TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về chân nám dưới da - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.62K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 42 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thưa chuyên gia
    Em năm nay 28 tuổi, mới đi soi da về thì thấy nói là chưa có nám bề mặt nhưng chân nám đã hình thành ở dưới da. Em xin hỏi trong trường hợp này em nên điều trị như thế nào, dùng mỹ phẩm gì. Và da em dầu vậy tại sao lại bị nám được nhỉ, vì em nghe nói chỉ có da khô mới bị nám thôi. Xin chuyên gia tư vấn giúp em
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuoi_ca_nai Xem bài viết
    Thưa chuyên gia
    Em năm nay 28 tuổi, mới đi soi da về thì thấy nói là chưa có nám bề mặt nhưng chân nám đã hình thành ở dưới da. Em xin hỏi trong trường hợp này em nên điều trị như thế nào, dùng mỹ phẩm gì. Và da em dầu vậy tại sao lại bị nám được nhỉ, vì em nghe nói chỉ có da khô mới bị nám thôi. Xin chuyên gia tư vấn giúp em
    Chào bạn.

Bạn rất may mắn khi đi phát hiện chân nám từ sớm. Thực tế rất nhiều chị em phụ nữ phải đến khi nám đã nổi lên trên bề mặt da, thâm đen và lan ra thành mảng rộng thì mới biết là mình nám má. Lý do là do nám hình thành từ tầng thứ 6 của da (tầng hạ bì), ở gốc melanocyte, melanin sản xuất và được đẩy vào các tế bào melanosome rồi vận chuyển dần lên bề mặt da (Bạn có thể theo dõi ở Video ở dưới để hiểu).

Khi nám lên đến bề mặt da, thường ban đầu chỉ là những đốm nhỏ màu nâu hoặc ghi nhạt, dưới tác động của anh nắng mặt trời, thời gian và sự lão hoá, các đốm nhỏ này đậm màu dần và lan rộng hơn, tạo thành nám mảng hoặc nám mảng hỗn hợp với nám đốm.

Do đó khi bạn đi soi da, dưới ống kính phóng đại của máy soi da, người ta dễ dàng chỉ cho bạn thấy chân nám ở dưới bề mặt da của bạn.

Bạn chỉ nói bạn 28 tuổi mà không nói đã có con hay chưa. Nếu bạn đã có gia đình thì đây là giai đoạn đầu của quá trình rối loạn nội tiết sau sinh, còn nếu bạn chưa có gia đình thì có khả năng bạn vừa trải qua một giai đoạn căng thẳng kéo dài, hoặc đi nắng kéo dài, hoặc lạm dụng mỹ phẩm và mới bắt đầu nám ở mức độ nhẹ.

Khi đã được xác định là có chân nám, tức là bạn mới bắt đầu có dấu hiệu của việc nám sạm da, nếu bạn điều trị kịp thời thì sẽ tránh được việc nám hình thành trên bề mặt da và hạn chế tối đa tái phát.

Trường hợp của bạn không cần dùng kem bôi trị nám, chỉ cần dùng viên uống để giảm chân nám từ bên trong. Bên ngoài bạn chỉ cần đắp mặt nạ và bôi kem chống nắng, che chắn khi đi ra ngoài là được.

Bạn có thể tham khảo các loại viên uống đang có trên thị trường ví dụ như Viên uống Sắc Xuân. Trong tự nhiên hiện nay có rất nhiều thành phần giúp trị nám tốt như Sữa ong chúa, Lô hội, Isoflavon. Khi phối hợp với các thành phần giúp dưỡng ẩm và tăng đàn hồi da như Nhân sâm, Collagen, vitaminE và Đương quy sẽ giúp chống lão hoá, làm khoẻ da và da tươi nhuận. Sự kết hợp này sẽ đem lại hiệu quả cao trong trị nám sạm da.

Trường hợp của bạn chỉ cần điều trị từ bên trong từ 1-1.5 tháng là sẽ diệt hết chân nám.

Chúc bạn nhanh chóng loại bỏ nám sạm da.