TIN TÀI TRỢ.

Cậu bé hiếu học này thực sự khiến em khâm phục quá các mẹ ạ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.2K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Ở tận xã miền núi xa xôi, nghèo khó huyện Hoành Bồ, tỉnh Quảng Ninh, cậu bé Thành Đạt luôn mơ ước tha thiết được đi học tiếng Anh. Ở trường, rồi xã, thị trấn nơi em sống đều không có trung tâm dạy tiếng Anh nên mỗi tuần, cậu bé lại cùng mẹ vượt qua quãng đường dài tổng cộng 240 km ngoằn ngoèo, hiểm trở để đi học tiếng anh tại tp Hạ Long.Đường xa như thế, chị Năm - mẹ của bé Đạt luôn đặt mình trong tâm thế sẵn sàng cho mọi tình huống xảy ra trên đường. Có hỏng xe, thủng lốp vẫn phải chuẩn bị sẵn một bộ bơm vá săm xe. Có những lần, cứ đi một đoạn lại phải bơm một đoạn để đến chỗ vá xe. Hỏng ở đâu thì chữa ở đó. Gia đình Đạt cũng có hoàn cảnh rất khó khăn. Ngôi nhà của em được ghép vách, che nilon tạm bợ, còn tiền học tiếng Anh thì được mẹ nỗ lực đóng bằng … “trả góp”.
    Khó khăn là thế nhưng hiện Đạt là học trò duy nhất tại trường tiểu học của em biết tiếng Anh. Nhờ vào sự nỗ lực của bản thân và phương pháp học tiếng anh hiện đại, Đạt nói tiếng Anh khá trôi chảy, trở thành nguồn cảm hứng ham học hỏi của nhiều phụ huynh và các bạn nhỏ trên cả nước.

https://www.facebook.com/apaxfestiva...7033420866947/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Có phải cậu bé Thành Đạt hiện tượng mxh từ cuộc thi hãy tin ở con k mn?
    E có xem được trên thời sự vtv 1 đợt nọ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thật chứ xa thế này, đường đèo nguy hiểm thế này thằng con em có đòi e cũng cho ở nhà cho nó lành
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Được bộ trưởng Giáo dục tặng bằng khen, lại còn được shark Thủy của apax english tặng học bổng toàn phần nữa.
    Cũng xem là cái kết có hậu với cả 2 mẹ con cậu bé sau tất cả những khó khăn, nỗ lực và tinh thần hiếu học, vượt lên trên mọi hoàn cảnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanquan303 Xem bài viết
    Có phải cậu bé Thành Đạt hiện tượng mxh từ cuộc thi hãy tin ở con k mn?
    E có xem được trên thời sự vtv 1 đợt nọ
    Đúng rồi chị ạ. Hôm trước tình cờ xem được video về bạn Đạt trên fb mà em cũng phải nghĩ ngợi đấy chị ạ. Con nhà em điều kiện sống cũng gọi là đầy đủ, đi học cách nhà chưa đầy 1 km mà sáng nào cũng phải gọi chán mới dậy. Môn tiếng anh kém, em cô giáo đến nhà dạy thì học hành không nghiêm túc, học kiểu chống đối, chán lắm chị ạ.
    Em cũng cho con xem video của bạn Đạt này, có vẻ cũng hiểu chuyện lắm mà k biết thế nào
    Hạnh phúc đâu dễ kiếm tìm, em vẫn đứng đây chờ anh đi tìm
    Nếu không còn ai khác, hãy ở yên em sẽ đi kiếm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 110 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthanhhue012 Xem bài viết
    Thật chứ xa thế này, đường đèo nguy hiểm thế này thằng con em có đòi e cũng cho ở nhà cho nó lành
    Thế mới đáng khâm phục chị ạ. Bản thân em cũng tự hỏi, nếu đó là em, chắc em cũng ko thể kiên trì, không thể tin tưởng ở con đc như vậy.
    Hạnh phúc đâu dễ kiếm tìm, em vẫn đứng đây chờ anh đi tìm
    Nếu không còn ai khác, hãy ở yên em sẽ đi kiếm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

So với mấy bạn tham gia cuộc thi hãy tin ở con như cậu bé Thiên Minh, em thấy bạn Đạt này nói tiếng anh cũng bình thường mà, làm gì đến mức mà đi đâu cũng thấy mọi người tung hô như thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 199 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamai8884 Xem bài viết
    So với mấy bạn tham gia cuộc thi hãy tin ở con như cậu bé Thiên Minh, em thấy bạn Đạt này nói tiếng anh cũng bình thường mà, làm gì đến mức mà đi đâu cũng thấy mọi người tung hô như thế.
    Ko biết quan điểm của bạn là gì nhưng đối với bọn trẻ nhiều khi không thể so sánh ở khả năng giỏi tiếng Anh hay ko mà ở rất nhiều mặt khác. Nên nhớ em là người dân tộc thiểu số miền núi, cả trường k ai biết tiếng anh mà em vẫn cùng mẹ vượt cả mấy trăm km mỗi tuần đi học. Chỉ riêng cái tinh thần ấy thôi cũng đáng để cảm động và truyền cảm hứng cho nhiều người rồi.

Rồi còn hoàn cảnh em nhà nghèo, điều kiện học ko đầy đủ nhưng Đạt vẫn nỗ lực học và nói tiếng anh được như này là không hề thua kém gì so với nhiều bạn nhỏ khác cũng đang học ở apax english cả. Học tiếng anh giỏi thì rất nhiều bạn giỏi nhưng để có được nghị lực và tinh thần hiếu học như vậy thì k phải ai cũng có đâu

Mn so sánh như vậy là quá khập khiễng rồi.
    • 88 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Con nhà em cũng tham gia cuộc thi hãy tin ở con hồi đầu năm và e cũng may mắn được theo dõi hành trình của cậu bé Đạt này. Một câu chuyện xúc động, một tấm gương hiếu học đáng ngưỡng mộ nhưng ở đâu đó, em thấy được cậu bé Đạt thực có những tố chất về sự tự tin, chủ động chia sẻ, chủ động nói lời yêu thương và mơ ước của mình. Không phải cậu bé nào cũng làm đc như thế đâu cm ạ.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cũng xem là cái kết có hậu với cả 2 mẹ con cậu bé sau tất cả những khó khăn, nỗ lực và tinh thần hiếu học, vượt lên trên mọi hoàn cảnh.