TIN TÀI TRỢ.

Cần phải cấm bọn trẻ đọc Đôrêmon, nó góp phần làm hư bọn trẻ!

• 4.97K Lượt chia sẻ
  • 124K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn chủ thớt đã ủng hộ Mon của e nhé. E học đại học rồi mà vẫn mê doraemon điên cuồng luôn đây này. Trên youtube ra phim mới hay cũ j là e coi hết sạch. Nhờ Mon mà e học đc ý thức bảo vệ mtrường này, tình cảm gia đình đáng quí này, tình bạn bè đáng trân trọng này,... nếu được thì thớt nên nhắn lại với chị gái vào đây để xem ý kiến của những người khác xem suy ngĩ của chị ý có kì dị quá k. Doraemon là biểu tượng văn hóa của Nhật, được đem vào ctrình giảng dạy ở nhà trường, đc cấp giấy khai sinh và trở thành công nhân của Nhật. Thử hỏi 1 bộ truyện dạy hư trẻ em liệu có được ủng hộ tới thế k tại 1 cường quốc phát triển về văn hóa và ý thức con ng như Nhật Bản. K có bản lĩnh dạy con thì cũng đừg đổ tội cho Mon 1 cách vô lí như vậy chứ. E hay vào WTT để xem ý kiến của các mẹ nhưng chưa cmt bao h lần này bức xúc quá phải vì Mon ra tay cmt thôi
    comment by WTT mobile view

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mong người viết đọc hết đoạn này để thấy được rằng liệu như vậy là đúng hay sai nhé =)

Cái này e k nói đến các vấn đề đại loại như các tập như Doraemon ra đời hay Tạm biệt Doraemon hay Đêm trước đám cưới Nobita hay tập Gặp lại bà nhé. Cảm động lắm đấy

Giờ em nói thẳng nhé. Em nghĩ ji nói nấy nè. Sao não cô ngắn quá vậy. 1 bộ truyện gắn liền với hàng ngàn tuổi thơ. Với biết bao nhiêu người. Giờ nói vậy mà coi được à. Tại sao cái suy nghĩ tiêu cực như vậy lại coi được. Tại sao Doraemon lại được cấp giấy chứng nhận công dân Nhật Bản. Tại sao Doraemon lại có cả 1 bảo tàng riêng????? Tại sao???? Tại vì con người bây giờ k biết cảm nhận. Con người luôn cho rằng bản thân mình đúng. Con người luôn thấy cái trước mắt mà k thấy cái cụ thể, cái ẩn ý trong nó. Tại sao sau mỗi lần chaien bắt nặt bạn bè đều bị doraemon xài bảo bối để trừng trị. tại sao Xeko khi cùng Chaien bắt nạt Nobita đều bị Doraemon trừng trị. Tại sao đôi lúc Xeko cũng bị Chaien bắt nạt. Tại sao..... Tại sao nobita dù bị bắt nặt vẫn chơi vui cùng các bạn. Nobita khi cố ăn cắp tiền đều có 1 kết quả nhất định mà 100% nó k có tốt đẹp là bao nhiêu. TẠI SAOOOOOOO????? HẢ. CÓ PHẢI VÌ BÂY GIỜ MỌI NGƯỜI SUY NGHĨ QUÁ TIÊU CỰC KHÔNG. K NHÌN THẤY ĐƯỢC SỰ VIỆC. E nói tới đây thôi để cho biết đc các bậc phụ huynh và cha mẹ bây giờ chướng ntn. K biết suy nghĩ ra sao. Luôn cho răng bản thân mình đúng. Vậy e nói như vậy liệu người viết có xem được, người viết có đọc và suy nghĩ lại. Riêng cha mẹ e thì k cấm cản ji em. Vì họ biết rằng nhưng điều ji tốt đẹp mang đến trong bộ truyện. Tại sao lại thích nó. HƠN THẾ BÂY GIỜ TẤT CẢ TRẺ EM CÓ LẺ VÌ NHỮNG NGƯỜI NHƯ VẬY MÀ MẤT ĐI 1 PHẦN CỦA TUỔI THƠ, SUỐT NGÀY CẮM ĐẦU VÔ MÁY TÍNH HAY ĐIỆN THOẠI ĐỂ CHOI GAME MÀ K BIẾT LIỆU KHI XƯA MỌI NGƯỜI ĐÃ LÀM JI ĐỂ CÓ THỂ ĐƯỢC ĐỌC NHƯNG TẬP TRUYỆN THÚ VỊ NHƯ VẬY CÙNG BẠN BÈ. CÙNG CHƠI CÁC TRÒ CHƠI DÂN GIAN, TẤT CẢ BÂY GIỜ ĐÃ KẾT THÚC. KẾT THÚC RỒI. QUÁ BUỒN CHO CÁC THẾ HỆ SAU NÀY. THẬT SỰ E RẤT BUỒN KHI ĐỌC 1 BÀI VIẾT K HỀ CÓ SUY NGHĨ NHƯ VẬY. E k còn ji để nói. Đừng hỏi tại sao. ĐỪNG HỎI TẠI SAO TRẺ EM LẠI CÀNG NGÀY CÀNG GHIỀN GAME HAM CHƠI HƠN HAM HỌC NHÉ. LỖI K PHẢI Ở BỌN NÓ ĐÂU. TRƯỚC HẾT HÃY XEM LẠI BẢN THÂN MÌNH. CẢM ƠN VÌ ĐÃ ĐỌC.
    14042042681
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc bài mà ngứa tiết quá..xưa nay chỉ đọc webtretho để tham khảo chứ ko lập nick làm gì..cơ mà nay phải lập nick để comment cho đỡ ngứa..chị cần phải hỏi chị của mình là: theo chị truyện gì là tốt cho con chị???đưa ra cái nào phản biện vỡ mồm cho em..truyện nào chả có chính diện và phản diện?? Kể cả truyện cổ tích thế giới hay truyện dân gian Việt Nam...bao nhiêu truyện cổ tích còn có âm mưu, mưu toan giết người, lừa đảo..v..v..

Túm lại bả đưa ra lý lẽ vậy thì bả nhốt con vào 1 xó đừng đưa ra xã hội làm gì nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

loại ngu lồl đ có tuổi thơ thì có thông não nó ngàn năm nó cũng chả biết truyện gắng liền vs tuổi thơ là cái mẹ gì, đm làm mẹ mà biết nghĩ cho cảm nhận của con cái.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

như thể mấy con gái mẹ càng trẻ càng ngu dốt ra hay sao ấy.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chính xác truyện Doraemon toàn chỉ thói hư tật xấu với khiêu dâm, Japan thì toàn khiêu dâm còn gì, ko cho con cái đọc là đúng, truyện tranh Japan chỉ dạy hư trẻ mà thôi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đồng ý với ý kiến của chủ thớt. Nên cho các cháu bé đọc lịch sử đảng ngay từ nhỏ để tránh những nội dung không phù hợp.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RaildenMei Xem bài viết
    Chính xác truyện Doraemon toàn chỉ thói hư tật xấu với khiêu dâm, Japan thì toàn khiêu dâm còn gì, ko cho con cái đọc là đúng, truyện tranh Japan chỉ dạy hư trẻ mà thôi
    Quái quỷ gì thế này. Đọc Đôrêmon mà nghĩ đến khiêu dâm thì tôi nghĩ chủ nhân của những lời này một là thanh niên nghiêm túc đến nỗi mặc áo dài đi ngủ. Còn hai là một fan cứng của JAV ) Cho nên đi đến đâu, nhìn cái gì cũng nghĩ đến JAV.
    Còn về phần người chị của chủ topic thì em bó tay rồi. Tư tưởng gì mà chỉ chăm chăm soi vào những cái xấu như vậy thì không biết sau này chị ấy sẽ dạy đứa con trở thành người như thế nào đây?
    Cái bạn nghĩ là xấu thì chưa hẳn đã xấu, mà thứ bạn cho là tốt chưa chắc gì đã tốt? Mọi thứ trên đời đâu phải chỉ được phân thành hai màu trắng đen. Là cả một bảng màu đấy. Chỉ là do cách nhìn nhận của mỗi người thôi.
    Chị ấy cũng biết đây là thời điểm mà hành vi, tâm lý, nhận thức của trẻ bị tác động bởi môi trường bên ngoài rất nhiều. Vậy thì tại sao lại cứ cấm đoán chúng đi tìm hiểu cuộc sống bên ngoài chứ.
    Bảo bọc con cái tránh khỏi những thói hư tật xấu là điều tốt, nhưng không phải bằng biện pháp cấm đoán cực đoan như vậy. Bạn có thể bảo bọc con bạn suốt cả một đời nó sao? Rồi sau này khi con bạn lớn, tất cả những quyết định của chúng bạn có quyền xen vào sao?
    Hẳn là không đâu. Vì lúc đó bạn không thể kiểm soát được những mối quan hệ xung quanh chúng nữa, thế giới của chúng sẽ càng ngày càng khác bạn. Và lời của bạn sẽ chẳng bằng sự cám dỗ của bạn bè, của sự tò mò và của cả những cám dỗ khác.Lúc chúng đến tuổi dậy thì, bạn càng cấm chúng sẽ càng làm thôi. Tâm lý phản nghịch ấy mà.
    Còn nếu bạn muốn nuôi chúng giống như như con búp bê trong lồng kính, cưng như cưng trứng, hứng như hứng hoa thì thôi rồi, rồi vô vàn những quy định, quy tắc khỉ gió gì đó. Xác định luôn là bạn đang giết con mình đấy. Vì xã hội này không như cái lồng son đầy đủ tiện nghi mà chúng đang ở hiện giờ đâu.
    Cứ cho chúng một khoảng trời riêng, để trẻ tìm hiểu, rồi để chúng nhận ra cái đúng cái sai. Dạy cho trẻ cái tính giác ngộ. Ba mẹ chỉ là người hướng dẫn, kiểm soát (đương nhiên là có chừng mực) chứ không phải là người thiết kế, áp đặt suy nghĩ của mình lên đám trẻ.
    ------------------------------
    Lời khuyên chân thành đấy. Người lớn không phải lúc nào cũng đúng, trẻ nhỏ không phải lúc nào cũng sai. Chỉ là cách nghĩ khác nhau thôi. Con cái rồi cũng sẽ trưởng thành nhưng ít nhất cũng nên cho chúng một tuổi thơ đáng tự hào để nhớ lại, chứ không phải lúc nào cũng HỌC HỌC HỌC rồi còn ĐẠO ĐỨC KINH, TAM TỰ KINH....
    HÃY ĐỂ BỌN TRẺ TỰ LĨNH HỘI, TỰ TRẢI NGHIỆM ĐÊ MẤY MÁ =.=.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomnoploso Xem bài viết
    Đồng ý với ý kiến của chủ thớt. Nên cho các cháu bé đọc lịch sử đảng ngay từ nhỏ để tránh những nội dung không phù hợp.
    Xin lỗi bạn chứ lịch sử chưa chắc đã đúng và 'sạch sẽ' nhé. Đều là được viết bằng máu và dùng để che đậy những thứ không muốn người bị người khác biết của những người có nắm quyền trong thời đại thôi.
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nomnoploso Xem bài viết
    Chính xác, cần hướng các bé nên đọc các thể loại truyện cả ngợi tấm kính, à nhầm tấm gương đạo đức HCM, về các anh hùng dân tộc như Lê Văn Tám nghịch xăng làm cháy cả kho đạn, về anh Trỗi đặt bom ám sát bộ trưởng QP Mỹ, về chị Võ Thị Sáu quăng lựừ đạn giết chết biết bao mạng người, về cuộc chiến thần thánh quýnh cho Mỹ cút - đấm cho Ngụy nhào..để hướng các cháu thành những công dân tốt xây dựng thành công CNXH chứ đừng có mãi " quá độ" như bây giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 150 Bài viết

• 534 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái gì ko hiểu, ko dạy được thì cấm y hệt tư duy của mấy chú mấy bác nhà ta.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều người có vẻ có vấn đề về đọc hiểu nhỉ, chủ thớt ở đây đang phê phán bà chị mình ko cho con đọc Doraemon, chứ không phải là người ta khuyên không nên cho con đọc Doraemon nhé.
    Còn để nói chuyện với bà chị của chủ thớt thì có nhiều cái để nói lắm, nhưng dễ dàng nhận thấy nhất thì mình đưa ra 1 điểm thế này:
    Doremon là một trong những biểu tượng trong truyện tranh của Nhật, một nước nổi tiếng về tinh thần tự giác và ý thức sống, về giáo dục, về văn hóa và nhiều thứ khác nữa. Nếu như nó ảnh hưởng xấu tới trẻ em thì người Nhật đã không chọn nó làm 1 biểu tượng văn hóa, họ không ngu si như thế.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tóm lại là giờ bạn chủ thread phải ôm lại đống truyện đúng không. Mình muốn mua trọn bộ thì thanh lý cho mình giá bn inbox nhé. Hihi
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thật sự là nếu nói Doremon là mơ mộng hảo huyền thì đúng như thế, nhưng chính sự "mơ mộng hảo huyền" ấy lại là những í tưởng được đặt lên hàng đầu của những nhà khoa học nói chung và các nhà công nghệ điện tử nói riêng. Chẳng hạn như từ bảo bối Bánh mì chuyển ngữ ( như trong cment trên) mà nay ta đã có Google Translate, hay nổi tiếng hơn hẳng là ván bay mà gần đây Google đã phát minh ra cũng là í tưởng bảo bối Thảm bay thần kì. Truyện Doremon cũng đã chỉ ra cho trẻ con biết như thế nào là xấu, như thế nào là tốt. Ví dụ như khi các bé ấy đọc và thấy Nobita thường hay lười biếng, ngủ nhiều và không chịu làm bài tập sẽ dẫn đến hậu quả bị thầy phạt, bị điểm 0. Còn khi nhìn thấy Dekhi học chăm chỉ, luôn làm bài tập về nhà thì sẽ không bị thầy quở trách như Nobita. Đối với Xuka thì sao? Các bé gái đọc và thấy rằng xuka thường rất hay chăm làm việc nhà, làm bánh, chăm học thường hay được mẹ khen, thì cũng muốn được làm theo. Doraemon ở đây không phải là dễ dãi mà là có lòng vị tha cho lỗi lầm của bạn mình, ở những khúc cuối chương truyện hầu hết mọi người đều thấy mọi lỗi lầm của Chaien, Xeko, Nobita đều được Doremon bỏ qua. Vậy còn Chaien và Xeko thì sao? Cũng tương tự như Nobita, kết quả của việc lười nhát, nói dối bạn,..đều là bị trừng phạt hay giúp cho các bé nhận thức rằng nếu mình làm những hành động đó thì sẽ có kết quả tương tự. Tại sao trẻ lại tò mò? Vì mọi người rất nhạy cảm khi nhắc đến vấn đề này. Hỏi thầy cô cha mẹ, thầy cô thì ngại còn cha mẹ thì không nói, dẫn đến người hỏi cũng ngại nói. Còn có một chi tiết xuyên suốt câu truyện mà chúng ta không hề để í là lời hứa của Doremon với cháu của Nobita rằng sẽ không bỏ rơi cậu ấy, vd như có những chương truyện Nobita làm quá đáng và điều đó khiến Doremon phải quá bực tức mà quay về tương lai, cuối cùng thì sao? Cậu ấy cũng quay lại, vì biết rằng đó là sứ mệnh, đó là trách nhiệm hay đơn giản chỉ là lo lắng cho Nobita sẽ thật sự gặp chuyện gì đó. Có thể nếu bé nào nhận ra được điều này trong lúc đọc truyện cũng sẽ cảm thấy cần tôn trọng những lời mình đã hứa, cần phải có trách nhiệm. Nếu như nói đến cả những tập truyện dài thì "tình bạn bè", "tinh thân đoàn kết" và "sự tin tưởng lẫn nhau "là 3 cụm từ mà bác Fuji muốn truyền tải cho người đọc biết nhiều nhất. Cho nên, Doremon thật ra không xấu hoàn toàn, chỉ là do cách nhìn cũng mỗi người khác nhau mà thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thật sự là nếu nói Doremon là mơ mộng hảo huyền thì đúng như thế, nhưng chính sự "mơ mộng hảo huyền" ấy lại là những í tưởng được đặt lên hàng đầu của những nhà khoa học nói chung và các nhà công nghệ điện tử nói riêng. Chẳng hạn như từ bảo bối Bánh mì chuyển ngữ ( như trong cment trên) mà nay ta đã có Google Translate, hay nổi tiếng hơn hẳng là ván bay mà gần đây Google đã phát minh ra cũng là í tưởng bảo bối Thảm bay thần kì. Truyện Doremon cũng đã chỉ ra cho trẻ con biết như thế nào là xấu, như thế nào là tốt. Ví dụ như khi các bé ấy đọc và thấy Nobita thường hay lười biếng, ngủ nhiều và không chịu làm bài tập sẽ dẫn đến hậu quả bị thầy phạt, bị điểm 0. Còn khi nhìn thấy Dekhi học chăm chỉ, luôn làm bài tập về nhà thì sẽ không bị thầy quở trách như Nobita. Đối với Xuka thì sao? Các bé gái đọc và thấy rằng xuka thường rất hay chăm làm việc nhà, làm bánh, chăm học thường hay được mẹ khen, thì cũng muốn được làm theo. Doraemon ở đây không phải là dễ dãi mà là có lòng vị tha cho lỗi lầm của bạn mình, ở những khúc cuối chương truyện hầu hết mọi người đều thấy mọi lỗi lầm của Chaien, Xeko, Nobita đều được Doremon bỏ qua. Vậy còn Chaien và Xeko thì sao? Cũng tương tự như Nobita, kết quả của việc lười nhát, nói dối bạn,..đều là bị trừng phạt hay giúp cho các bé nhận thức rằng nếu mình làm những hành động đó thì sẽ có kết quả tương tự. Tại sao trẻ lại tò mò? Vì mọi người rất nhạy cảm khi nhắc đến vấn đề này. Hỏi thầy cô cha mẹ, thầy cô thì ngại còn cha mẹ thì không nói, dẫn đến người hỏi cũng ngại nói. Còn có một chi tiết xuyên suốt câu truyện mà chúng ta không hề để í là lời hứa của Doremon với cháu của Nobita rằng sẽ không bỏ rơi cậu ấy, vd như có những chương truyện Nobita làm quá đáng và điều đó khiến Doremon phải quá bực tức mà quay về tương lai, cuối cùng thì sao? Cậu ấy cũng quay lại, vì biết rằng đó là sứ mệnh, đó là trách nhiệm hay đơn giản chỉ là lo lắng cho Nobita sẽ thật sự gặp chuyện gì đó. Có thể nếu bé nào nhận ra được điều này trong lúc đọc truyện cũng sẽ cảm thấy cần tôn trọng những lời mình đã hứa, cần phải có trách nhiệm. Nếu như nói đến cả những tập truyện dài thì "tình bạn bè", "tinh thân đoàn kết" và "sự tin tưởng lẫn nhau "là 3 cụm từ mà bác Fuji muốn truyền tải cho người đọc biết nhiều nhất. Cho nên, Doremon thật ra không xấu hoàn toàn, chỉ là do cách nhìn cũng mỗi người khác nhau mà thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con minh gio 6t , 3t đã luyện Doremon thì sống tự lập và ngoan hơn nhiều , nhưng phần lớn là do mình ngồi bên cạnh chỉ cái sai cái đúng cho bé nhận thức dc ngay từ đầu thì sau này bé sẽ bắt chước và học theo những việc làm đúng để mang đến thành quả tốt . Bé trai mình nói chuyện lúc nào cũng dạ mẹ , phụ mẹ làm việc nhà , iu lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phải vào đây lập nick rep cho đỡ tức.
    Nhiều bác bây giờ muốn trẻ nhà mình đọc lịch sử rồi tấm gương,....
    Cháu nói thẳng, các bác cho con đọc thế, cẩn thận sau này con nó lên cơn động kinh.
    Cháu không biết các bác ngày xưa, các bác đã học Lịch sử, rồi Giáo dục Công dân ( Đạo đức) bao giờ chưa mà phán như đúng rồi. Học sinh ngày nay học mấy cái môn kia ngán đến tận cổ rồi các bác ạ, các bạn cho con các bác biết hết mọi thứ rồi, sau này chắc chắn nó chả hứng thú đọc lại đống lịch sử toàn chữ trên sách giáo khoa, hay nghe thầy/cô lên lớp trong GDCD đâu. Học thì học chứ bây giờ ai lại cấm con đi đọc truyện tranh.

Không có truyện tranh, thì các con của bác chưa chắc gì đã có tuổi thơ.

1. Truyện tranh Doraemon không phải là Hentai(các bác cứ tìm google thì biết nó là gì), các bác đừng nghĩ mấy cảnh Nobita nhìn trộm Shizuka tắm là xấu nhé. Bộ anime/manga nào cũng có thôi. Chắc gì trẻ con đã hiểu, mà không nhìn bây giờ thì sớm muộn lúc các cháu lên lớp 4- 5(chưa dám nói lên cấp 2) đã có học về sinh sản rồi nhé. Rồi lên cấp 2 còn học Giáo dục Giới tính, nhìn đầy nhé. Còn nếu con bác nào mà mới bé tí đã hiểu ý nghĩa "đen tối" rồi thì bác nên xem xét lại cách dạy con của mình đi. Còn việc các bác mua phải bộ truyện có ảnh xxx thì các bác nên lật đằng sau xem truyện dành cho lứa tuổi nào nhé, không lại kêu ca in ra truyện vớ va vớ vẩn, các bác nói thế là hỏng cả 1 nền văn hóa của Nhật Bản, nền văn hóa toàn cầu ưa chuộng
    2."Doraemon" lại chính là 1 cách để con cái giúp các bác làm việc nhà.
    Mỗi khi các em muốn mua tập mới, các bác có thể đặt điều kiện chẳng hạn.
    Nhưng cháu khuyên các bác không nên làm cách này quá nhiều, cẩn thận con nó hư.
    3. Nobita, Jaien,.... mỗi nhân vật đều có khuyết điểm riêng. Nhưng nếu các bác lại lấy cái đấy để đi so bì thì cháu cũng phải chịu thôi. Sao các bác không nhìn theo một khía cạnh khác như bao độc giả Doraemon nhìn nhỉ?
    Họ nhìn thấy một Nobita tốt bụng, luôn cố gắng để khắc phục khuyết điểm. Họ nhìn thấy Jaian luôn yêu thương gia đình, bạn bè một cách thầm kín trong lòng. Quan trọng hơn cả là họ nhìn thấy một tình bạn rất đẹp, một tình bạn vĩnh cửu mà khó có những bộ truyện nào của Việt Nam có thể bộc lộ được
    Đọc Doraemon, xem Doraemon chính là một cách đúng đắn để giáo dục con trẻ. Đến cả mẹ cháu, chị cháu, bố cháu,.. ai ai cũng có kỉ niệm về những tháng ngày cùng cả lũ bạn quây lại đọc tập mới của Doraemon.

Mong sau khi đọc xong rep này, bác viết chủ đề này sẽ sang nhà xin lại bộ Doraemon, đưa cho con xin lỗi con, cô, và cảm thấy bản thân mình quá ích kỉ khi mình được đọc nhưng con không được đọc.
    Các bác dạy con thế này bảo sao nước ngoài họ chỉ trích người Việt Nam dạy con cổ hủ, kém
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào bạn, mình là một Fan hâm mộ lớn của Doraemon, và nghe bạn bình luận về bộ truyện Doraemon như vậy, mình phủ định hoàn toàn những cái bạn chỉ ra trên Blog
    + Nó tập cho bọn trẻ con tính lười biếng, hay ỉ lại, hay khoe mẽ: Truyện xây dựng ra những nhân vật điển hình là 1 cậu bé lười học, hay ỷ lại, nhưng cái ỷ lại của Nobita đôi khi nhận lại những nhân quả xấu, và qua đó bộ truyện mang lại tính hài hước, tiếng cười cho trẻ em. Với lại, trẻ con thường ham chơi hơn là học, đâu phải chỉ ở nhà đọc truyện, mà bạn lại sử dụng những cái từ ngữ nặng như thế

+ Không biết giúp đỡ bạn, hay hiếp đáp người khác: Cũng như trên, truyện xây dựng nên 2 nhân vật là Jaian và Suneo hay bắt nạt bạn bè, nhưng bạn nên nghĩ lại chúng chỉ là trẻ con? Trẻ con thì thường có những hành động gọi là bộc phát, không suy nghĩ và đó là bình thường.

+ Chỉ cho bọn trẻ cách ăn cắp, ăn trộm vặt: Bạn phải theo dõi cả nội dung câu truyện chứ. Truyện được chia làm 2 tình huống trong trường hợp này
    - Suneo và Jaian trêu chọc Nobita [Là vì Nobita đã sử dụng bảo bối đó để trêu 2 nhân vật kia - Đây là luật nhân quả, hoàn toàn bình thường)
    - Nobita nhờ Doraemon cứu, Doraemon ra tay giúp đỡ: Đây là hành động mang đậm chất tình bạn ở đây, mình tưởng nó sẽ luyện cho trẻ em tính đoàn kết, dạy cho trẻ em biết hành vi lấy trộm là không tốt, sẽ nhận lại hậu quả khôn lường

+ Tăng cao sự tò mò giới tính ở bọn trẻ con: Bạn thử nghĩ xem? Bộ truyện dạy trẻ con lấy trộm là ngoài thực tế, chúng sẽ lấy trộm sao, bộ truyện dạy chúng khoe thân, chúng sẽ khoe thân ngoài thực tế? Đó là 1 suy nghĩ sai lầm

+ Yêu đương nhăng nhít, vớ vẩn: Mình thấy đây là 1 bộ truyện tranh giải trí, chêm xen chút tình cảm có sao không? Đây không phải tình cảm đôi lứa, mà chỉ là trẻ con quý mến nhau: giúp đỡ nhau trong học tập,......... Nó hoàn toàn có lợi với độ tuổi đi học của trẻ con....

+ Hay vòi vĩnh: Hành động vòi vĩnh của Nobita đều xuất phát từ những hành vi rất nhỏ mà trẻ con hoàn toàn có:
    - Với Suneo: Cậu bé giàu có, hay khoe khoang,..... và đặc biệt là hay viện lý do để gạt Nobita ra rìa, hỏi tại sao Nobita không thèm? Nhưng cũng có lúc Doraemon không đáp ứng những nhu cầu của Nobita. Đâu phải lúc nào cậu vòi vĩnh là được đáp ứng đâu?
    - Với Jaian: Hay bắt nạt Nobita, hẳn Nobita sẽ thấy ghét và muốn đáp trả cậu? Chuyện này hoàn toàn có trên thực tế, đâu chỉ xuất hiện trong truyện tranh, và cũng như trên, đôi lúc, Doraemon không đáp ứng nhu cầu của cậu

+ Không thực tế: Bạn nên nghĩ rộng hơn? Những bảo bối của Doraemon ra đời là nền tảng cho khoa học thế giới hiện nay đi lên, bạn không thấy nhiều bảo bối của Doraemon đã được các nhà khoa học nghiên cứu và khẳng định có thể trở thành sự thật! Truyện dạy trẻ con biết ước mơ, chứ không phải là mơ mộng những điều phi lý như bạn nói nhé

Cảm ơn bạn đã đọc
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bây giờ bạn hãy cho con mình đọc những loại sách như vậy, để xem chúng phản ứng như nào nhé, trẻ thích 1 quyển sách đầy chữ hay 1 quyển sách có các tranh vẽ, nhân vật,.....
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nói chung con ai người đó phải tự biết quản, chứ các mẹ không biết nuôi dạy con, để con hư hỏng thế này thế nọ rồi đổ vỏ cho Doraemon thì đâu có được.
    Trẻ em Nhật vẫn đọc Doraemon đấy thôi, thậm chí người lớn bên ấy họ cũng thần tượng Doraemon, và dân nước người ta vẫn văn minh, đất nước vẫn phát triển, vẫn là cường quốc.
    Đấy, là do cách người lớn dạy trẻ con cả thôi ạ, đừng vì bản thân làm hư con, rồi lại nói do con đọc truyện này truyện nọ.