TIN TÀI TRỢ.

5 Bệnh Trẻ Dễ Mắc Bệnh Dịp Tết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.45K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Tết là ngày lễ mà các gia đình và nhất là các bé trông đợi nhất trong năm. Bởi vì đây là dịp mà các bé được nghỉ ngơi thoải mái sau những ngày học vất vả. Trong thời gian này, các bé được bố và mẹ chiều cho ăn uống và vui chơi không kiểm soát. Do đó mà dịp tết cũng tiềm ẩn nguy cơ khiến trẻ mắc khá nhiều loại bệnh. Sau đây là 5 bệnh trẻ dễ mắc dịp tết nhất mà bố mẹ nhà mình nên để ý phòng tránh cho con

1. Tiêu chảy cấp

Cũng giống như sâu răng, căn bệnh tiêu chảy cấp đến từ thói quen ăn uống của trẻ trong dịp tết. Ngoài nguyên do trẻ ăn nhiều đồ ăn vặt thì các món ăn ngày Tết thường là đồ ăn lại do các mâm cỗ cúng nhiều tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn gây bệnh. Ngoài ra hệ tiêu hóa cũng như đề kháng của trẻ còn yếu nên căn bệnh tiêu chảy cũng là vấn đề đáng lo ngại cho các bậc phụ huynh. Bảo quản thức ăn sao cho vệ sinh, đảm bảo ăn chín uống sôi, tốt nhất nấu bữa nào ăn bữa đó là biện pháp để phòng tránh cho trẻ. Đồng thời bố mẹ cũng nên hạn chế trẻ ăn quá nhiều bánh kẹo trong dịp tết này.

2. Hóc dị vật

Hóc dị vật không phải là bệnh nhưng là tai nạn khá phổ biến. Nhiều trường hợp trẻ bị hóc dị vật được đưa tới viện trong những ngày Tết. Nguyên do là trong những ngày này, trẻ được ăn khá nhiều hạt bí, hạt lạc, kẹo cứng.. mà bố mẹ ít quan tâm. Dấu hiệu dễ thấy là trẻ tím tái mặt mày, khó thở, ho sặc sụa. Nếu chẳng may gặp trường hợp trẻ bị hóc thì bố mẹ cũng nên bình tĩnh sơ cứu và nhanh chóng đưa con đến bệnh viện gần nhất để lấy dị vật.

3. Bệnh cảm cúm

Thời tiết mùa đông khô hanh trong dịp Tết, đặc biệt ở các tỉnh phía Bắc khiến cho trẻ dễ mắc các bệnh về đường hô hấp. Trong số đó bệnh cảm cúm là phổ biến nhất ở trẻ nhỏ trong dịp này. Trẻ dưới 3 tuổi có sức đề kháng yếu phải tiếp xúc với nhiều người, đặc biệt ở những nơi công cộng khi cha mẹ cho đi chơi là nguyên nhân chính khiến căn bệnh này lây lan nhanh. Hãy mặc ấm cho trẻ, nếu trẻ còn nhỏ nên tránh đưa đến những nơi đông người. Ngoài ra mẹ cũng có thể cho bé ăn thực phẩm giàu protein đề tăng sức đề kháng chống lại cúm.

4. Sâu răng

Ngày Tết bất kì gia đình nào cũng trữ nhiều bánh kẹo, mứt, nước ngọt…để tiếp khách. Do đó trẻ sẽ tiêu thụ khá nhiều đồ ăn ngọt trong những ngày này. Cộng thêm việc thức khuya chơi Tết mà phần lớn trẻ sẽ quên đánh răng. Vì thế bệnh sâu răng chính là một trong những căn bệnh phổ biến trong dịp lễ tết này. Các mẹ nhớ cho trẻ đánh răng với kem P/S 2 lần một ngày, một lần sau bữa ăn và một lần trước khi đi ngủ để giữ cho bé hàm răng chắc khỏe còn vui chơi những ngày Tết nha.

5%20benh%201

5. Bệnh táo bón

Bữa cơm cỗ ngày tết thường nhiều các món đạm, nhiều dầu mỡ mà rất thiếu rau xanh. Trẻ em những ngày Tết lại bị xáo trộn về cả thực đơn lẫn giờ giấc ăn uống dẫn đến việc dễ bị táo bón. Thường gặp nhất là những trẻ từ 1-3 tuổi. Điều bố mẹ cần làm là cho trẻ uống nhiều nước cũng như bổ sung rau cho các mâm cơm ngày tết. Có như vậy, hệ tiêu hóa của trẻ mới có thể hấp thụ tốt hơn.

5%20benh%202

Ngày tết là dịp vui đoàn tụ của cả gia đình. Các mẹ nhớ đừng để những ngày này mất vui chỉ vì một phút lơ đãng trông con. Hãy chuẩn bị những kiến thức cần thiết để cùng đón một cái tết Ất Mùi trọn vẹn nhất nhé.

adServer

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 602 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Uh, Tết tụi nhỏ ăn mứt ngọt, uống nước ngọt! Dễ sâu răng lămd nè!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Dalat-saigon
    • 602 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa con em nó nói là cô dặn Tết nhớ đánh răng, k đc lười, về nhả ẻm ra tủ ktra xong dõng dạc nhắc: mẹ đi chợ tết đừng quên ps bé ngoan của con đấy

• 602 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, quả cúm em cũng sợ! Tết nào cũng SG ĐL nên sợ con ốm lắm cơ

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

He he, con đằng ấy nhắc vui vậy! Con mình cũng đang dùng bé ngoan, tính đổi mà 3 đứa đều lắc đầu quầy quậy nè

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mom_2k
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hình như do PS có mùi dâu nên con nít thích á các mẹ hả
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bệnh sâu răng và hóc chắc sẽ xảy ra vì trẻ ăn nhiều kẹo, thạch vào dịp tết vì vậy các mom nên để ý nhé
    • 406 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì lo nhất vụ sâu răng vì bọn nhóc Tết được ăn uống xả láng mà. Mẹ phải chuẩn bị sẵn kem đánh răng và cây bàn chải PS mới cho con, và nhắc nhở các bạn ấy đánh răng mới được.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hêh, mẹ cachuatim chuẩn bị chưa?con em mê ps dữ lắm á
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mỗi lần cho con ăn thạch em đều đau tim ý, kiểu ăn lần nào lo hóc lần đos,nên thường em ít khi cho con ăn thạch lắm

• 310 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh dấu để lưu ý dịp Tết này. Tết nhiều đồ ăn, các con dễ sâu răng, rồi táo bón, đầy bụng, hoặc ăn phải đồ ăn hỏng thì rất dễ tiêu chảy. Còn nhớ hồi nhỏ, mùng 3 Tết mình phải nhập viện vì tiêu chảy cấp, làm cả nhà 1 phen hoảng hốt đấy.
    • 602 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ con trẻ đc lo lắng kỹ nên nhìn đâu cũng thấy nguy hiểm, thấy cí vấn đề
    Hồi bé tết có miếng thạch mà ăn làn mừng chứ ai đâu mà lo hóc hihi

• 310 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sâu béo nhà mình thì rất thích uống nước ngọt. Mình làm đủ mọi cách hạn chế con, nhưng dường như càng hạn chế nó càng thèm thuồng thì phải. Hix hix, may mà con đánh răng thường xuyên nên chưa bị sâu cái răng nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 94 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Đọc xong cũng thấy lo lo ấy. Càng phải chú ý chăm sóc cho các bạn ấy tốt hơn, từ ăn uống, đến giữ ấm cơ thể, đến đánh răng rửa mặt. Thôi thì cả năm có 1 cái tết, cho con thoải mái tí, nhưng mẹ cũng ko được lơ là tí nào .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Đúng là lo cho con, mùa nào cũng có cái để mà lo mà

• 602 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haiz thoải mái là 1 chuyện, cơ mà đánh răng vẫn phải đều ạ, những chuyện ấy lơ 1 lần thù dễ lười luôn lắm ạ

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 459 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Uh, có những chuyện vẫn làm hàng ngày, nhưng bỏ đc 1 ngày sẽ rất khó tập lại

• 1,521 Bài viết

• 1,063 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2 đứa cháu nhà mình bị tiêu chảy nằm viện mới về, mệt ghê, tết nhứt tới nơi mà còn bịnh thế không biết haizzaa.

Mình tranh thủ đưa 2 cậu nhóc nhà mình đi kiểm tra răng đây, nay đi học còn đua đòi ăn kẹo mút nữa chứ.
    Không khéo sâu răng thì khổ, cậu nhỏ đang mọc cái răng hàm vĩnh viễn nên mình phải cẩn thật hơn mới được.

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 341 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy bệnh khác không biết thế nào chứ bệnh sâu răng chắc chắn là phải có rồi đó. Vì Tết trẻ em ăn bánh mức và kẹo nhiều hơn so với bình thường. Thêm ngày thường mình con là này kia, chứ tết nhứt là cho con ăn thả ga. Nên việc bị đầy hơi, sâu răng là chuyện không tránh rồi. Quan trọng là mình có chăm sóc bảo vệ răng con tốt hay không thôi.
    • 2,032 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tết bé được ăn uống thoải mái theo ý thích nè, rồi bánh kẹo lúc nào cũng tràn lan nên rất dễ bị tiêu chảy và sâu răng. Riêng bệnh táo bón thì cu cậu nhà mình bình thường cũng hay bị nữa chứ nói gì đến Tết. Tết trẻ em háo hức bao nhiêu thì phụ huynh chúng ta càng lo lắng bấy nhiêu nè.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5