TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết nhanh chóng khôi phục đà tăng trưởng cho bé suy dinh dưỡng, thấp còi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.54K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 234 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_DielacGrowPlus Xem bài viết
    Theo mô hình chu trình dinh dưỡng – vòng đời do Tiểu ban dinh dưỡng của Liên Hiệp Quốc đưa ra tại Hội nghị dinh dưỡng về những thách thức cho thế kỷ 21 thì “trẻ em thấp còi về sau trở thành người lớn cũng có chiều cao thấp”.
    Mình k biết là mô hình này các bác sĩ có dựa trên nghiên cứu nào không chứ mấy đứa ở dưới quê em á, hồi nhỏ thấp còi kinh dị luôn mà giờ cũng cao lớn phổng phao thấy sợ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 660 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dumienna Xem bài viết
    Mình k biết là mô hình này các bác sĩ có dựa trên nghiên cứu nào không chứ mấy đứa ở dưới quê em á, hồi nhỏ thấp còi kinh dị luôn mà giờ cũng cao lớn phổng phao thấy sợ
    Theo mình nghĩ thì nghiên cứu ở vùng miền nào đó thôi, kiểu như bốc theo ngẫu nhiên rồi theo dõi. Chứ cậu mình thấp tè, vợ cậu cao, sinh ra 3 người con, anh Hai cao 1m75 sinh năm 79 nha, chị gái 82 cao 1m55, bé Út 83 1m45. Hihi. Vậy đó, nhà cũng có điều kiện lắm nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 795 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Cảm giác con sụt cân cảm thấy như mình có lỗi vậy đó, nên khi con bệnh hay biếng ăn là trong lòng như có một cảm giác lo sợ tột cùng. Nghe các mẹ nói thế để em kiểm tra lại xem tình trạng con mình có ổn không nữa, hơi lo lo.
    Nói các mẹ đừng ném đá chứ mình chẳng bao giờ cân đo con nha. Mình cho ăn cũng khoa học lằm, cũng theo tháp dinh dưỡng mà cân đối bữa ăn cho con. Cân đo khiến mình áp lực chẳng còn tâm trí mà nghiên cứu thức ăn mới cho con.
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 234 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xingrong01 Xem bài viết
    Theo mình nghĩ thì nghiên cứu ở vùng miền nào đó thôi, kiểu như bốc theo ngẫu nhiên rồi theo dõi. Chứ cậu mình thấp tè, vợ cậu cao, sinh ra 3 người con, anh Hai cao 1m75 sinh năm 79 nha, chị gái 82 cao 1m55, bé Út 83 1m45. Hihi. Vậy đó, nhà cũng có điều kiện lắm nha.
    Chắc đúng là ngẫu nhiên thiệt, nói chi xa trong nhà chồng em nè, mấy anh chị em cùng cha cùng mẹ cũng cao thấp tè le hết trơn, hổng có đồng đều chi cả. Bên cạnh đó cũng phải tùy thuộc vào anh nào có gen trội nào của Ba hoặc Mẹ nữa. Vừa có gen tốt mà vừa được bổ sung đầy đủ vi chất phù hợp giai đoạn thì quá tốt còn gì mẹ nó hen.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,372 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mathangku Xem bài viết
    Nói các mẹ đừng ném đá chứ mình chẳng bao giờ cân đo con nha. Mình cho ăn cũng khoa học lằm, cũng theo tháp dinh dưỡng mà cân đối bữa ăn cho con. Cân đo khiến mình áp lực chẳng còn tâm trí mà nghiên cứu thức ăn mới cho con.
    Mỗi tháng ở trường học của con đều có cân đo và ghi trong bảng tăng trưởng dán trước cửa lớp để phụ huynh xem đấy.
    Hè này con nghỉ cả tháng ở nhà nên đi chơi hơi nhiều. Thấy sút cân xíu rồi đấy.
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 234 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Mỗi tháng ở trường học của con đều có cân đo và ghi trong bảng tăng trưởng dán trước cửa lớp để phụ huynh xem đấy.
    Con mình thì cứ ở nhà là tăng cân hơn ở lớp
    • 93 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dumienna Xem bài viết
    Con mình thì cứ ở nhà là tăng cân hơn ở lớp
    Mình chăm con mình tất nhiên là phải tốt hơn người ta chăm rồi mẹ nó nhỉ
    • 58 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chỉ thấy đầu năm đi học thôi chứ cuối năm k có đâu bạn ơi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đã cố gắng chăm con mình theo hướng dẫn của bác sĩ , hàng ngày bé đi học , chiều về ăn cơm rồi tối mình cho uống thêm sữa pediasure . thậm chí mình còn bổ xung thêm cả váng sữa hay tổ yến nũa mà sao con mình vẫn cứ còi các mẹ ơi . mình thấy buồn quá . các mẹ có cách nào chăm bé để bé phát triển tốt hơn không chỉ giúp mình với
    • 55 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haidang211210 Xem bài viết
    mình đã cố gắng chăm con mình theo hướng dẫn của bác sĩ , hàng ngày bé đi học , chiều về ăn cơm rồi tối mình cho uống thêm sữa pediasure . thậm chí mình còn bổ xung thêm cả váng sữa hay tổ yến nũa mà sao con mình vẫn cứ còi các mẹ ơi . mình thấy buồn quá . các mẹ có cách nào chăm bé để bé phát triển tốt hơn không chỉ giúp mình với
    mẹ nó ơi, chắc do cơ thể con mẹ nó không chịu hấp thụ rồi, với cả việc ăn tổ yến cơ thể bình thường nhiều khi chỉ hấp thụ khoảng 15% thôi đừng nói đến việc cơ thể bé không chịu hấp thụ như bé nhà mẹ nó thì chắc cũng ko hấp thụ được bao nhiêu rồi. Mà vừa pediasure vừa váng sữa thì ngán chết, pediasure nó có quà nhiều đường, có thể làm trẻ biếng ăn thêm nữa đó mẹ, dzai nhà em là cự tuyệt ko chịu uống sữa ấy, em thử cho con uống cái Dielac Grow Plus này xem, nó phù hợp với thể chất các bé Việt nhà mình, dễ hấp thụ hơn, con nhà em uống mấy lần có vẻ thích í. em thấy trong này có thực đơn lý tưởng cho bé SDD nè, mẹ nó áp dụng thử đi
    https://www.webtretho.com/forum/f4278...p-coi-2077964/
    • 69 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haidang211210 Xem bài viết
    Tư vấn từ chuyên gia:
    Có nhiều nguyên nhân đưa đến SDD nói chung cũng như SDD thấp còi nói riêng, nhưng có thể tạm chia là 3 nhóm là thức ăn, bệnh tật và chăm sóc.

(1) Về thức ăn, rõ ràng nhất là tình trạng cung cấp không đủ (gia đình nghèo, hoặc sống ở vùng hẻo lánh không có nhiều lựa chọn về thức ăn, hoặc bé ăn ít mà hoạt động thể chất nhiều, hiếu động) hoặc đủ nhưng không cân đối các chất (thiếu đạm, quá nhiều tinh bột, thiếu các dưỡng chất vi lượng, ...). Trong phần này còn có thể nhắc đến việc lựa chọn, lưu trữ và chế biến thức ăn không đúng cách có thể làm "mất chất" của thức ăn. Ví dụ như thịt xương hầm chỉ ăn phần nước, bỏ phần cái là sai; hoặc ăn thức ăn có nhiều chất sắt nhưng đi kèm với uống nước trà lại làm giảm hấp thu sắt tại ruột.

(2) Về bệnh tật, đây có thể là nguyên nhân phụ huynh thấy rất rõ. Mỗi khi bị bệnh, bé rất dễ ăn kém và sụt cân. Ở những nước đang phát triển như nước ta, nhiễm trùng, nhiễm ký sinh trùng (tiêu chảy, sốt rét, viêm phổi, ...) là nguyên nhân hàng đầu góp phần làm tỷ lệ SDD tăng cao. Ngoài ra, các dị tật bẩm sinh ở đường tiêu hóa hay các cơ quan khác cũng làm quá trình cung cấp thức ăn trở nên khó khăn. Cuối cùng, các bệnh lý đường tiêu hóa gây kém hấp thu cũng có thể là lý do ăn nhiều mà không tăng trưởng tốt.

(3) Nhóm nguyên nhân cuối cùng là do sự chăm sóc "kém nhiệt tình" hoặc không hợp lý của người chăm sóc. Một số trường hợp bé bị bỏ rơi, hoặc do cha mẹ bận việc giao cho người khác chưa có kinh nghiệm chăm sóc nên thiếu sự quan tâm đúng mức. Trường hợp khác có thể do người nuôi thiếu kiến thức khoa học, dẫn đến những sai lầm trong nuôi dưỡng, ví dụ như ăn dặm quá sớm trước 4 tháng tuổi, hoặc bé chỉ được uống nước cháo trắng mỗi khi bị tiêu chảy, v.v...

Tóm lại, chị nên trao đổi với các BS xem bé thuộc nhóm nguyên nhân nào để tìm hướng xử trí cho hợp lý.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2