bắt đầu thay đổi, đến mức stress điên đầu.

Vì là cháu đầu tiên, lại là đích tôn nữa nên bà nội ra sức cưng chiều. Nhiều người bảo số em sướng, nhà chồng dễ chịu lại thương cháu, lo từ đầu đến chân nên em không phải làm gì. Nhưng ở trong chăn mới biết chăn có rận. Lúc nhỏ bà cưng chiều cháu em không nói gì, nhưng khi con em đã lớn, đã biết nhận thức bà càng chiều tợn khiến cháu bướng bỉnh và hư hỏng vô cùng, rất khó dạy luôn.

5 tuổi rồi mà khi người lớn vào nhà chơi, dù người lớn bảo khoanh tay chào, thằng nhóc không chào. Khi bị bắt buộc thì nó khóc như cha chết; bà nội lại lật đật dỗ dành: "Không chào thì thôi ha. Và quay ra nói em, nó nhỏ biết gì mà la chứ, từ từ nó lớn rồi dạy". Bực mình tập 1

Đồ chơi trong nhà không thiếu, nhưng thằng bé cứ phụng phịu, nhõng nhẽo với bà vòi vĩnh mua đồ chơi mới. Bà chiều cháu nên cháu đòi gì được nấy. Bực mình tập 2

Em nấu cơm cho cả nhà ăn, dọn lên thằng bé cứ đòi ăn trứng chiên, em bảo con không ăn thì thôi có quyền rời khỏi bàn ăn và không được ăn gì cho đến sáng hôm sau, thế là nó đứng dậy ra góc phòng chơi đồ chơi. Bà nội lại thương cháu, lật đật bỏ đũa đứng dậy chiên trứng và dỗ dành nó ăn. Bực mình tập 3

Trong bữa ăn, thằng bé không biết mời người lớn. Bà cũng xuề xòa cho qua, bảo thôi cháu nhỏ cho ăn trước kẻo đói bụng; trẻ con cần gì khách khí, lễ nghĩa. Bực mình tập 4

bame_rojo
    Tôi rất bực mình khi mẹ chồng cứ can thiệp vào cách dạy con của mình. Ảnh minh họa

Kể sơ sơ nhiêu là các mẹ đủ thấy em muốn lên máu cỡ nào rồi. Nếu tình hình này tiếp diễn, có lẽ con em trở thành đứa trẻ bất trị mất thôi. Đành phải cứng rắn với bà trong cách dạy con thôi!

Em bàn với chồng kế hoạch, cũng may anh hiểu rõ vấn đề và rất đồng cảm. Để kế hoạch thành công, em đề nghị chồng lánh đi công tác mấy ngày để em "chiến" với mẹ chồng. Em xin cho con nghỉ học 1 tuần rồi xin nghỉ phép 1 tuần, bắt đầu kế hoạch.

Buổi trưa đó, em cố tình nấu những món con trai em không thích ăn. Bổn cũ soạn lại, thằng bé không chịu và đòi ăn trứng. Bà nội lại đứng dậy đi chiên. Em đợi bà chiên xong bưng đĩa trứng lại bàn. Thằng nhỏ chộp ngay đĩa trứng định ăn thì em đánh mạnh tay nó, bắt nó ăn hết phần cơm của em làm, không được đụng đến trứng vì hôm qua ăn rồi. Thằng bé nhất định không ăn và hất chén cơm xuống đất. Chỉ chờ có vậy em đến ngay góc phòng lấy cây roi đã chuẩn bị sẵn quất 2 phát vào mông con không để bà nội kịp phản ứng. Con khóc ré lên và chạy lại chỗ bà nội cầu cứu, em quát ngay:

- Bước ra đây, con càng trốn thì mẹ sẽ càng đánh đau hơn nữa.

Rồi quay sang mẹ chồng, làm mặt giận dữ:

- Mẹ, mẹ mà càng bao che cho nó, con sẽ càng đánh nó dữ hơn nữa đó.

Chưa bao giờ thấy con dâu nổi khùng như vậy nên bà sợ, buông cháu ra ngay để mặc em xử nó và bỏ vào phòng, có lẽ bà giận vì em dám ngang nhiên đánh cháu yêu của bà trước mặt bà. Trị thằng con xong, em dọn dẹp bếp núc xong, cho con lên phòng ngủ trưa sau đó mới xuống phòng thưa chuyện cùng mẹ chồng.

condau-5455-1403863933
    Dù rất sợ mâu thuẫn với mẹ chồng, nhưng vì con nên em. Ảnh minh họa

Em phân tích cho bà thấy rằng em cũng biết bà thương cháu, và em cũng cảm kích vì điều đó. Nhưng thằng bé được chiều quá đã bắt đầu sinh hư, nếu cứ tình trạng này lớn lên nó sẽ càng lúc càng hư hỏng, khó dạy… Bà bảo nó con nít biết gì mà dạy, mà em hung dữ với nó có mà em muốn dằn mặt bà thì có và kêu em về phòng cho bà nghỉ. Em biết bà đang giận nhưng cũng thấy thoải mái trong lòng vì ít ra cũng đã rút ruột rút gan chia sẻ cho bà hiểu nỗi lòng mình.

Những ngày tiếp sau đó em vừa luấn luyện thằng bé theo cách của em (thằng bé sau vụ đó sợ em một phép luôn, nói gì cấm cãi và cứ răm rắp làm theo. Và nó cũng nhận ra rằng bà đã không còn có thể bảo vệ được nó nữa nên không đến cầu cứu) vừa tìm cách xoa dịu ba mẹ chồng. Lúc thì sai thằng bé lên mời bà xuống ăn cơm, em bảo nó nếu không mời được bà xuống thì cả nhà sẽ cùng nhịn, khi thì cắt đĩa trái cây sai nó bưng lên mời bà ăn, nói là mẹ mời bà ăn tốt cho sức khỏe. Cứ thế, thằng bé đi làm thiên sứ giảng hòa giữa 2 người phụ nữ. Sau 1 tuần thiết quân luật với thằng con và cả mẹ chồng, em đã đạt được mục đích của mình:

- Với con: Ăn cơm đã biết mời người lớn, biết phụ em dọn cơm, dọn bàn sau khi ăn; mẹ nấu gì ăn đó không dám đòi hỏi nữa (em mẹ mìn lắm, đòi hỏi là em cho nhịn luôn khỏi ăn, em không sợ con đói đâu các mẹ), ngoan ngoãn chơi đồ chơi cũ không mua đòi mua đồ chơi mới nữa, hư thì chịu phạt chứ không chờ bà bênh…

- Với mẹ chồng: Sau khi thấy thằng cháu cưng thay đổi đến chóng mặt, bà dù cũng tỏ vẻ hài lòng nhưng không thể hiện ra mặt, cứ im im với em. Nhưng kể từ đó bà không can thiệp đến cách dạy con của em nữa. Chỉ phụ giúp em trông con, đưa đón cháu đi học và tắm rửa thôi. Sau chuyện đó, không khí trong nhà em đã trở lại như xưa, em lại cảm thấy rất thoải mái khi sống cùng mẹ chồng.

Lên diễn đàn và cả nói chuyện với những mẹ xung quanh, em thấy có rất nhiều người ức chế chuyện này lắm. Em chia sẻ với các mẹ 4 bí quyết đơn giản này của em thôi, hy vọng cũng sẽ giúp các mẹ “mạnh mẽ” vùng lên giành lại quyền được dạy con.

Tìm kiếm sự hỗ trợ từ chồng: Gạch đầu dòng này rất quan trọng nha các mẹ, phải có người hậu thuẫn phía sau luôn ủng hộ mình thì mới vững tâm mà chiến đấu đến cùng được. Nhưng cần khôn khéo, đừng để anh ấy rơi vào tình huống khó xử giữa mẹ và vợ.

Biết người biết ta trăm trận trăm tháng: Trước khi tuyên chiến các mẹ cần phải hiểu rõ tính cách mẹ chồng để nghĩ kế đối phó cho phù hợp. Phải biết cứng rắn khi cần thiết, và nhẹ nhàng ngọt ngào đúng thời điểm. Đặc biệt, dù có nóng giận, bực bội thế nào cũng không được vượt qua giới hạn của con dâu, luôn lắng nghe và tôn trọng mẹ chồng.

Thiết quân luật với con: Đã làm là phải làm cho tới cùng luôn, cần tỏ rõ thái độ và uy quyền của người mẹ, nhưng tuyệt đối không được chỉ trích, nói xấu cách dạy dỗ của bà với con. Khi trẻ làm sai điều gì cần kiên nhẫn giải thích cho trẻ hiểu. Cũng như với mẹ chồng, các mẹ cũng cần mềm nắn rắn buông với con mình đúng lúc.

Cố hết mình để giành chiến thắng cuối cùng: Nếu dở dở ương ương khi đang ở trong cuộc chiến, không khéo các mẹ sẽ rơi vào tình cảnh con không dạy được mà còn mất uy tín với nhà chồng và mất luôn quyền dạy con của mình nữa.

Chúc các mẹ thành công, ai lập được chiến công nào chia sẻ với em nha!

Xem thêm các bài viết khác

https://www.webtretho.com/forum/f4405...h-bau-2220431/
    https://www.webtretho.com/forum/f4405...-minh-2217563/
    https://www.webtretho.com/forum/f4405...oi-me-2213082/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 257 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các nàng dâu bây giờ thật không biết coi ai ra gì.
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chỉ that khon kheo.nhug cug may la co su dog thuan cua ck
    comment by WTT mobile view
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Quan điểm của mình là không nên gây chiến với mc về cách dạy con. Dù sao các bà cũng xuất phát từ tình yêu thương con cháu. Hơn nữa, mình rất sợ bà buồn. Thà ko đụng chạm còn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 347 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Vợ chồng em không cùng quan điểm dạy con, hơn nữa chồng em rất bênh mẹ. Thường thì khi có xung đột, chồng em luôn mắng em, thế nên em chọn cách im lặng.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 119 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Riêng chuyện dạy con, em rất nguyên tắc. Kể cả chồng em cũng phải nhượng bộ. Dạy con thì luôn phải có một người cứng, người mềm; hơn nữa với ông bà phải kiên quyết ngay từ đầu. Em mỗi lúc ngồi nói chuyên với ông bà toàn thủ thỉ nhờ ông bà dạy cháu giúp. Nói là nói vậy thôi, chứ mình dạy con là chính, nhưng mỗi lần thủ thỉ thế là ông bà hiểu chuyện dạy condạy cháu rất quan trọng và không thể dung túng được.
    • 237 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Tội bà mẹ chồng quá, nhưng mà bà càng chiều cháu cháu càng hư. Chị mà gặp mẹ chồng em thì chắc chị phải xách va li đi sớm quá. Mẹ chồng em không có nhường nhịn con dâu vậy đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 321 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mẹ này may mắn có chồng ủng hộ nên áp dụng được cách này chứ chồng mà cứ bênh mẹ chằm chặp dù đúng dù sai thì mệt đầu lắm
    • 390 Bài viết

• 321 Được cảm ơn

Vớ vẩn
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có 2 đứa con gái và tất nhiên mình cũng đã dùng biện pháp này ngay từ đầu để trị con và mẹ ck! Mới đầu bà cũng xót cháu lắm nhưng riết cũng lơ đi lun!vì mình đã áp dụng ngay từ khi bé còn nhỏ! Bây jo ở nhà mình nuôi con nhàn nhất! Cũng k ai có thể xen vào việc mình dạy con!các bé rất thông mih! Biết ai bênh mình nên nhõng nhẽo bởi vậy phải cứng ngay từ lúc đầu thì về sau sẽ dễ dạy dỗ hơn
    • 81 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

xin hỏi các bậc cha mẹ coi con dâu là j ạ
    • 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Sao giống nhà m thế. Phát điên lên đc
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 13 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

không khéo thằng bé sợ mẹ nó như sợ cọp
    , thay vì bực mình từng tập dằn mặt mẹ ck thì thương lượng với bà nhiều tập tỉ tê riết bà cũng hợp tác dạy con mình thui,bà dạy ck bạn thế nào? cũng ko đến nổi nên bạn mới lấy làm ck đúng ko

hãy thận trọng tương lai mình cũng là mẹ ck con dâu đanh đá hỗn xược mình sẽ buồn rất nhiều
    xin lỗi chủ top nhé vì mỗi người 1 ý

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hh2015
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

tuy có thể có một số các vị lớn tuổi trong diễn đàn không đồng tình với cách xử lý trên của tác giả nhưng xin hỏi, liệu bà chiều cháu quá mức và nuông chiều để sau này trẻ có tính nhỏng nhẻo, đua đòi, yêu sách như vậy là đứng sao, hoặc gặp trường hợp đó chẳng lẽ lại làm ngơ để con mình hư và cứ mỗi làm làm sai thì lại có bà chống lứng cho, tạo nên thói ỷ lại

Gởi từ ứng dụng Webtretho của iloveu291099dn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu ngại đụng chạm mc ko lẽ nhin con hư mà bất lực sao
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu ngại đụng chạm mc ko lẽ nhìn con hư mà bất lực sao
    • 176 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Em cũng phải làm rắn như chị này. Ở cùng bm chồng, ông bà chiều cháu kinh khủng. Lúc nó hư, em cùng chồng đóng chặt cửa phòng cho nó 1 trận, thể nào nó cũng đòi chạy đi tìm ông bà hoặc gào lên bà ơi cứu con. Em có chồng ủng hộ nạt luôn hoặc là ngoan thì bố mẹ tha, ko thì ra khỏi nhà, ko có ông bà nào cứu đc hết. Biết thừa bà đứng ngoài xót cháu lắm nhưng 1-2 lần như thế là biết quan điểm của mình, ko dám can thiệp nữa.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của xiaohaha106
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 279 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thefriend Xem bài viết
    Các nàng dâu bây giờ thật không biết coi ai ra gì.
    Theo ý bạn thì cô con dâu đó phải nhất nhất nghe theo lời mẹ chồng, dù biết điều đó sai rành rành ra, như vậy mới gọi là fải đạo, đúng không?

Vớ vẩn!
    Gia đình gia đình, vương vấn bước chân ra đi, ấm áp trái tim quay về
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ui ngộ. Bạn sống không có chủ kiến hay nguyên tắt à. Chồng m mà mắng m nếu m không sai, lần 1, lần 2, lần 3 là xác định cmn xách vali ra toà. M ko khuyên b hỗn xược với bmc hay vs ck hay cái gì cả. Chỉ là làm ng phải sống đúng, ko thẹn vs lòng, ko quy luỵ ai. Nắm được, buông được.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

M cũng từng là một đứa trẻ, từng bị bm đánh mắng, dạy dỗ lúc bé tí, và m chưa bao giờ có cái suy nghĩ sợ mẹ như sợ cọp. Bù lại cái gì m cũng biết làm. Bước ra đời m đủ tự tin m sẽ ko bị đói vì có đôi bàn tay và sức khoẻ, đủ tự tin một m vẫn có thể nuôi con, dạy con tốt. Ng ta kể đánh mắng con thì bạn nói vậy nhưng b có biết ở một góc khác một khía cạnh khác ng ta nói gì, làm gì với con ko? Mỗi ng một cách dạy, m ko khuyến khích đánh con. Đánh con thì mẹ la ng đau nhất chứ ai, nhưng lớn lên con hư, con thành đứa bỏ đi của xã hội thì mẹ lại là ng sống không bằng chết.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4