Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vai trò của ARA là gì?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.41K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,429 Bài viết

• 2,396 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa chuyên gia,

Mình nghe nói rất nhiều về các chất ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ như DHA, ARA, Choline... Mình chưa rõ lắm về ARA xin cho biết ARA có vai trò gì và những thực phẩm nào có chứa ARA.

Cảm ơn chuyên gia.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11,160 Bài viết

• 5,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ARA (arachiodinic acid)là tiền chất sinh ra chất kháng viêm prostaglandin. ARA là chất tăng cường khả năng miễn dịch cho cơ thể. Vì vậy để con khỏe mạnh, chống chọi với bệnh tật thì các bà mẹ nên cung cấp đủ lượng ARA cho cơ thể của con nhé!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,429 Bài viết

• 2,396 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    ARA (arachiodinic acid)là tiền chất sinh ra chất kháng viêm prostaglandin. ARA là chất tăng cường khả năng miễn dịch cho cơ thể. Vì vậy để con khỏe mạnh, chống chọi với bệnh tật thì các bà mẹ nên cung cấp đủ lượng ARA cho cơ thể của con nhé!
    Cám ơn bạn. Vậy phải tăng cường ARA cho bé đẻ khỏi bệnh mà không biết ARA có nhiều trong thực phẩm nào hén. Để hỏi anh Gồ xem sao hihi.
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em search thì ra như ri ạ

ARA (arachidonic axit) thuộc nhóm axit béo không no omega 6, gồm có 20 cacbon và chứa 4 nối đôi. ARA là thành phần quan trọng của não bộ. ARA chiếm 48% axit béo omega 6 trong não. Do vậy, cũng như DHA, ARA quan trọng cho sự phát triển não bộ trẻ sơ sinh. Cùng với DHA, ARA còn góp phần tạo thành eicosanoid - tiền chất của một nhóm các chất tương tự hormone, đóng vai trò trong miễn dịch, đông máu và trong một số chức năng khác của cơ thể.

Não bộ của trẻ có sự phát triển lớn trong thai kỳ và trong những năm đầu đời của trẻ. Trong giai đoạn này, trẻ có nhu cầu lớn nhất về DHA và ARA.

Nguồn cung cấp dồi dào DHA chính là mỡ cá. DHA có nhiều trong cá hồi, cá mòi, cá thu, cá sardin,… ARA có nhiều trong thịt, trứng và sữa. Thông thường, nhu cầu ARA dễ dàng được đáp ứng đầy đủ thông qua khẩu phần ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,944 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ARA là dạng acid béo không no - omega 6 liên quan nhiều đến võng mạc, và có nhiều trong thịt, trứng. Cho bé ăn đa dạng thức ăn sẽ đủ chất ngoại trừ bé nào dị ứng với trứng, trứng gà rất tốt cho trẻ nhỏ, nhưng với các bé dưới 1 tuổi chỉ nên ăn lòng đỏ thôi
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 6,603 Bài viết

• 3,370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em còn nghe nói, nên bổ sung ARA/DHA cho trẻ em hơn là cho thức ăn có chứa tiền chất ARA/DHA, vì ruột của con chưa hoàn thiện, việc chuyển hóa các acid béo sang thành ARA và DHA chưa tốt đấy ạ
    Như vây, nên dùng các thực phẩm bổ sung ARA DHA á
    • 71 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Chào bạn,

ARA là chữ viết tắt của acid arachidonic. ARA là dẫn chất từ acid linoleic thuộc nhóm chất béo chuỗi dài chưa bão hòa đa nối đôi omega 6.DHA và ARA là thành phần quan trọng trong cấu trúc thần kinh trung ương và võng mạc, cần thiết trong quá trình kích thích của ánh sáng với tế bào hình que và nón ở võng mạc, giúp quá trình nhìn, quan sát học tập của trẻ, quá trình dẫn truyền xung động thần kinh. ARA có nhiều trong các loại thịt, trứng, sữa.

Trân trọng.