TIN TÀI TRỢ.

Tuyệt chiêu tiết kiệm chi tiêu Tết Ất Mùi 2015

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.15K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Những ngày Tết các gia đình đểu trong tâm trạng nghỉ ngơi, vui chơi nên đôi khi sẽ vung tay quá trán trong tiêu xài, mua sắm. Bí quyết nào để chi tiêu hợp lý ngày Tết?

tuyet%20chieu%201

1.Lập danh sách những đồ cần mua
    Đây là một trong những mẹo tiết kiệm chi tiêu đơn giản bạn nên làm khi có dự định mua sắm Tết. Việc này sẽ giúp cân đối được chi tiêu và tránh mua phải những sản phẩm không cần thiết. Với danh sách cụ thể và chi tiết những đồ cần mua sắm, bạn còn có thể mua đầy đủ những thứ cần chuẩn bị Tết cho gia đình.
    Trước tiên, bạn cần liệt kê những thứ cần mua theo độ quan trọng và tính cần thiết giảm dần. Cần phải ưu tiên những thứ thiết yếu lên hàng đầu trong danh sách cần mua. Sau đó, bạn phải dự tính khoản chi tiêu cho từng món đồ và cân đối lại với túi tiền của mình.

2. Chuẩn bị mọi thứ từ sớm
    Một cách tiết kiệm chi tiêu ngày Tết khác là mua sắm những thứ thiết yếu và làm đẹp cho bản thân trước khoảng 1, 2 tháng.
    Những thực phẩm cho ngày Tết bảo quản và dự trữ được lâu như bánh kẹo, quà Tết, đồ trang trí, rượu bia… nên được mua sắm từ sớm.
    Việc mua sắm sớm giúp bạn tránh được việc phải chen lấn xô đẩy khi mua hàng những ngày giáp Tết. Tránh được dịp giá cả tăng lên gấp rưỡi hay gấp đôi so với ngày thường.
    Để tiết kiệm chi phí làm đẹp ngoài áo quần giày dép mới, cắt tóc, còn nên chú ý đến chăm sóc và “tu bổ” lại “ một góc con người” để có một nụ cười sáng khỏe đón may mắn. Rất đơn giản và cực rẻ đó là đánh răng hàng ngày, sau bữa ăn với bàn chải, loại kem đánh răng phù hợp là bạn đã tiết kiệm được một khoản tiền lớn không cần đến thăm nha sĩ. Điều đơn giản đó ai cũng nhất định làm được.

3. Tranh thủ săn hàng khuyến mại
    tuyet%20chieu%202

Chị em nên tranh thủ “săn” các chương trình khuyến mại của các siêu thị, cửa hàng điện máy. Cứ tới cuối năm, các siêu thị và trung tâm mua sắm lại ồ ạt tung những chiến dịch khuyến mại “khủng”. Do đó, bạn nên tranh thủ cơ hội này để mua sắm giá rẻ. Một mẹo nhỏ là các chị em nên mua những sản phẩm được tặng kèm những món đồ khuyến mãi có ích. Đơn cử như mua kem đánh răng P/S sẽ nhận ngay hộp khăn giấy xinh xắn, hay 3 ly thủy tinh vô cùng sang trọng cho phòng tiếp khách ngày xuân của bạn.

4. Cân nhắc tiền lì xì

tuyet%20chieu%203

Nhiều người nghĩ rằng, tiền lì xì cho em, cháu hay con của bạn bè càng nhiều thì càng chứng tỏ được độ khá khẩm của mình. Thể hiện độ chịu chơi của mình qua số tiền lì xì cho trẻ nhỏ là một hành động hết sức lãng phí vào đầu năm.
    Bạn nên hiểu rằng, lì xì là một phong tục đẹp của người Việt. Lì xì cho trẻ nhỏ hay còn gọi là tiền mừng tuổi, mang ý nghĩa vui vẻ, chúc mừng đứa trẻ đã lớn hơn, trưởng thành hơn. Lì xì đem lại niềm vui cho trẻ nhỏ vì chúng sẽ có thêm một khoản tiền nhỏ để ăn vặt.

5. Chăm sóc sức khỏe ngày Tết.
    Ngày Tết tất cả đều tâm trạng vui vẻ, xả láng về chuyện tiền bạc, ăn uống, và cả vui chơi vì chặc lưỡi cả năm có 3 ngày Tết…Các bệnh về tiêu hóa và răng miệng là nỗi ám ảnh trong dịp vui chơi Tết và sau Tết. Trẻ em dịp Tết được ăn nhiều đồ ngọt, thức khuya, lười đánh răng nên đau răng, sâu răng là chuyện thường xảy ra, mẹ thì bị tăng kí vì “ xả láng”, bố thì chột bụng vì ăn đồ nóng, khó tiêu và nhậu nhẹt nhiều…. Sức khỏe cả gia đình bị ảnh hưởng nghiêm trọng chỉ vì phá bỏ những thói quen nhỏ thường ngày. Tốn bộn tiền để thăm khám bác sĩ sau lúc vui xuân thật sự là một sự lãng phí không hề nhỏ. Các chị em nhớ nhé, ngày Tết hãy vẫn cố gắng duy trì ăn uống điều độ, nhắc con trẻ giữ gìn hạnh phúc răng miệng và học tuyệt chiêu giúp chồng giã rượu nhanh nhất có thể để có một cái Tết vui vẻ, sức khỏe là cách tiết kiệm chi tiêu tuyệt vời và đơn giản nhất đó.

tuyet%20chieu%204

Nào, hãy cũng đón một cái Tết Ất Mùi 2015 đủ đầy yêu thương và đầy ắp tiếng cười mà không bị nỗi lo chi tiêu đè nặng lên vai nhé. Ngày Tết là dịp để trao tặng nhau những nụ cười niềm vui như giai điệu rộn ràng của một bài hát chúc xuân “1 cười rạng ngời xinh xắn như tiên, 2 cười xin chúc tân niên sum vầy, 3 cười may mắn đong đầy suốt năm. Triệu nụ cười trao hạnh phúc đầu xuân”
    adServer
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Nhiều khi tết muốn tiiết kiệm cũng khó lắm cơ. Vì cơ bản, ai cũng nghĩ, một năm chỉ có một cái tết thôi, nên thật lòng khó mà tiết kiệm được. Như nhà mình, tết phải về quê, nên thật sự, vè quê nên không dám tiết kiệm, vì sợ bố mẹ chồng, gia đình chồng nghĩ mình ki bo,
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là nghĩ đến tết là lại nghĩ đến bao nhiêu việc phải lo lắng, phải mua sắm. Vì cả năm có mới có mấy ngày tết vì thế chúng ta cũng phải mua sắm sao cho hợp lý. Cũng không được quá hoang phí nhưng cũng không được quá tiết kiệm. Tết năm nay với gia đình em cũng vậy, cũng phải tính tóa chi phí sao cho hợp lý.Tiết kiệm cũng đúng nhưng cũng phải tùy từng việc đúng không các mẹ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ topic nói đúng đấy, tét nhất cần nhất là cái sức khoẻ nha. Nếu yếu yếu thì khó mà có cái tết vui trọn vẹn lắm. Tết là thời gian mọi người dễ buông tuồng nhất, dễ rượu bia nhất ý. Mà ngày tết để xảy ra điều không hay cho sức khoẻ thì xui cả năm mất thôi, nên giữ gìn sức khoẻ là điều quan tâm hàng đầu nè.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Mình thích nhất chiêu săn hàng khuyến mại. Điều này làm giảm thiểu thâm hụt ngân sách đi khá nhiều ấy. Tết nhất mọi thứ đều phải chi tiêu, mọi thứ đều trội lên so với ngày thường, nên mỗi thứ giảm vài nghìn thôi cũng đủ để các bà nội trợ như mình sướng rung rinh lên rồi ý.
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Đúng là nghĩ đến tết là lại nghĩ đến bao nhiêu việc phải lo lắng, phải mua sắm. Vì cả năm có mới có mấy ngày tết vì thế chúng ta cũng phải mua sắm sao cho hợp lý. Cũng không được quá hoang phí nhưng cũng không được quá tiết kiệm. Tết năm nay với gia đình em cũng vậy, cũng phải tính tóa chi phí sao cho hợp lý.Tiết kiệm cũng đúng nhưng cũng phải tùy từng việc đúng không các mẹ?
    Tết thì khâu mua sắm thực phẩm, trang hoàng nhà cửa bao giờ cũng là khoản tốn kém nhất. Mình thường chi tiết các khoản ra giấy rồi cân nhắc xem nên mua cái gì, bỏ khoản nào để mình thấy an toàn hơn mà đỡ lãng phí. Không nên mua bán theo cảm tính nha các mẹ,, cứ thích lên là mua thì nhiều khi, có những món đồ sẽ ở trong tủ cho dến tận tết sang năm ý nhá.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Hômnay mùng một đầu tháng, tháng cuối cùng của năm giáp ngọ rồi các mẹ nhỉ. Thấy tết đang về quá gần rồi. Mình thấy nhà nhà đều hối hả lo tết đến sau lưng rồi nè. Nhà mình cugnx thế, nghe con gái hỏi, mẹ ơi, bao giờ thì tết mà lòng mẹ thì ngổn ngang trăm thứ, lo tết về quê, lo tết bội ngoại, lo ngoại giao... Ôi, bao giờ tết mình mới ưược đi chơi nhỉ?
    • 901 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là chỉ còn đúng có tròn 1 tháng nữa thôi là đến tết rùi. Bao nhiêu thứ việc phải lo các mẹ nhỉ? Các con cứ hỏi thế hoài cũng làm mẹ sốt ruột lắm rùi.Có người gia đình có khi đã bắt đầu dành dụm để sắm tết rùi ấy chứ. Vì điều kiện không cho phép hoặc tiết kiệm để dành dụm sắm tết dần cũng là một ý hay các mẹ nhỉ? Vì đến lúc đó mình sẽ không bị động khi thiếu cái này thiếu cái kia nữa.
    • 3,380 Bài viết

• 2,849 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tencha_yeu Xem bài viết
    đúng là chỉ còn đúng có tròn 1 tháng nữa thôi là đến tết rùi. Bao nhiêu thứ việc phải lo các mẹ nhỉ? Các con cứ hỏi thế hoài cũng làm mẹ sốt ruột lắm rùi.có người gia đình có khi đã bắt đầu dành dụm để sắm tết rùi ấy chứ. Vì điều kiện không cho phép hoặc tiết kiệm để dành dụm sắm tết dần cũng là một ý hay các mẹ nhỉ? Vì đến lúc đó mình sẽ không bị động khi thiếu cái này thiếu cái kia nữa.
    còn một tháng nữa mà mn nghèo quá chưa sắm được gì cho con hết, híc. Học hỏi để tiết kiệm hơn để lo cho con tươm tất
    • 3,611 Bài viết

• 1,871 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tết đến gần quá rồi, mình thường canh me mặt hàng khuyến mại để mua cho tiết kiệm. Những thứ cần thiết năm nào cũng phải có thì lên danh sách sẵn và đặt sớm rồi tới ngày cần thì lấy. Như vậy cũng tiết kiệm được thời gian và cả tiền bạc nữa.
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    • 4,035 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tết đến gần rồi ai ai cũng muốn sắm mọi thứ thật mới để trang trí lại nhà cửa cho đẹp. Nên k tránh được tết tiêu tiền nhiều hơn ngày bình thường, giá cả cũng mắc hơn rất nhiều. Chính vì vậy săn hàng giảm giá là điều mình hay làm, tiết kiệm được đồng nào hay đồng ý. Để có 1 cái tết k quá sa xỉ
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • 587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình đang lên kế hoach tiêu Tết dần. Năm nay lương thưởng ít nên cũng phải tiết kiệm. Mình tính mua những đồ thiết yếu thôi, nhất là thực phẩm. Năm nào cũng bị dư, giải quyết mệt quá mà lại béo ú, lo giảm cân sau Tết bở hơi tai. Lũ trẻ nhà mình Tết hay ăn nhiều bánh kẹo, đồ ngọt cũng bệnh răng miệng, tiêu hóa tùm lum. Năm nay mình sẽ coi lại mua thực phẩm lành mạnh, ít ngọt thui.
    • 3,611 Bài viết

• 1,871 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hi, chị em thì ai cũng ngán Tết nè. Mua sắm biếu nội ngoại rồi công việc với người thân nữa. Tính ra cũng là 1 khoản kha khá chứ ít đâu Các mẹ tính mua món gì biếu ông bà các con Tết năm nay chưa vậy, mình cũng đang tính dấn mà chưa biết mua gì nè!
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    • 502 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    hi, chị em thì ai cũng ngán Tết nè. Mua sắm biếu nội ngoại rồi công việc với người thân nữa. Tính ra cũng là 1 khoản kha khá chứ ít đâu Các mẹ tính mua món gì biếu ông bà các con Tết năm nay chưa vậy, mình cũng đang tính dấn mà chưa biết mua gì nè!
    Em cũng đang đau đầu vụ này c ạ, chẳng biết mua gì biếu bố mẹ mình, bố mẹ chồng, mua sao để ông bà không thấy lãng phí mà vẫn ý nghĩa, hợp lý chi tiêu chị nhỉ? chị có cao kiến gì nói em biết với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,006 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, cái khoản mua quà Tết biếu ông bà nội ngoại em cũng đau đầu hàng năm. Chả nhẽ năm nào cũng vẫn mấy món đón. Mà biếu tiền thì nhiều khi thấy thực tế quá, hic.
    Món quà thì cũgn tuỳ theo tình hình tài chính của mình, chứ em cũng không dám phung phí. Các cụ có nhận cũng không thấy vui ấy, đúng là khó nghĩ thiệt.
    • 347 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xuxu783 Xem bài viết
    Đúng rồi, cái khoản mua quà Tết biếu ông bà nội ngoại em cũng đau đầu hàng năm. Chả nhẽ năm nào cũng vẫn mấy món đón. Mà biếu tiền thì nhiều khi thấy thực tế quá, hic.
    Món quà thì cũgn tuỳ theo tình hình tài chính của mình, chứ em cũng không dám phung phí. Các cụ có nhận cũng không thấy vui ấy, đúng là khó nghĩ thiệt.
    Đôi khi chỉ là hộp mứt tết nhưng mình khôn khéo làm sao để bố mẹ vui lòng cũng tốt chị nhỉ, đâu cứ phải mâm cao cỗ đầy mới là kính trọng cha mẹ đâu. Nó là thứ xuất phát từ tình cảm yêu thương, trao cho nhau nụ cười Hạnh Phúc, để nhận được sự hài lòng từ cha mẹ. Em thấy nhiều người cứ bỏ ra tiền triệu mua những thứ đắt tiền cha mẹ xót không dùng, để lâu lại hỏng, thế chẳng lãng phí sao.
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tết gần đến nơi rùi, hân hoan quá!
    • 1,027 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tết đến là mình cứ gạch đầu dòng các thứ cần phải mua, sau đó sẽ xem xét lại dần dần những thứ nào không thật sự cần thiết thì bỏ bớt. Cứ làm vào 1 file excel tổng hợp được cả số tiền dự trù nữa, hì. Làm cả năm cũng chỉ dành dụm để chi tiêu cho cuối năm, nhưng cũng phải tính toán sao cho hợp lý nhất.
    • 1,027 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhphuongmeo Xem bài viết
    Đôi khi chỉ là hộp mứt tết nhưng mình khôn khéo làm sao để bố mẹ vui lòng cũng tốt chị nhỉ, đâu cứ phải mâm cao cỗ đầy mới là kính trọng cha mẹ đâu. Nó là thứ xuất phát từ tình cảm yêu thương, trao cho nhau nụ cười Hạnh Phúc, để nhận được sự hài lòng từ cha mẹ. Em thấy nhiều người cứ bỏ ra tiền triệu mua những thứ đắt tiền cha mẹ xót không dùng, để lâu lại hỏng, thế chẳng lãng phí sao.
    Mình cũng có suy nghĩ giống mẹ nó, nhiều khi các cụ cũng chỉ cần con cháu vui vầy dịp Tết đến thôi. Quà cáp là tấm lòng của các con nên làm sao cho hơp lý thì ông bà mới vui. Tình cảm không thể hiện bằng tiền được mà, nhưng nói thật là khó nghĩ mua gì biếu các cụ thật
    • 1,314 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng phải sà vào đây học hỏi kinh nghiệm chi tiêu Tết của các mẹ, chứ mọi năm mình thấy tiền đi thì nhiều chứ tiền vào chẳng thấy đâu, hic. Thấy cái gì cũng muốn mua, thấy cũng cần thiết hết cơ chứ, haizzz
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7