TIN TÀI TRỢ.

nên chuẩn bị những gì để cho con tự tin đi du học ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.22K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,058 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình dự tính 2 năm nữa cho con mình đi du học, cho mình hỏi mình nên chuẩn bị những gì cho con khi con chuẩn bị xa nhà và không có người thân bên cạnh chăm sóc ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Chờ kích hoạt
    • 4 năm
    • 164 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Du học nước ngoài hay học trường quốc tế trong nước đều có hai mặt. Bạn cần cân đối mong muốn của gia đình, nguyện vọng của con và khả năng thích nghi của con.

Du học nước ngoài, học sinh tiếp xúc với môi trường quốc tế hoàn toàn nên có nhiều mặt lợi như khả năng tiếng Anh sẽ tiến bộ nhanh, cọ xát nhiều với phong cách học tập, tác phong hiện đại, tiên tiến, ...Nhưng đối với những học sinh chưa được trang bị kỹ càng trước du học, các em dễ bị sốc văn hóa, không theo kịp áp lực học tập hay sa đà vào những thú vui giải trí/thói quen không lành mạnh vì quá được tự do.

Ngược lại, học ở trường quốc tế (ở đây chúng tôi đề cập đến các trường quốc tế đúng chuẩn giảng dạy chương trình quốc tế 100% hoặc song ngữ được cấp phép giảng dạy chương trình giáo dục quốc tế), cha mẹ dễ dàng đồng hành cùng con trong mỗi tiến trình học tập để định hướng và hỗ trợ cho con một mức vừa đủ. Chi phí học tập và sinh hoạt cho con cũng nhẹ nhàng hơn đi du học. Học sinh được học chương trình và thụ hưởng các hoạt động ngoại khóa, rèn luyện kỹ năng theo mục tiêu và phương pháp giống như tại nước bản xứ. Dù sao, môi trường sống của các em vẫn ở tại Việt Nam và theo học song song chương trình của Bộ Giáo dục - Đào tạo (đối với học sinh theo học trường song ngữ) thì mức độ tiến bộ tiếng Anh của các em sẽ chậm hơn một chút, khả năng tự lập cũng chưa bằng các em đi du học (một số).

Cuối cùng, chúng tôi chân thành chia sẻ, nếu cả gia đình đều mong muốn cho con đi du học, hãy để trẻ đi sớm nhất khi ở cấp 3. Ở độ tuổi nhỏ hơn, trẻ đang trong quá trình thay đổi tâm sinh lý của tuổi vị thành niên rất cần có cha mẹ bên cạnh để định hướng.

Chúc bạn và gia đình có lựa chọn đúng cho con.
    Để tìm hiểu về lợi ích khi học trường quốc tế song ngữ điển hình, mời bạn với hotline của VAS 0938 219 955 hay tham khảo thông tin tại: http://www.vas.edu.vn/index.php/vi/