TIN TÀI TRỢ.

Trị nám, tàn nhang, trắng sáng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.12K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

CÁC CÂU HỎI VỀ NÁM

1/ Chào bác sĩ Chương Ngọc Hạnh. Hiện nay mặt tôi có nhiều vết nám do tôi chưa biết cách chăm sóc da sau trị liệu như thế nào, mong bác sĩ có thể tư vấn cho tôi cách nào để da khỏe đẹp hơn được không?

Lan Anh, 27 tuổi, Biên Hòa

Tư vấn bởi Bác sỹ chuyên khoa da liễu Orient
    Chào bạn,
    Để phòng ngừa tình trạng nám da bạn nên sử dụng kem chống nắng hằng ngày và che chắn kĩ khi ra nắng.
    Nên có một chế độ dinh dưỡng ăn uống hợp lý, bổ sung đầy đủ chất đạm, tăng cường rau quả, trái cây tươi, uống đủ nước mỗi ngày từ một lít rưỡi trở lên. Tránh thuốc lá, rượu và các loại đồ uống có chứa cafein. Tránh lạm dụng mỹ phẩm có chất tẩy lột làm bào mòn da, làm cho da dễ bị kích ứng và nhạy cảm ánh sáng.
    Khi điều trị nám nên tuân thủ theo các chỉ định của bác sĩ. Bạn có thể chăm sóc da bằng các kỹ thuật chăm sóc da hiện đại như kỹ thuật điện chuyển ion, meso, hoặc kĩ thuật siêu mài mòn.
    Những kỹ thuật chăm sóc da này sử dụng vai trò của vitamin C trong điều trị nám qua cơ chế ức chế men Tyrosinase (men kích hoạt quá trình tổng hợp melanin) và có tác dụng trong quá trình chống lão hóa da.

2/ Xin chào chương trình, tôi hiện nay bị nám da rất nặng, tôi có vào trang web orientskin tham khảo có cách điều trị bằng laser QX-Max và Fraxel, xin hỏi điều trị bằng cách này hiệu quả ra sao và có thể trị dứt điểm không? Xin bác sĩ tư vấn cho tôi thêm.
    Ngọc Mỹ, 42, TP.HCM

Chào bạn,
    Trường hợp nám của bạn có thể điều trị bằng laser kết hợp với thuốc uống hoặc thuốc thoa. Hiện nay công nghệ laser QX-Max và Fraxel có thể được xem như là một hình thức lột da mặt bằng laser nhưng không ảnh hưởng đến vùng da xung quanh.

tDsRxXVCXRgjlOy7oWgziSQBeBhEmrtWAPznzTzTNbbl2E1-YtUCm6UXeBl5A9ZkTA16V_1ZdHPM-LZ9yicjdyAS3q9RdEQ9o8MnlqK5dkaWD6PkICPcrxEwQ_9CGXDFbyfAqI1TSEOAvclP

- QX-Max là một loại laser Q - Switched Nd YAG lý tưởng trong điều trị sắc tố với năng lượng phát xung đơn tạo ra hiệu ứng quang cơ mạnh mẽ, làm tan vỡ và phá hủy sắc tố melamin có trong tế bào sắc tố, mang lại khả năng tẩy sắc tố hiệu quả tuyệt vời. Năng lượng laser tập trung sâu vào trong da để điều trị những vết sắc tố nằm sâu trong lớp bì, tránh sự phân tán tác động của tia laser lên mô da xung quanh. Đây là loại laser điều trị nám có hiệu quả cao nhưng cũng tùy thuộc vào khả năng đáp ứng của từng loại da.
    - Fraxel là một loại laser vi phân có tác dụng bóc tách vùng da bị nám nhưng không ảnh hưởng đến mô xung quanh. Giúp loại bỏ tế bào sừng, các nếp nhăn da giúp tái tạo làn da mới mịn màng hơn, tươi trẻ hơn.
    Tùy theo tình trạng nám da của mỗi người bác sĩ sẽ chỉ định loại laser nào để mang lại hiệu quả cao nhất.

3/ Tôi bị nám sâu, tôi dùng rất nhiều cách mà không trị hết. Tôi muốn nhờ bác sĩ tư vấn giúp về phương pháp điều trị nám tận gốc. Mong bác sĩ tư vấn giúp!
    Ánh Hồng, 33, Bình Thạnh

- Tư vấn bởi Bác sỹ chuyên khoa da liễu Orient
    Chào bạn,
    Nám là một biểu hiện tình trạng tăng sắc tố bất thường của da, xuất hiện khá phổ biến ở người châu Á, gặp nhiều ở phụ nữ. Đây là mối quan tâm lớn của nhiều người về mặt thẩm mỹ.
    Bệnh thường xuất hiện dưới dạng các đốm nâu hoặc những mảng màu nâu trên mặt. Đặc biệt tập trung ở hai gò má, trán, môi trên và cằm, diễn tiến chậm. Nguyên nhân nám da thường là do tăng sinh số lượng và hoạt tính của các tế bào sản sinh sắc tố melanine, điều gì làm cho có sự tăng sinh này hiện nay vẫn chưa được biết rõ. Tuy nhiên những yếu tố sau đây được xem là nguyên nhân gây nên bệnh lý nám da: ánh nắng mặt trời, yếu tố nội tiết, yếu tố di truyền hoặc do thuốc và hóa chất làm da tăng nhạy cảm ánh sáng.
    Muốn cải thiện tốt tình trạng nám da có thể dùng thuốc uống, thuốc thoa tại chỗ hoặc điều trị hỗ trợ bằng kỹ thuật chăm sóc da hiện đại nằm đưa thuốc và vitamin qua da, kết hợp điều trị bằng laser.
    Trường hợp của chị nên đến bác sĩ chuyên khoa da khám, đánh giá mức độ tổn thương của da để chọn phương pháp điều trị thích hợp. Tùy theo tình trạng da của mỗi người sẽ có phương pháp điều trị khác nhau.

4/ Tôi đã sinh 2 cháu, tôi bị tàn nhang do di truyền từ mẹ tôi, hiện nay vùng má bị rất nhiều đốm nâu, đen. Tôi muốn điều trị bằng phương pháp laser. Xin nhờ các bác sĩ tư vẫn giúp tôi. Xin trân trọng cảm ơn.
    Nguyễn Hà Phong, 38 tuổi,

Chào bạn.
    Tàn nhang là một khuyết tật nhỏ ngoài da, chủ yếu là do sự tăng sắc tố ở lớp tế bào đáy và lớp thượng bì thường gặp ở người có làn da trắng, mỏng, mịn và liên quan đến di truyền. Tuổi càng cao thì các nốt tàn nhang càng sẫm màu hơn. Vì vậy trong những ngày nắng thì tàn nhang thường nổi nhiều và đậm màu hơn, mùa đông thường lợt bớt.
    Tàn nhang chỉ ảnh hưởng về mặt thẩm mỹ chứ không gây hại cho da. Tàn nhang rất nhạy cảm với ánh sáng mặt trời, biểu hiện của nó là những chấm nhỏ và phẳng trên bề mặt da, màu sắc thay đổi từ màu nâu đến màu đen. Nếu muốn xóa mờ nốt tàn nhang hay bất kì những nốt sẫm màu nào trên da, trước tiên ta phải nên đến bác sĩ chuyên khoa da để kiểm tra xem nó có tác hại gì không. Phần lớn các nốt tàn nhang có thể xóa mờ bằng cách chiếu tia laser hoặc phá hủy chúng bằng axit nhẹ.
    Tuy nhiên, chúng có thể tái phát nếu chúng ta tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời. Do đó, vấn đề quan trọng là chúng ta phải chống nắng và sử dụng kem chống nắng để bảo vệ da khi ra nắng.
    Ngoài ra, có thể kết hợp với phương pháp chăm sóc da nhằm đưa vitamin C và các chất khoáng để nuôi dưỡng da, góp phần làm mờ các vết tàn nhang.

5/ Em năm nay 33 tuổi, bị đốm tàn nhang rất nhiều hai bên má. Em đã dùng rất nhiều loại mặt nạ tấy trắng cao cấp nhưng vết thâm lại càng nhiều hơn. Bác sỹ cho em hỏi hiện tượng này do tác động từ bên ngoài hay bên trong cơ thể. Xin bác sỹ hướng dẫn tư vấn em cách điều trị cho phù hợp để cải thiện làn da. Em cảm ơn rất nhiều.
    Nguyễn Thị Diệu Linh, TP.HCM

qivZwH2VpZjOiUYt_FIr_9DZnBffgwv0s3yEOlFgR6f6E-gyV3SxfZxkcf3dy7_9NFs0MXQohxjhhrIaUj_-54UrHCyU9jGnU6lLUjFTUdYYkAj2cIlAx8DLbrTDLU-iqQ6nUQB2eOVXKogd

Chào bạn,
    Như đã nói ở trên, tàn nhang thường đậm lên do tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời, tàn nhan có khuynh hướng nhạy cảm với tia UV nên dễ xuất hiện trên những vùng da phơi bày dưới ánh nắng mặt trời, đặc biệt là những vùng da nhạy cảm. Tình trạng của em bị tàn nhang hai bên má do em sử dụng mặt nạ tẩy trắng nhưng vết thâm lại càng nhiều hơn, hiện tượng này là do tác động từ bên trong cơ thể và cả bên ngoài. Với một cơ địa dễ bị tàn nhang, nếu em sử dụng nhiều loại chất tẩy trắng thường xuyên thì sẽ làm cho da em bị mỏng dần dễ nhạy cảm với ánh nắng mặt trời. Do đó các vết thâm ngày càng sậm hơn.
    Ngoài ra, tàn nhang còn do di truyền hoặc do một số bệnh lý nào đó có biểu hiện tàn nhạng như bệnh u xơ thần kinh, da khô ráp và có nhiều sắc tố đen trên da. Các bệnh này thường khó chữa, thường nó liên quan đến nguồn gốc của bệnh da.
    Cách điều trị:
    Hạn chế tiếp xúc với ánh nắng mặt trời từ 10 giờ sáng đến 4 giờ chiều, khi ra nắng phải đội mũ rộng vành, mặc quần áo tay dài và dùng kem chống nắng hoặc uống thuốc chống nắng. Tránh sử dụng các loại mỹ phẩm làm trắng da có tính bào mòn da. Cần bổ sung thêm lượng vitamin C trong các thức ăn đồ uống hằng ngày như cam, chanh, táo, nho... Tinh thần thư thái, vui vẻ tránh bị stress cũng góp phần làm hạn chế tàn nhang.
    Để cải thiện làn da, bạn có thể tham khảo thêm liệu trình chăm sóc vitamin hoặc dùng laser QX-Max, giúp da sáng hơn, mịn hơn.

6/Tôi bị nám cách đây khoảng hơn 4 năm, tôi muốn hỏi nám là do nội tiết bên trong hay điều kiện bên ngoài tác động? Nám có điều trị hết hẳn được không ? Nếu dùng thuốc uống thì có độc hại không? có cần bôi kem chống nắng để bảo vệ da không, nhưng bôi kem chống nắng có ảnh hưởng đến da không ? Xin tư vấn cách chữa trị hiệu quả nhất.
    Đỗ Thị Bình, 43 tuổi, nhân viên văn phòng

Chào bạn,
    Nám da là một bệnh da phổ biến và khó chữa, phần lớn gặp ở phái nữ. Nám thường xuất hiện ở hai má, trán, cằm với những đốm nâu từ nâu nhạt đến nâu sẫm. Có thể do những nguyên nhân tác động từ bên ngoài như sử dụng mỹ phẩm bừa bãi, dùng một số thuốc gây nhạy cảm ánh sáng, tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời. Ngoài ra, còn do các yếu tố nội tiết, căng thẳng thần kinh, lão hóa da, do di truyền...
    Điều trị nám da cần phải kiên trì, lâu dài. Nếu da bạn đã bị nám, bạn nên hạn chế tối đa việc ra nắng vào những thời điểm có cường độ tia cực tím cao (từ 10 giờ sáng đến 4 giờ chiều). Trường hợp bắt buộc phải ra nắng nên dùng kem chống nắng che chắn kĩ như đội nón, khẩu trang, áo khoác. Nên dùng kem chống nắng hằng ngày, có chỉ số chống nắng SPF từ 30 trở lên. Để đạt kết quả tốt nên thoa kem ít nhất 30 phút trước khi ra nắng và thoa lại sau khi đổ mồ hôi hoặc xuống nước...
    Việc chống nắng tích cực sẽ giúp bạn giới hạn được sự phát triển của vết nám và ngăn ngừa tình trạng tái phát sau khi điều trị để mang lại kết quả khả quan hơn.
    Nếu dùng thuốc uống thì bạn phải tuân theo sự chỉ định của bác sĩ, không được lạm dụng thuốc.

7/ Hỏi: Từ sau khi sinh con, mình bị nám 2 bên gò má, càng ngày càng đậm, giờ mình phải làm sao, mong bác sĩ tư vấn giùm.
    Trả lời: Thân chào bạn. Khi phụ nữ trong thời kì thai sản, cơ thể sẽ có sự thay đổi về nội tiết, làm tăng sắc tố màu da và thể hiện rõ ra bên ngoài. Vì vậy, nám này không phải là do bên ngoài tác động mà là do nội tiết và cũng không phải nám tầng sâu. Do đó, bạn hãy kiên nhẫn chờ một thời gian sau khi sinh con, nám này sẽ tự động mờ dần mà không cần phải điều trị.

Trong thời gian này, bạn cũng nhớ luôn giữ gìn làn da của mình, vì giai đoạn từ lúc thai kì đến khi mới sinh con, cơ thể thiếu nhiều chất, da của bạn cũng sẽ yếu đi sự đề kháng, bạn cần thoa kem chống nắng, hạn chế ra nắng và luôn đội nón rộng vành. Nếu một thời gian sau nám vẫn duy trì, lúc đó bạn hãy đến gặp bác sĩ để kiểm tra tình trạng da của bạn. Thân mến!
    8/ Hỏi: Em năm nay 21 tuổi bị nám cũng khoảng 4 năm nhưng chỉ bị một phần nhỏ trên mặt. Em có đi thoa thuốc trị nám mình mua, vết nám cũng bớt nhưng vùng da đó của em bị đỏ và hình như lan ra vùng ngoài. Em đã xài được khoảng 3 tháng hơn nhưng vẫn chưa có kết quả lắm. Cho em hỏi gói trị nám là bao nhiêu và mất khoảng bao lâu để điều trị hết ?

Trả lời: Thân chào bạn. Bạn cần đến gặp bác sĩ ngay để xem tình trạng da của bạn vì tôi cảm nhận là thuốc lột tẩy khiến da bạn bị kích ứng. Bạn cần đến sớm để bác sĩ có thể xem lại tình trạng da của bạn để kịp thời có biện pháp trước khi nó gặp vấn đề nghiêm trọng hơn. Tùy theo mức độ nám của bạn mà sẽ có chi phí khác nhau bạn nhé.
    Điều trị nám cần phải theo phác đồ điều trị thích hợp, khoa học và cần tránh nắng nên đạt được hiệu quả cao.
    Bạn tham khảo thêm công nghệ điều trị nám tại đây: http://orientskin.com/vi/dich-vu/die...tri-nam-sac-to
    Thân mến!

9/ Chị gái em bị nám đen kinh khủng. Chị thoa toàn mỹ phẩm xịn. Nói chung cứ nghe nói mỹ phẩm này tốt, mỹ phẩm kia tốt, dùng nhau thai, tế bào gốc... là dùng mà không hết. Giờ chị đang tính đi điều trị ở trung tâm thẩm mỹ laser đây. Xin hỏi bác sĩ, điều trị nám bằng laser có cho hiệu quả cao không ạ? Và hiện phương pháp trị nám nào là tối ưu nhất?
    Minh Loan, 30 tuổi

Hiện nay máy laser là vũ khí rất mạnh trong điều trị nám. Máy laser trị nám có thể giải quyết những nám da trước đây không điều trị được bằng thuốc bôi. Do đó chị của bạn nên chọn bệnh viện hoặc trung tâm có trang thiết bị máy chất lượng và bác sĩ có chuyên môn để đảm bảo kết quả tốt nhất.
    Hiện nay, công nghệ QX-Max giúp cải thiện được sắc tố da, loại bỏ được nám một cách tốt nhất, đã được FDA chứng nhận trong việc điều trị nám. Tham khảo thêm tại đây: http://orientskin.com/vi/cong-nghe/33-qx-max
    Bạn không nên sử dụng quá nhiều loại thuốc bôi khi chưa rõ nguồn gốc, sẽ gây hại cho làn da của bạn.
    Bạn có thể sắp xếp thời gian đến gặp Bác sĩ khám da và tư vấn để có phác đồ điều trị thích hợp (quá trình khám da và tư vấn hoàn toàn miễn phí).

10/ Xin cho em hỏi Điều trị nám và cải thiện sắc tố da một liệu trình thường mất hết bao nhiêu thời gian và chi phí khoảng bao nhiêu, mong BS Tính cho biết, cảm ơn BS.
    Thanh Bình, 28 tuổi, Đà Nẵng

Nám có thể điều trị hết sau vài tuần, vài tháng hoặc sau 1-2 năm là tùy thuộc vào mức độ tổn thương của nám. Sau khi điều trị đạt đến kết quả thì cần phải điều trị duy trì nếu không nám sẽ tái phát.
    Chi phí điều trị tùy thuộc vào thời gian điều trị và độ chất lượng của máy Laser cũng như tình trạng da của bạn phải điều trị bao nhiêu lần.
    Mời bạn đến Orient để bác sĩ khám da, hiểu rõ hơn làn da của bạn và có phác đồ điều trị thích hợp.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT