TIN TÀI TRỢ.

Thử thách 1: Cuốn sách mà bạn muốn giới thiệu cho bất kì ai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.6K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào một nửa thế giới xinh đẹp, dù bạn đã-chuẩn bị-sẽ kết hôn với một nửa còn lại

Cuốn sách mình muốn giới thiệu tại đây: "Vợ chồng thơ ấu" của tác giả Xuân Ca do NXB Phụ Nữ xuất bản và phát hành.

Mình phát hiện cuốn sách này khi chuẩn bị lập gia đình, tình cờ trong 1 nhà sách nhỏ vào buổi chiều lang thang đâu đó, tựa sách cũng không có gì nổi bật và đặc biệt, và mình đến với cuốn sách này cũng rất tình cờ, tình cờ nhìn thấy, tình cờ mở ra và quyết định rinh em ấy về nhà.

Từ những trang đầu tiên bạn sẽ phát hiện rằng khi yêu ai đó và khi sống cùng ai đó là 2 chuyện hoàn toàn khác biệt, đến nỗi sóng gió sẽ bước vào căn nhà nhỏ của bạn bởi những thứ quá bình thường mà khi yêu bạn không nhận ra từ đối phương...

Cuốn sách là những câu chuyện thực tế, thực tế đến nỗi sao mà nó nhỏ nhặt vậy lại thành vấn đề tranh cãi của 2 vợ chồng bạn? hôn nhân không phải toàn màu hồng, cũng chẳng phải mật ngọt, ngoài những ngọt ngào hạnh phúc đó còn có những thói quen, lời nói, cử chỉ mà khi trở thành vợ bạn mới thấy được, bạn sẽ sốc, buồn, thậm chí dẫn đến chia tay nếu không tinh tế và nhẹ nhàng trong cuộc sống hôn nhân.

"Vợ chồng trẻ"-kể cho bạn những câu chuyện thực tế, cách phân tích rất đơn giản dễ hiểu, hãy tìm đọc 1 lần và thấy bóng dáng câu chuyện của chính mình trong đó, để vượt qua 7 năm đầu hôn nhân và giữ mãi hạnh phúc gia đình nhé.
    Mẹ Bầu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cuốn sách mà tôi muốn giới thiệu đến mọi người là cuốn “Cafe cùng Tony” của tác giả Tony Buổi Sáng.

Xin chia sẻ đôi điều về tác giả để mọi người hiểu hơn về cái tên “Tony Buổi Sáng” đặc biệt này, “Tony buổi sáng” là một trang mạng xã hội rất được yêu thích trong cộng đồng những người dùng facebook, trong đó Tony là tên tiếng Anh của tác giả, còn “buổi sáng” là vì tác giả muốn cạnh tranh với các tờ báo có chữ "morning" trên thế giới như Bangkok Morning hay New York Morning... Tìm kiếm trên mạng, bạn sẽ không thấy bất kì thông tin cá nhân nào về tác giả, vì Tony cho rằng anh chỉ muốn chia sẻ cho vui, không có nhu cầu nổi tiếng cá nhân. Trên fanpage “Tony Buổi Sáng”, Tony chia sẻ những trải nghiệm của mình về cuộc sống. Với văn phong thoải mái, giọng điệu hài hước dí dỏm, giản dị và chất phác của người miền Tây, những bài viết của anh đã mang lại cảm hứng sống tốt đẹp cho mọi người, mà theo như tác giả viết thì “nhiều đứa định tự tử vì tình hay vì tiền, nhờ đọc bài của anh mà vươn lên thành tổng giám đốc hay sang Mỹ làm tiến sĩ đại học La Salle, ra Văn Miếu làm giáo sư cả, xã hội thật tốt đẹp biết bao”.

Cuốn sách “Café cùng Tony” tập hợp lại những bài viết trên fanpage “Tony Buổi Sáng”. Cuốn sách ra đời với mong muốn những cảm hứng sống tốt đẹp có thể đến được với những người không có điều kiện tiếp cận Internet, đồng thời khuyến khích văn hóa đọc ở giới trẻ trong thời đại mà văn hóa nghe nhìn phát triển mạnh mẽ như ngày nay.

Cuốn sách chia làm 2 phần, phần 1 nói về tiểu sử của Tony. Từ khi còn nhỏ đi học trường làng với khát vọng một ngày nào đó sẽ được bay trên bầu trời hình chữ S, tới khi lên Đại học và đi học ở nước ngoài. Người Việt mình bao nhiêu năm tháng chìm trong máu lửa chiến tranh, tuổi thơ ai mà không khổ. Tuổi thơ của Tony cũng vậy, nghèo đói, cơ cực. Bị ngất xỉu trong lớp vì đói, lên thành phố thi đại học thì phải ngủ ở ghế đá ngoài công viên, mưa ướt và lạnh. Nhưng trên hết, cái mà độc giả cảm nhận được là sự cố gắng không ngừng, vượt lên nghèo khó để vươn xa khỏi lũy tre làng nhưng trong lòng vẫn đau đáu tình yêu quê hương đất nước, “Cạnh tranh với dân thành phố - hồi đó là tất cả những gì mà ba má có thể nghĩ ra - nay đã không còn phù hợp nữa. Cái mà tụi con đang cạnh tranh là những Peter, Mary, Zhu Bin...trong một thế giới phẳng như thế này. Những con đường cao tốc, những tòa nhà xa hoa, những buổi tiệc ở khách sạn năm sao với đủ loại sơn hào hải vị nhưng làm sao có thể sánh được với con đường làng quanh co, lũy tre xanh đầy gió và mùi kiệu thơm nồng của quê ngoại. Nơi một thời con đã lớn lên”.

Sau khi giới thiệu với độc giả về tiểu sử tác giả, Tony kể chuyện về những thói quen, tư tưởng, văn hóa “tiểu nông” đã ăn sâu trong tiềm thức người Việt như bệnh “ghen ăn tức ở”, thói khoe khoang, bệnh kênh kiệu… Có khi bạn sẽ thấy hình ảnh mình ở đâu đó, còn quá nhiều đố kị và nhỏ nhen tầm thường mà bản thân mình từ trước đến nay không nhận ra, hoặc có thể nhận ra nhưng lại tìm cách bao biện. Những câu chuyện tưởng như hời hợt, vô thưởng vô phạt nhưng lại khiến cho người đọc phải suy ngẫm và thay đổi. Để mỗi chúng ta dù tiền bạc, sự nghiệp chưa nhiều, nhưng vẫn phải lung linh, đẳng cấp về mặt tâm hồn.

Sang phần 2, ly cà phê mà Tony mang đến cho độc giả là những ly cà phê đắng rất đắng, nhưng ngon thiệt là ngon. Đắng bởi qua giọng văn và cách dẫn chuyện hài hước, nhưng thâm thúy, tác giả đã cho chung ta thấy một bức tranh sống động của giới trẻ ngày nay với nhiều thói hư tật xấu, quan niệm ích kỉ và sai lầm trong những việc rất thường ngày như “ăn - nói - học - đọc”, chuyện ngủ nghỉ và làm việc, chuyện đúng giờ và giữ chữ tín tới cả chuyện đi vệ sinh như thế nào để không bị đánh giá là người thiếu văn hóa…nhưng rồi nó lại làm bạn thức tỉnh một cách tự nhiên và thích thú, nó khiến bạn phải suy ngẫm và thôi thúc bạn cố gắng hoàn thiện bản thân để sống một cuộc đời trọn vẹn, và ý nghĩa.

Sách hướng người trẻ đến một thái độ sống đúng đắn và hết mình với công việc, tình yêu, gia đình và xã hội nhưng không giáo điều hay rập khuôn như các sách khác. Phong văn chân chất, giản dị của tác giả làm người đọc thích thú, bất ngờ và đôi khi giật mình vì cứ như đang nói mình. Cuốn sách với tôi giống như là một chiếc kim chỉ nam khêu gợi tinh thần làm việc, tinh thần cầu thị, học hỏi để thay đổi bản thân và để ở đâu cũng có thể ngẩng đầu kiêu hãnh về bản thân.

Hà Nội, ngày 15/3/2015
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mọi người đã đọc truyện'' Anh có thích nước Mỹ không'' chưa? Em rất thích câu chuyện này và muốn chia sẻ với tất cả những người thích đọc sách.
    Mới đọc tựa đề cứ tưởng đó là một câu chuyện nói về nước Mỹ, về niềm yêu thích của tác giả đối với đất nước xa xôi ấy. Nhưng khi đọc đến nội dung mới thấy câu chuyện chẳng có gì liên quan đến đất Mỹ, mà đó là một câu chuyện tình yêu của nhân vật nữ chính Trịnh Vi của nhà văn TÂN DI Ổ . Câu chuyện tình yêu ấy kéo dài từ thời học sinh đầy đam mê & khát vọng, một mối tình đầy hài hước và cũng đầy nước mắt của Trịnh Vi với Trần Hiếu Chính. Để rồi sau đó khi trưởng thành chín chắn hơn, nhìn nhận về tình yêu và cuộc sống cũng khác đi cô lại chon cho mình một hướng đi khác. Kết thúc câu chuyện dù yêu thương vẫn còn đấy nhưng cô lại không chọn Trần Hiếu Chính-người mà mình đã yêu trong suốt những năm tháng thanh xuân để đến với Lâm Tĩnh - Là thanh mai trúc mã, là rung động đầu đời,là người mà cô tin tưởng. Trần Hiếu Chính là người đã từ bỏ mối tình đầu của mình để đến Mỹ vì sự nghiệp. Cũng chính bởi lẽ đó nên Trịnh Vi luôn đề phòng với những người có ý định đến với mình & luôn đặt câu hỏi: Anh có thích nước Mỹ không?để rồi không mở lòng được với ai. Đến cuối cùng cô chọn ở bên Lâm Tĩnh - một người cho cô cảm giác được bao bọc và che chở.
    Anh có thích nước mỹ khônglà một câu chuyện tình yêu buồn với nhiều cung bậc cảm xúc. Những ai đã yêu, đang yêu , và sẽ yêu hãy nên đọc bài này để hiểu thêm một chút hương vị về tình yêu và cuộc sống. Bắc Ninh 03.2015
    download
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 80 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm sao để con người ta được hạnh phúc dù cuộc sống trôi qua thật mệt mỏi và khó khăn. Nếu con người ta có tinh thần lạc quan và lối tư duy tích cực, ắt hẳn sẽ thành công và hạnh phúc. Và vì thế mà hôm nay mình muốn giới thiệu với các bạn tập sách “Lạc quan Việt Nam”. Đây là tuyển tập chọn lọc gồm 300 bài viết xuất sắc nhất trên diễn đàn Lạc quan Việt Nam do báo Thanh Niên và nhãn hàng 7 Up tổ chức. Những bài viết trong tập sách không phải là những sáng tác của những nhà văn chuyên nghiệp , tác giả của chúng chỉ là những người không chuyên như tôi và các bạn, họ ghi lại những cảm xúc, những khó khăn của bản thân, những tấm gương về sự lạc quan, dám mơ ước, dám hi vọng của những người xung quanh,... cho ta cái nhìn đa dạng về tinh thần lạc quan và cổ vũ cho lối sống tích cực của những người trẻ.
    1012075_844570652304509_4041476541998066720_n
    Cuốn sách gồm 6 chủ đề:Tin sống và yêu; Điều tôi tự hào; Bước ngoặt cuộc đời; Khoảng lặng ; Ngày mới F5 nào; Lạc quan lên nào.Người đọc có thể cay mắt khi đọc “ Món quà cua mẹ”; xúc động trước đám cưới của cặp sinh viên mới ra trường, giản dị mà ấm áp qua “ Đám cưới sinh viên”, hay câu chuyện về ông cụ 70 tuổi làm nghề đạp xích lô dạo nuối sống cả gia đình, giờ tuổi đã xế chiều mà cụ vẫn bầu bạn bên chiếc xe, nhớ về quãng thời gian lao động vất vả mà yên vui trong bài viết” Nhớ nghề”. Bạn sẽ bật cười trước văn phong dí dỏm trong “ Không răng- không lo âu”- câu chuyện về một bãn gái không may gặp biến cố trong cuộc đời nhưng nhờ đó lại thấy cuộc đời tươi đẹp hơn. Và còn nhiều nhiều những câu chuyện khác thấm đượm tinh thần lạc quan vui sống.
    Những câu chuyện vượt khó, những tấm gương nghị lực, những bài học cuộc sống tốt đẹp, những tâm sự , những lời nhắn gửi đầy tích tích cực trong tập sách đã mang đến và truyền tải thông điệp : Hãy lan tỏa tinh thần lạc quan và xây dựng một cộng đồng tư duy tích cực để thành công và hạnh phúc.
    Hãy đọc và cảm nhận cuốn sách có thể xem là Tuyên Ngôn Lạc Quan đầu tiên của giới trẻ Việt.
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cà phê cùng Tony – Tony buổi sáng

Đó là cuốn sách mình đã đọc đi đọc lại không dưới 2 lần.
    Sách là một tuyển tập truyện ngắn với rất nhiều cung bậc cảm xúc khác nhau không theo một trình tự cụ thể nào: có vui buồn, có thương nhớ, có hài hước, có động viên với những câu chuyện có thể thật, có thể hư cấu, gửi gắm vào trong đó những giá trị nhân văn tốt đẹp để thôi thúc bạn đọc cảm nhận và sống tốt hơn.
    Mình đã khóc khi tác giả viết về mùi củ kiệu quê nhà, về hình ảnh cha con. Trong những khốn khó khổ cực của thời thơ ấu luôn thấm đượm tình thương vô bờ bến của cha mẹ, mặc dù không nói thành lời, dù không hiểu hết được nhưng nó chính là động lực để những đứa con khôn lớn trưởng thành và bay xa, đem Việt Nam đến với bạn bè khắp năm châu, làm giàu cho quê nhà.
    Mình đã thêm vào hành trình du lịch của năm ngoái là phải đi Phú Yên vì bài viết của tác giả về con người nơi đây. Và chuyến đi cuối cùng của năm là đến Phú Yên – mảnh đất có điểm cực Đông của tổ quốc, có những con người hồn hậu và chân thật. Và nhiều nơi khác như Hà Giang, Quảng Nam, Quảng Ngãi may mắn mình đã đến rồi chứ không cũng lại đau đầu để lên kế hoạch đi đâu trước . Quả thực đất nước Việt Nam quá đẹp bạn à, mỗi nơi đặt chân đến luôn có một cảm xúc khác nhau, nhưng đi rồi lại càng thấy yêu thêm đất nước mình. Hãy đi du lịch bạn nhé, bạn cũng sẽ thấy tình yêu lớn thêm lên trong trái tim mình.
    Bằng giọng văn vừa hài hước, hư cấu nhưng thâm thúy, cuốn sách cũng làm rất tốt vai trò là chiếc gương soi để bạn đọc tự cảm nhận về chính con người mình. Tình thương, sự chân thành, thật thà, biết lắng nghe luôn tồn tại trong mỗi người, Chỉ có điều bạn cất chúng quá kỹ mà không đem ra dùng thôi. Hãy luôn sống tốt với bản thân và với mọi người, đừng vì những lợi ich màu mè trước mắt mà đánh mất đi những đức tính quý giá ấy nhé.
    Cà phê cùng Tony thực sự thích hợp với rất nhiều đối tượng bạn đọc. Sách của mình giờ đang trong tay bạn nào mình cũng không biết nữa, chỉ biết rằng ai đọc xong cũng khen hay và thú vị. Nếu chưa đọc thì hãy đọc thử bạn nhé, sẽ không hối tiếc đâu .
    Quảng Ninh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cuốn sách mà mình muốn giới thiệu đến tất cả mọi người, hẳn nhiều người cũng biết:
    Đắc Nhân Tâm - Dale Carnegie.

Dac_Nhan_Tam
    Đây là một trong những cuốn sách bán chạy nhất trong lịch sử xuất bản.
    Mình đọc nó từ khi thoát khỏi thời kỳ học đánh vần.
    Và đến giờ, có thời gian vẫn đọc lại.
    Rất tiếc là không còn giữ được bản cũ trước đây, nhưng cuốn tái bản như ảnh trên cũng không hề kém hay!
    Với phần lớn độc giả, có lẽ bản mới này còn dễ đọc hơn, bởi được hiện đại hóa, gần với thực tế hiện nay hơn.

Cuốn sách này dạy mình cách sống, ứng xử; nó đóng góp 1 phần không nhỏ tạo nên nhân cách con người mình!
    Những cuốn sách dạng này thường chỉ được những người thích đọc sách, yêu sách tìm đến.
    Những người khác thì ái ngại.
    Nhưng Đắc Nhân Tâm thì không hề khó đọc!
    Nó phù hợp với tất cả mọi người!
    Những câu chuyện trong sách hấp dẫn, tự nhiên nên rất dễ dàng để tiếp nhận!
    Không hề cứng nhắc, lý thuyết; mà ngược lại, rất thực tế, thậm chí đọc chúng ta còn có cảm giác thật đơn giản - với những thứ ta vốn tưởng phức tạp!
    Để giới thiệu về nó, hẳn cần đến rất nhiều câu từ và thời gian, mà bởi có nhiều điều để nói quá, nên mình sẽ nói ngắn gọn:
    Đắc Nhân Tâm - chỉ đơn giản là thứ cần cho tất cả mọi người - để sống thật tốt!

Chắc chắn bạn sẽ thích thú với nó! Bởi nó hữu dụng cho bạn!
    • 88 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Các bạn ơi,

BTC xin cảm ơn gần 50 thành viên Webtretho đã tham dự Thử thách 1 lần này. Thật sự, bài của ai cũng rất chất lượng, và thêm hình ảnh minh họa phong phú. Một tràng vỗ tay nào!

Kết quả của thử thách này đã được công bố tại ĐÂY.

Thử thách 2 : Cuốn sách có nhân vật chính là một người phụ nữ đã "ra lò" để cả nhà có thể tham gia, giành thêm nhiều giải thưởng, đặc biệt là giải dành cho 3 bạn tham gia tất cả 6 thử thách

Hẹn gặp lại mọi người ở Thử thách 2 nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã xem bộ phim có nội dung như vậy và sẽ tìm mua cuốn sách này cho các con. Cảm ơn bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ZAINGON Xem bài viết
    TUỔI THƠ DỮ DỘI - Phùng Quán

Xúc động sâu sắc khi cậu bé Mừng nói những lời cuối đời qua thiết bị liên lạc: " Anh ơi, anh đừng nghi em là Việt gian nữa, anh hí".
    Tôi đã ứa những giọt nước mắt cảm thương sau mỗi lần đọc câu chuyện kể về những cậu bé tuổi mười hai, mười ba dũng cảm và trung thành tuyệt vời với đất nước quê hương.
    Các chú bé trong đội thiếu niên ấy đã hy sinh gần hết khi tuổi còn quá nhỏ, đầy hồn nhiên và trong sáng.
    Tôi cũng không hiểu động lực gì mà những con người ấy giữ gìn lòng kiên trung bất khuất như vậy khi cuộc đời cách mạng đói ăn và nhiều ghẻ lở cùng muôn vàn khổ sở.
    Văn phong gần gụi, dễ cảm viết trên những câu chuyện có thật, con người có thật nên tác phẩm đã lấy được nước mắt của biết bao thế hệ độc giả. Một tác phẩm rất đáng để thưởng thức.

Hà Nội
    Đây là tiểu thuyết chân thực, xúc động. Lần đầu mình biết nó là khi nghe chương trình Văn nghệ dành cho thiếu nhi của VOV. Hồi đó chiều nào cũng hóng đến giờ để nghe hết. Sau mới tìm đọc được, ngấu nghiến đọc hàng giờ, có lúc bật cười bởi sự dí dỏm, ngô nghê của các cô cậu bé nhưng có khi nghèn nghẹn...
    • 175 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trong nhiều trường hợp, đọc sách thật sự rất đơn giản, bạn chỉ cần làm như vậy. Nếu bạn đọc để giải trí, bạn chỉ cần thực hiện 5 bước trên thôi. Tuy nhiên, có một dạng đọc sách khác, khi chúng ta đọc để nhận lấy những tri thức từ cuốn sách đó, để hiểu thêm về cuộc sống, xã hội. Đó là lúc mà bạn hoàn toàn ngạc nhiên khi biết rằng đọc sách không chỉ đơn giản như vậy.
    Săm, lốp xe máy IRC – INOUE
    Phụ tùng chính hiệu cho các hãng xe máy nổi tiếng
    • 175 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

bài viết rất hay cảm ơn bạn đã chia sẻ
    Săm, lốp xe máy IRC – INOUE
    Phụ tùng chính hiệu cho các hãng xe máy nổi tiếng
    • 8 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

những cuốn sách hay đánh dấu đọc dần thôi.
    • 440 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Cuộc thi đã kết thúc, nhưng vẫn muốn chia sẻ với các bạn về cuốn sách này

dung-thao-xuong-nu-cuoi-1882-1429091304

"Đừng tháo xuống nụ cười" là quyển tản văn mỏng, hơn 200 trang, với những bài viết của tác giả từ năm 19 tuổi. Mỗi câu chuyện được cô gom lại như một "bó cỏ mỏng" để ghi dấu khoảng thời gian chông chênh nhất của chính mình khi đi, trải nghiệm, viết và thấu cảm cuộc sống xung quanh. Tác phẩm chia làm 4 phần: Tuổi trẻ lộng lẫy, Người đi lạc, Không thể yêu mãi mãi, Con đường trước mặt. Tất cả xâu chuỗi lại thành hành trình của một người trẻ, đi qua những thời gian trăn trở của chính cuộc đời mình.

Qua sách, Khải Đơn cho thấy sự quay quắt của bản thân trước những chuyện đúng sai, điều thật giả và cả những cảm xúc không tháo gỡ được trong mối quan hệ bạn bè, người thân hay tình yêu. Sau từng trang viết, độc giả thấy được cuộc sống cực đoan ra sao trong tâm lý một người trẻ khi bắt đầu bước vào đời. Tác giả viết: “Bằng một kiểu cách méo mó và đầy mùi căm giận, nhiều thầy cô, cha mẹ, người lớn ấn vào đầu những đứa con mình niềm hồ nghi nặng nề và cả những dè chừng không tưởng tượng nổi. Có những đứa con gái học đến lớp mười một vẫn không được quyền đi chơi với đám bạn cùng lớp vì cha mẹ sợ nó bị... lừa tình. Có những đứa ước mơ trở thành họa sĩ bị cấm tiệt vì cha mẹ tin rằng 'Cái nghề ấy chỉ có nước đi ăn mày, ai mà thèm thuê'".

Nhưng sau tất cả, những lần sẵn sàng "xù lông" giận dữ với thế giới, theo tác giả, từ tận sâu thẳm bên trong họ cần biết bao cảm thông và yêu thương. Bởi, tuổi 20 kỳ lạ ấy giống một ngọn lửa, đủ nóng để làm nên mọi chiến tích tuyệt vời và cũng đủ rã rời để gây ra biết bao sầu muộn. Một cô gái trẻ loay hoay với tình yêu đổ vỡ, một bạn nhỏ không biết phải làm gì khi bị mọi người xung quanh chê trách vì mê K-Pop, một sinh viên quay cuồng mỏi mệt trước kỳ vọng gia đình đã giao phó. Có một khoảng trống nào đó đã tạo sinh giữa người trẻ và phần còn lại của thế giới, đẩy họ vào vùng của “Kẻ đi lạc”.

Cái tuổi trẻ rối như tơ vò ấy (hay ít ra là với tác giả) có quá nhiều rắc rối, nhưng cuối cùng lại là phần tuyệt diệu nhất mà bất cứ ai cũng ghi tạc trong tim chẳng thể nào quên được. Khải Đơn không khỏi giật mình khi nhận ra, thời gian gặp rắc rối với vấn đề sức khỏe, hormone, để lại trong lòng cô thật nhiều xúc cảm. Tất cả được cô nâng niu như những thành tựu, như một phần đáng giá của cuộc đời.

"Nhưng cuộc sống này liệu có gì là một thành công viên mãn hay sự hủy hoại tuyệt cùng không? Khi trẻ, người ta vui chơi, yêu đương và làm những điều rồ dại. Người ta vẫn lớn lên mỗi ngày, sai lầm, đứng dậy, đi tiếp. Cách đứng dậy thẳng lưng, khòm lưng, bò lệt bệt, cắn rơm cắn cỏ cúi đầu, hay gì khác, lại là cái tâm lý được tiêm vào tim từ chính những năm tháng đầu tiên vào đời, bởi những bồi tụ suốt bao năm sống và nghĩ suy", Khải Đơn viết.
    • 50 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hi mọi người
    Mình đang cần tìm một cuốn sách viết về " kỹ năng đàm phán" or" giao tiếp, bán hàng " để tặng một người bạn. Vì mình thấy thể loại này có vẻ nhiều quá, mọi người có thể tư vấn cho mình vài cuốn đáng để đọc được không? (mình xin luôn tên tác giả , dịch giả nhé)
    Thank mn
    • 188 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Hành Trình về Phương Đông- Baird T. Spalding

Đây là cuốn sách đã mở rộng suy nghĩ cho mình, đã làm cho mình thanh thản hơn, nhìn sự vật - sự việc với con mắt bao quát hơn, bao dung hơn, biết chấp nhận những gì đang xảy ra xung quanh theo hướng tích cực hơn và luôn tư tự răn mình để vươn tới trạng thái tâm hồn thanh thản cho dù có gặp việc gì trong cuộc sống đi nữa.
    Cuốn sách này thực sự đã làm thay đổi mình, từ một người luôn đặt câu hỏi vì sao cuộc sống của mình lại thế này? luôn cảm thấy bứt rứt khó chịu khi có viêc không vừa ý, luôn tự làm cho mình nổi nóng, lo nghĩ quá nhiều thì đã giảm bớt tất cả. Và mình thấy tâm hồn mình thanh thản hơn rất nhiều, tìm được những khoảnh khắc lắng đọng cho bản thân.

Dẫu nội dung về tâm linh nhưng nó giải thích các hiện tượng tâm linh hết sức thuyết phục, và cũng làm cho tôi vỡ ra được nhiều điều. Cuộc sống này không chỉ có tiền tài là tất cả, mà chính là tâm hồn mình có từ bỏ được tham sân si để sống một cuộc sống thực sự đáng sống hay không? Cuộc sống này không phải theo số phận đã định sẵn mà số phận chính do mình tạo ra, mình cũng có thể thay đổi từ việc tốt thành xấu và xấu thành tốt.

Tôi đã đọc và ngẫm nghĩ từng câu chữ, đọc đi đọc lại để tự nhắc nhở bản thân.
    "Này ông bạn, không một vị thánh nào vỗ ngực xưng danh mà chỉ có những kẻ u mê trong bản ngã mới tha thiết đến danh vọng địa vị. Khi họ đeo đầy mình những chức tước, thì làm sao họ giải thoát được?"

"Đúng thế, chúng ta có tính hay quên, nên cứ phải học đi học lại cái bài học khổ. Chỉ khi bị khổ sở, bị đàn áp, tự do bị chà đạp, con người mới quay trở về với niềm hy vọng cuối cùng là đức tin. Khi sung sướng thì ít ai nghĩ tới việc tu thân cầu giải thoát. Khi cơ thể bệnh hoạn , ta mới thấy khỏe mạnh là hạnh phúc. Khi bị tù đày, ta mới thấy giá trị của tự do. Tiếc rằng khi khỏi bệnh, ta không có ý thức nguyên nhân đã gây nên bệnh đó, mà lại tiếp tục một đời sống như trước; do đó, ta cứ bị bệnh hoài"

Hy vọng các bạn có thể đọc cuốn sách này một cách nghiêm túc, để có thể rút ra cho mình một điều gì đó...

Hanh%20trinh%20phuong%20dong
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4