TIN TÀI TRỢ.

Trị mụn boc, mụn mũ, mụn viêm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

CÁC CÂU HỎI VỀ MỤN

1/ Hỏi: Em bị mụn cũng lâu rồi, cũng từng dùng nhiều thuốc trị mụn, nhưng không khỏi. Em cũng từng đi bệnh viện da liễu khám và trị mụn rồi, nhưng 1 thời gian nó vẫn quay lại. Còn bị thâm nữa ạ, mà không biết làm sao cho đỡ, mặt em rất hay bị nhờn, phải làm sao thì tốt cho da ạ. Với lại nếu trị mụn ở đây, liệu sau này mụn có quay lại k? Và có bị ảnh hưởng gì sau này ( ví dụ như là lão hóa sớm .....) không ạ ? mà theo như em đọc thì 1 lần trị mụn là sao ạ, thế 1 lần trị vẫn không hết mụn sao ạ? xin bác sỹ cho em lời khuyên được không ạ, em xin cảm ơn .

Trả lời: Thân chào bạn. Theo như mô tả, mụn của bạn đã điều trị nhiều lần nhưng không khỏi, kể cả đã điều trị ở bệnh viện da liễu, có nghĩa là mụn của bạn là dạng khó trị (hoặc kháng trị). Ngoài ra, mụn đã điều trị nhưng lại tái phát trở lại, nghĩa là mụn bạn vẫn chưa được điều trị tận gốc. Điều này xuất phát từ nhiều nguyên nhân, một là do điều trị chưa đủ liệu trình (thường là khoảng 6 tháng) hoặc do hooc môn không ổn định (do stress, thức khuya, rối loạn nội tiết...). Da bạn được mô tả là nhờn, và nhờn này cũng chính là gốc gây nên mụn, nếu có thể triệt tiêu cái gốc này thì mụn sẽ giảm hẳn và điều trị đầy đủ sẽ diệt được tận gốc mụn.

Để điều tiết nhờn, chỉ có cách dùng đèn led (ánh sáng xanh, ánh sáng cam) hoặc IPL để giảm nhờn cho da. Tuy nhiên, da tiết nhờn cũng có nguyên nhân xuất phát từ hooc môn nên bạn cần điều tiết lại sinh hoạt hàng ngày của mình để tránh căng thẳng, rối loạn nội tiết, dinh dưỡng cũng cần chú ý (ví dụ hạn chế các chất béo, đường, chất ngọt....). Nói tóm lại, da bạn thuộc loại nhờn, lại dễ bị ảnh hưởng yếu tố hooc môn nên bạn cần phải điều chỉnh lại bằng cách điều trị tận gốc và tuân thủ đủ liệu trình, cân bằng cuộc sống.

Điều trị Mụn bằng công nghệ đèn led hay IPL hoàn toàn an toàn, không có tác dụng vì vậy bạn hãy yên tâm là không khiến da bị lão hóa sớm. Như đã nói ở trên, việc điều trị cần thực hiện nhiều giai đoạn bao gồm điều chỉnh lại độ nhờn của da, cân bằng hooc môn nên tùy theo tình trạng mụn, phác đồ điều trị cần 3 lần trở lên là ít nhất. Để có được tư vấn chính xác nhất, mời bạn đến Orient để được bác sĩ thăm khám trực tiếp cho tình trạng da của bạn nhé. Thân mến!
    Bạn tham khảo thêm tại đây:
    http://orientskin.com/vi/dich-vu/dieu-tri-da/8-dieu-tri-mun
    (Tư vấn bởi Bác sĩ chuyên khoa da liễu Orient)

2/ Hỏi: Xin chào Bác sĩ! Em năm nay 20 tuổi. Mặt nổi nhìu mụn ẩn dưới da gây đỏ như dị ứng. Em đã thăm khám và uống thuốc điều trị nhưng vẫn chưa khỏi. Mong bác sĩ tư vấn giúp em với loại mụn ẩn như thế này thì mình phải chăm sóc da và bôi loại thuốc nào để điều trị không? Và phương pháp chiếu ánh sáng xanh có hiệu quả đối với loại mụn này hay không? Em xin cám ơn Bác sĩ!

Trả lời: Thân chào bạn. Theo như bạn mô tả, tôi chuẩn đoán ban đầu là làn da của em thuộc loại nhạy cảm. Da bị nổi nhiều mụn ẩn dưới da gây đỏ như dị ứng, có thể là do dị ứng với mỹ phẩm. Loại da của bạn cần chọn một loại mỹ phẩm phù hợp, và sau đó sử dụng duy trì mãi không nên sử dụng thêm các loại khác. Vì là loại da nhạy cảm, vì vậy bác sĩ cần được gặp bạn trực tiếp để có thể chẩn đoán chính xác tình trạng da của bạn, vì vậy mời bạn đến trung tâm Orient để được gặp bác sĩ tư vấn nhé! Thân mến.

3/ Hỏi: Em thuộc tuýp da siêu dầu nên rất hay bị mụn phần lớn ở vùng trán và 2 bên gò má thì thỉnh thoảng xuất hiện nhưng đa phần đều để lại vết thâm đen khiến em rất mặc cảm ạ. Có cách nào chữa trị hoàn toàn không? Em cảm ơn bác sĩ.

Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn. Da bạn thuộc loại thiên dầu, sự tăng tiết nhờn nhiều, như vậy là điều kiện rất dễ khiến da bị viêm ở lỗ chân lông gây nên mụn, và nếu bạn tự ý nặn không đúng cách thì rất dễ để lại vết thâm, khi tiếp xúc với nắng thì sẽ khiến vết thâm càng thêm đậm.

Như vậy, nếu ta có thể làm giảm tiết nhờn và vi khuẩn trú ẩn trong tuyến bã là nguyên nhân chính gây nên mụn, mụn sẽ không còn. Tại Orient, bác sĩ sẽ thăm khám trực tiếp da của bạn, tìm hiểu nguyên nhân gây nên sự tiết nhờn cho da, kết hợp điều trị công nghệ cao IPL kết hợp sóng RF có khả năng diệt trừ các vi khuẩn trong tuyến bã, đồng làm teo tuyến bã nhờn, từ đó làm giảm tiết nhờn làm da trở nên cân bằng hơn. Sự tiết nhờn còn có thể xảy ra do sự rối loạn nội tiết, về cách sinh hoạt hàng ngày như căng thẳng, thức khuya... dinh dưỡng cũng là một phần tác động đến sự tăng tiết nhờn.
    Tham khảo thêm công nghệ IPL:
    http://orientskin.com/vi/cong-nghe/106-cong-nghe-elos

Vi khuẩn tác động khiến viêm ở lỗ chân lông phần lớn từ môi trường bên ngoài tác động như bụi bẩn, nước bẩn, mỹ phẩm, mồ hôi.... Do đó, bạn cần quan tâm đến việc chăm sóc da, đến sức khỏe bên trong cơ thể. Để được tư vấn cụ thể hơn, bạn cần gặp bác sĩ để được chỉ định chính xác cho tình trạng da của bạn. Mời bạn đến Orient để được bác sĩ tư vấn miễn phí bạn nhé. Thân mến!

4/ Hỏi: Chào bác sĩ. Da em bị mụn đầu đen ở mũi và cằm, hai bên má thì còn vết thâm do mụn và những vết sẹo li ti, trán cũng vậy. Mà mỗi độ khoảng 1 tiếng da mặt em lại bóng lên, khi như vậy em lại nghĩ do dầu tiết ra quá nhiều. Vậy da mặt em điều trị mất bao lâu, chi phí bao nhiêu ạ.

Trả lời: Thân chào bạn. Nguyên nhân gây ra mụn đó chính là sự tăng tiết bã nhờn, và vì vậy, mụn thường xuất hiện ở những bạn có làn da dầu hoặc hỗn hợp, cộng với sự ô nhiễm môi trường của thành phố, da rất dễ bị mụn vì bị viêm ở lỗ chân lông. Mụn đầu đen thường là do sự bít tắc lỗ chân lông, bạn cần phải vệ sinh da và tẩy da chết để lỗ chân lông thông thoáng và sạch sẽ.

Bạn không nên có thói quen sờ tay lên mặt, nặn, hút, hoặc lể mụn vì sẽ gây đỏ và tạo sẹo da. Hạn chế các yếu tố gây bít tắc lổ chân lông như dùng mỹ phẩm, đội nón chặt, để tóc che phủ mặt, đổ mồ hôi nhiều. Chọn lựa các sản phẩm tẩy rửa, dưỡng da phù hợp: các sản phẩm rửa êm dịu da, không chứa cát nhám; các sản phẩm dưỡng có ghi chú "non-acnegenic" (không tạo mụn) hoặc "non-conmedogenic" (không tạo cồi). Đồng thời chú ý hạn chế ăn ngọt, chất béo; ngủ đều độ, tránh thức khuya, bảo vệ da chống nắng: hạn chế đi nắng, bôi kem chống nắng.

Hiện nay công nghệ laser, IPL kết hợp với thuốc thoa phù hợp rất hiệu quả trong việc khắc phục tình trạng mụn, giúp làm mờ vết thâm, làn da mịn màng hơn. Da bạn cũng có sẹo nên bác sĩ cần thăm khám bạn để đưa chỉ định phù hợp và lúc đó mới có thể biết được số lần điều trị của bạn. Thời gian cho 1 liệu trình khoảng 30 phút bao gồm điều trị công nghệ cao và chăm sóc da bằng Vitamin / lấy cồi mụn. Bạn cố gắng sắp xếp thời gian đến sớm để không khiến các sẹo mụn hình thành nhiều thêm, tình trạng mụn thêm nghiêm trọng. Thân mến!

5/ Hỏi: Hiện mình bị mụn trứng cá và lỗ chân lông to, vậy cho mình hỏi mình có thể lấy lại làn da trắng mịn se khít lỗ chân lông không ạ, và cần qua những liệu trình nào?

Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn. Và vì tiết ra nhiều dầu nhờn nên cũng khiến lỗ chân lông bị nở to. Mụn trứng cá còn có thể hình thành do những nguyên nhân khác như dùng mỹ phẩm, một số dung dịch hay một số thuốc dùng bằng đường uống, hoặc do chăm sóc da không đúng cách.

Bạn không nên có thói quen sờ tay lên mặt, nặn, hút, hoặc lể mụn vì sẽ gây đỏ và tạo sẹo da. Hạn chế các yếu tố gây bít tắc lổ chân lông như dùng mỹ phẩm, đội nón chặt, để tóc che phủ mặt, đổ mồ hôi nhiều. Chọn lựa các sản phẩm tẩy rửa, dưỡng da phù hợp: các sản phẩm rửa êm dịu da, không chứa cát nhám; các sản phẩm dưỡng có ghi chú "non-acnegenic" (không tạo mụn) hoặc "non-conmedogenic" (không tạo cồi). Đồng thời chú ý hạn chế ăn ngọt, chất béo; ngủ đều độ, tránh thức khuya, bảo vệ da chống nắng: hạn chế đi nắng, bôi kem chống nắng.

Hiện nay công nghệ laser, IPL kết hợp với thuốc thoa phù hợp rất hiệu quả trong việc khắc phục tình trạng mụn trứng cá, giúp làm mờ vết thâm, làn da mịn màng hơn nên việc điều trị Mụn không còn là một tình trạng bệnh da liễu khó điều trị nữa. Công nghệ này cũng giúp điều tiết nhờn nên lỗ chân lông cũng được thu nhỏ lại, làn da được cải thiện sắc tố nên nhìn sáng trắng hơn. Để được đưa ra chỉ định chính xác, bạn nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa để được thăm khám và tư vấn trực tiếp cho vấn đề da của bạn. Thân mến!

6/ Hỏi: Chào bác sĩ, da em nhờn vùng chữ T, 2 bên má lại khô. Da em thường hay có mụn trứng cá ở mũi, 2 bên má. Em cũng bôi kem trị mụn nhưng mụn cứ tái phát lại. Có cách trị mụn hiệu quả mà không tái lại ko thưa BS ?

Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể, mà sự viêm này thường xảy ra là do sự tăng tiết bã nhờn ở lỗ chân lông, kết hợp với bụi bẩn và các tác nhân vi khuẩn của môi trường bên ngoài mà gây viêm ở nang tuyến bã.

Như vậy, để điều trị mụn tận gốc không bị tái phát trở lại, bạn không chỉ phải điều chỉnh được sự tiết nhờn ở trên làn da (do nhiều nguyên nhân, như da mặt bị khô ở bề mặt, hoặc do ăn nhiều chất béo, dầu mỡ...), mà còn cần điều chỉnh được sự rối loạn nội tiết, tăng hóc môn trong cơ thể (bao gồm cả chế độ sinh hoạt không tốt, như thức khuya, căng thẳng, ...) và cần có chế độ chăm sóc da tốt (vệ sinh sạch, hạn chế trang điểm gây bít tắc lỗ chân lông, dùng mỹ phẩm dưỡng da phù hợp).

Tại Trung tâm Orient, chúng tôi sẽ giúp bạn việc điều chỉnh tiết nhờn ở lỗ chân lông bằng cách dùng tia IPL/laser ánh sáng xanh để tác động vào, ngoài ra còn có tác dụng diệt vi khuẩn P.Acnes trong vùng tuyến bã, kết hợp với tư vấn các nguyên nhân gây ra mụn từ cơ thể của bạn, kê toa và thoa thuốc hỗ trợ. Nếu tất cả những nguyên nhân trên bạn có thể giải quyết tận gốc, thì chắc chắn da bạn sẽ không tái phát mụn.

Bạn cần tuân thủ nghiêm ngặt các lời khuyên của bác sĩ để tránh mụn quay trở lại và kiên trì thực hiện đủ phác đồ điều trị của bác sĩ. Mời bạn đến để được gặp bác sĩ trực tiếp khám da và tư vấn thêm cho bạn nhé. Thân mến!

7/ Hỏi: em da hỗn hợp, dầu vùng chữ T và khô 2 bên má, nổi nhiều mụn nhất ở phần trán và da thì sần sùi, mụn đầu đen và mụn cám nhiều ở vùng mũi, bs có thể tư vấn giúp e cho da láng mịn và hết mụn không ạ? Thank Bác sĩ nhiều
    Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn. Mụn trứng cá còn có thể hình thành do những nguyên nhân khác như dùng mỹ phẩm, một số dung dịch hay một số thuốc dùng bằng đường uống, hoặc do chăm sóc da không đúng cách. Làn da hỗn hợp thiên khô của bạn cần được vệ sinh sạch và chăm sóc bằng các sản phẩm dành cho da hỗn hợp bị Mụn.

j-e_jRqf5UPvGgjZyiXlk6rwqEZRI4VYOnpPZeY6bDF_Q0vVpq_DdIJPWYrHu3Wk7-q4PitOW9HJbNvncMIvPrTTex4LEeHJ08IgcFZ4c603eW-n_IJAB0zlJJf6IpS2SX5B-4DJa3v11q1I

Hiện nay công nghệ laser, IPL kết hợp với thuốc thoa phù hợp rất hiệu quả trong việc khắc phục tình trạng mụn trứng cá, giúp làm mờ vết thâm, làn da mịn màng hơn nên việc điều trị Mụn không còn là một tình trạng bệnh da liễu khó điều trị nữa. Vì vậy, nếu tình trạng mụn vẫn không cải thiện, bạn nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa da liễu để điều trị bằng công nghệ cao và kết hợp với các phương pháp điều trị thích hợp khác. Thân mến!

8/ Hỏi: Da em thuộc loại da dầu nhờn vùng chữ T và lâu lâu vẫn hay có mụn dù em đã qua tuổi dậy thì. Nhưng em thường bị mụn bọc và có mủ. Vậy cho em hỏi cách chăm sóc da mặt như thế nào để tránh mụn và giảm dầu nhờn dễ gây phát sinh mụn. Cám ơn bác sĩ ạ

Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn.. Làn da nhờn của bạn cần được vệ sinh sạch và chăm sóc bằng các sản phẩm dành cho da bị Mụn. Bạn không nên có thói quen sờ tay lên mặt, nặn, hút, hoặc lể mụn vì sẽ gây đỏ và tạo sẹo da. Hạn chế các yếu tố gây bít tắc lỗ chân lông như dùng mỹ phẩm, đội nón chặt, để tóc che phủ mặt, đổ mồ hôi nhiều.

Chọn lựa các sản phẩm tẩy rửa, dưỡng da phù hợp: các sản phẩm rửa êm dịu da, không chứa cát nhám; các sản phẩm dưỡng có ghi chú "non-acnegenic" (không tạo mụn) hoặc "non-conmedogenic" (không tạo cồi). Đồng thời chú ý hạn chế ăn ngọt, chất béo; ngủ đều độ, tránh thức khuya, bảo vệ da chống nắng: hạn chế đi nắng, và nhớ sử dụng kem chống nắng dạng xịt khi ra ngoài trời nắng.

Hiện nay công nghệ laser, IPL kết hợp với thuốc thoa phù hợp rất hiệu quả trong việc khắc phục tình trạng mụn trứng cá, giúp làm mờ vết thâm, làn da mịn màng hơn nên việc điều trị Mụn không còn là một tình trạng bệnh da liễu khó điều trị nữa. Vì vậy, nếu tình trạng mụn vẫn không cải thiện, bạn nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa da liễu để điều trị bằng công nghệ cao và kết hợp với các phương pháp điều trị thích hợp khác. Thân mến!

9/ Hỏi: Tôi bị mụn từ tuổi dậy thì và kéo dài đến bây giờ. Thời gian cũng khá lâu mặc dù tôi cũng đi chữa ở nhiều nơi, đi nhiều bác sĩ nhưng vẫn không hết. Orient có thể giúp tôi trị khỏi mụn và bằng phương pháp nào? Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn. Vì vậy để triệt tiêu mụn, bạn cần triệt tiêu được nguyên nhân gây nên mụn.

Với phương pháp IPL/laser tác động đến vùng chân lông tiết nhờn, làm giảm đi khả năng tiết nhờn và diệt khuẩn P.P acnes ẩn trong tuyến bã, sẽ giúp da cải thiện mụn, vết thâm, thu nhỏ lỗ chân lông, giảm nhờn , giúp làn da tươi sáng và mịn màng hơn. Ngoài ra, nếu mụn do các nguyên nhân khác như do nội tiết, căng thẳng... bác sĩ sẽ tư vấn bạn cẩn thận và đưa thêm các giải pháp hỗ trợ khác ngoài điều trị bằng laser. Bạn nên đến gặp bác sĩ để có những hướng dẫn và chỉ định điều trị thích hợp nhé. Mong sớm gặp bạn tại Orient. Thân mến!

10/ Hỏi: Chào bác sĩ, hiện nay em đang bị mụn ở 2 bên má và cả mụn li ti nữa. Da em thuộc loại da dầu, dễ để lại vết thâm trên mặt. Vậy làm sao để điều trị hết mụn ẩn và vết thâm ạ?

Trả lời: Thân chào bạn. Mụn trứng cá là tình trạng viêm nang tuyến bã ở một số vùng trên cơ thể. Mụn thường gặp ở da nhờn và da hỗn hợp vì bã nhờn tạo ra ở lỗ chân lông rất dễ bị viêm khi tiếp xúc với bụi bẩn, mồ hôi và vi khuẩn... gây viêm và hình thành Mụn. Vì vậy để triệt tiêu mụn, bạn cần triệt tiêu được nguyên nhân gây nên mụn.

Với phương pháp IPL/laser tác động đến vùng chân lông tiết nhờn, làm giảm đi khả năng tiết nhờn và diệt khuẩn P.P acnes ẩn trong tuyến bã, sẽ giúp da cải thiện mụn, vết thâm, thu nhỏ lỗ chân lông, giảm nhờn, giúp làn da tươi sáng và mịn màng hơn. Ngoài ra, nếu mụn do các nguyên nhân khác như do nội tiết, căng thẳng... bác sĩ sẽ tư vấn bạn cẩn thận và đưa thêm các giải pháp hỗ trợ khác ngoài điều trị bằng laser. Bạn nên đến gặp bác sĩ để có những hướng dẫn và chỉ định điều trị thích hợp nhé. Mong sớm gặp bạn tại Orient. Thân mến!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT