Vi chất dinh dưỡng là gì? Tại sao nó quan trọng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.33K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Vi chất dinh dưỡng là những chất mà cơ thể chỉ cần một lượng rất nhỏ nhưng có vai trò rất quan trọng, khi thiếu sẽ dẫn đến những ảnh hưởng nghiêm trọng cho cơ thể, đặc biệt là trẻ nhỏ. Vi chất dinh dưỡng bao gồm các nhóm: Vitamin và tiền chất như Beta – Carotene, Lycopene, khoáng chất, acid béo như Omega 3-6-9.

1.Vi chất dinh dưỡng là gì?

Khi nói đến vi chất dinh dưỡng chúng ta nói đến các nhóm như: nhóm vitamin (A, B, C, D, E,…); tiền chất vitamin như Beta-Carotene, Lycopen; nhóm khoáng chất (Canxi, phốt pho, sắt, kẽm , iod, selen, đồng,…) hay các acid béo như Omega-3,6,9, v.v... Những chất này có nhiều trong các thức ăn nguồn động vật, thực vật vốn rất phong phú và đa dạng của Việt nam. Tuy nhiên, rất nhiều bà mẹ do chưa hiểu biết đúng về vai trò cũng như nhu cầu của vi chất dinh dưỡng nên đã bổ sung cho trẻ không đúng, thiếu hay thừa các chất này đều gây nhiều ảnh hưởng đến sức khỏe của bé.

image

Đủ chất dinh dưỡng cho bé phát triển khỏe mạnh (Ảnh minh họa)

2. Vai trò của vi chất dinh dưỡng:

Vi chất dinh dưỡng có nhiều vai trò sinh học, tham gia vào các quá trình chuyển hóa trong cơ thể. Mỗi nhóm vi chất khác nhau đều có các tác dụng bổ trợ riêng biệt giúp cho cơ thể của bé khỏe mạnh và phát triển một cách tốt nhất.

Để mắt trẻ tốt hơn: Vitamin A có vai trò quan trọng với trẻ nhỏ: Giúp trẻ phát triển bình thường, tăng cường khả năng miễn dịch, bảo vệ các biểu mô giác mạc, da, niêm mạc... Xu hướng hiện nay là bổ sung vitamin A dưới dạng tiền chất như Beta-Carotene vừa an toàn do cơ thể chuyển hóa theo nhu cầu sử dụng vừa không tích tụ gây độc. Các thực phẩm mẹ nên dùng để có nhiều vitamin A là : thịt, gan, trứng gà, sữa, rau xanh, quả có màu vàng, đỏ (gấc, cà rốt, bí đỏ, xoài, đu đủ,…có nhiều Beta-Carotene).

Để tránh cho trẻ bị còi xương: Bệnh còi xương ở trẻ em chủ yếu là do thiếu vitamin D. Khi thiếu sẽ làm giảm hấp thu canxi ở ruột, cơ thể sẽ huy động canxi ở xương vào máu gây rối loạn quá trình khoáng hóa xương. Biểu hiện sớm của còi xương là trẻ hay quấy khóc, nôn trớ, ngủ không yên giấc, hay ra mồ hôi trộm, rụng tóc, thóp rộng chậm liền, bờ thóp mềm, đầu to, răng mọc chậm, lồng ngực dô, chậm biết ngồi, biết đi, biến dạng xương (chân vòng kiềng, chữ bát,…). Các biến dạng của xương làm giảm chiều cao của trẻ. Các thực phẩm có nhiều canxi: tôm, tép, cua, cá, sữa, phomai, rau dền, rau mồng tơi,…Vitamin D có nhiều trong dầu cá, cá biển, gan , trứng gà,…
    image

Để trí não trẻ phát triển: Các acid béo thiết yếu giúp cho việc hình thành các nơron thần kinh, vận chuyển gluco - dưỡng chất chính giúp cho quá trình hoạt động của não, là tiền chất cần thiết cho sự phát triển thần kinh và thị lực, từ trẻ em đến người cao tuổi. Bổ sung đủ Omega-3,6,9 giúp phát triển trí não toàn diện, đặc biệt trong giai đoạn đang phát triển của trẻ nhỏ.

Để trẻ cao lớn, khỏe mạnh : Kẽm có vai trò rất quan trọng trong quá trình tăng trưởng, miễn dịch. Thiếu kẽm làm trẻ chậm lớn, biếng ăn, giảm sức đề kháng hay mắc bệnh nhiễm trùng, suy dinh dưỡng và chậm phát triển chiều cao. Kẽm có nhiều trong các thực phẩm quen thuộc hàng ngày như: lòng đỏ trứng gà, sò, trai, hến, lươn, ốc, củ cải, đậu tương ( đậu nành),…

Thiếu máu dinh dưỡng do thiếu sắt: Sắt là thành phần của huyết sắc tố, tham gia vào quá trình vận chuyển oxy và giữ vai trò quan trọng trong hô hấp tế bào. Thiếu sắt gây thiếu máu. Trẻ bị thiếu máu kém hoạt bát, thiếu tập trung hay buồn ngủ. Khi bị thiếu máu nặng, trẻ hay bị viêm nhiễm đường hô hấp và các bệnh nhiễm khuẩn.

Bướu cổ do Thiếu I ốt: I ốt là vi chất dinh dưỡng rất cần thiết cho sự phát triển của cơ thể. Khi cơ thể bị thiếu i ốt, tuyến giáp to lên, gây ra bướu cổ.Trẻ bị thiếu I ốt chậm phát triển trí tuệ, chậm lớn, nói ngọng, học kém. Nhu cầu I ốt ở trẻ em khoảng 90mcg- 120 mcg/ ngày. Các thực phẩm có nhiều I ốt là các loại cá biển, rong biển, rau cải xoong, tảo, …

TS.BS Cao Thị Hậu
    Nguyên Giám đốc Trung tâm Truyền thông giáo dục dinh dưỡng
    Viện Dinh dưỡng quốc gia
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 102 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

hóa ra vi chất dinh dưỡng tác động trực tiếp lên sự phát triển của bé chứ không "cao siêu" như các mẹ vẫn nghĩ nhỉ. Thống kê cho thấy ở VN mình tỉ lệ trẻ thấp còi cận thị kém tập trung kém vận động càng lúc càng tăng, chắc là vì kiến thức về vi chất dinh dưỡng chưa được phổ biến mấy đây. Người ta toàn nói về sữa này sữa kia chứ mấy khi nói về vi chất dinh dưỡng đâu. Cảm ơn bài viết rất cụ thể và dễ hiểu của chương trình nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

vi chất dinh dưỡng xem ra cũng dễ hiểu và áp dụng cho bé quá ha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,378 Bài viết

• 1,558 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babyluvco Xem bài viết
    hóa ra vi chất dinh dưỡng tác động trực tiếp lên sự phát triển của bé chứ không "cao siêu" như các mẹ vẫn nghĩ nhỉ. Thống kê cho thấy ở VN mình tỉ lệ trẻ thấp còi cận thị kém tập trung kém vận động càng lúc càng tăng, chắc là vì kiến thức về vi chất dinh dưỡng chưa được phổ biến mấy đây. Người ta toàn nói về sữa này sữa kia chứ mấy khi nói về vi chất dinh dưỡng đâu. Cảm ơn bài viết rất cụ thể và dễ hiểu của chương trình nhé.
    Mình ở nhà thường cho bé ăn đa dạng các thực phẩm khác nhau, thực đơn thay đổi hàng ngày,mình tập cho con làm quen và ăn được nhiều loại thực phẩm khác nhau. Trong khẩu phần của bé, mình chú ý phải đầy đủ các nhóm dinh dưỡng cần thiết. Mình thấy 1 số mẹ chăm chăm cho bé ăn nhiều thịt hay bé thích ăn món nào thì cứ chiều cho ăn mãi món đó, cứ nghĩ là bổ dưỡng nhưng hóa ra không phải, nếu chỉ ăn 1 số loại thực phẩm nhất định thì lâu dần bé sẽ thiếu chất và không phát triển toàn diện.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 548 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Xem ra xưa nay toàn thấy mọi ng bảo nhau bổ sung canxi chứ ít thấy bảo nhau bổ sung sắt, kẽm, magie cho bé lắm ý. Đúng là thiếu hiểu biết nghiêm trọng quá các mẹ ui!
    • 548 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Em quan tâm tới điều này nè!
    Để trí não trẻ phát triển: các acid béo thiết yếu giúp cho việc hình thành các nơron thần kinh, vận chuyển gluco - dưỡng chất chính giúp cho quá trình hoạt động của não, là tiền chất cần thiết cho sự phát triển thần kinh và thị lực, từ trẻ em đến người cao tuổi. Bổ sung đủ Omega-3,6,9 giúp phát triển trí não toàn diện, đặc biệt trong giai đoạn đang phát triển của trẻ nhỏ.
    • 635 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lexuan097 Xem bài viết
    Xem ra xưa nay toàn thấy mọi ng bảo nhau bổ sung canxi chứ ít thấy bảo nhau bổ sung sắt, kẽm, magie cho bé lắm ý. Đúng là thiếu hiểu biết nghiêm trọng quá các mẹ ui!
    Mấy chất này trong thực phẩm có hết nhưng nhiều khi mình bổ sung không đủ hoặc thiếu. Mà nếu thiếu thì gây ảnh hưởng nghiêm trọng cho bé đó.
    You may delay but time will not
    • 635 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lexuan097 Xem bài viết
    Em quan tâm tới điều này nè!
    Để trí não trẻ phát triển: các acid béo thiết yếu giúp cho việc hình thành các nơron thần kinh, vận chuyển gluco - dưỡng chất chính giúp cho quá trình hoạt động của não, là tiền chất cần thiết cho sự phát triển thần kinh và thị lực, từ trẻ em đến người cao tuổi. Bổ sung đủ Omega-3,6,9 giúp phát triển trí não toàn diện, đặc biệt trong giai đoạn đang phát triển của trẻ nhỏ.
    Cái này là chất béo nè. Chất béo có trong rất nhiều thực phẩm: dầu ăn, thịt, cá, các loại hạt,...Mỗi khi cho con ăn, mình đều thêm vào khỏang 1 hoặc 2 muỗng cafe dầu ăn vào chén cháo của con.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Để trẻ cao lớn, khỏe mạnh : Kẽm có vai trò rất quan trọng trong quá trình tăng trưởng, miễn dịch. Thiếu kẽm làm trẻ chậm lớn, biếng ăn, giảm sức đề kháng hay mắc bệnh nhiễm trùng, suy dinh dưỡng và chậm phát triển chiều cao. Kẽm có nhiều trong các thực phẩm quen thuộc hàng ngày như: lòng đỏ trứng gà, sò, trai, hến, lươn, ốc, củ cải, đậu tương ( đậu nành),…

xem ra phải ăn các chất này nhiều cho các nhóc trong nhà cao to hơn thôi nè ^^
    Bé Boo ơi, ba mẹ yêu con nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,378 Bài viết

• 1,558 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saobang84 Xem bài viết
    Mấy chất này trong thực phẩm có hết nhưng nhiều khi mình bổ sung không đủ hoặc thiếu. Mà nếu thiếu thì gây ảnh hưởng nghiêm trọng cho bé đó.
    Người lớn mình ăn nhiều khi còn thiếu chất này nọ nữa huống chi là các bé đang độ tuổi phát triển nên các mẹ phải chú ý bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,017 Bài viết

• 12,347 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Mình ở nhà thường cho bé ăn đa dạng các thực phẩm khác nhau, thực đơn thay đổi hàng ngày,mình tập cho con làm quen và ăn được nhiều loại thực phẩm khác nhau. Trong khẩu phần của bé, mình chú ý phải đầy đủ các nhóm dinh dưỡng cần thiết. Mình thấy 1 số mẹ chăm chăm cho bé ăn nhiều thịt hay bé thích ăn món nào thì cứ chiều cho ăn mãi món đó, cứ nghĩ là bổ dưỡng nhưng hóa ra không phải, nếu chỉ ăn 1 số loại thực phẩm nhất định thì lâu dần bé sẽ thiếu chất và không phát triển toàn diện.
    Em thấy đa phần do trải qua thời đói kém, nên các bà cứ chăm chăm cho con cháu ăn thịt là tốt nhất, cứ bé nào mập mạp là nhờ ăn thịt. Hihi em thì cứ cho con ăn đa dạng để con không kén thứ gì, và không thiếu chất.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,378 Bài viết

• 1,558 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Em thấy đa phần do trải qua thời đói kém, nên các bà cứ chăm chăm cho con cháu ăn thịt là tốt nhất, cứ bé nào mập mạp là nhờ ăn thịt. Hihi em thì cứ cho con ăn đa dạng để con không kén thứ gì, và không thiếu chất.
    Bé chị thích ăn thịt lắm, nhất là thịt mỡ, không thích ăn cá, rau củ. Chị tập từ từ và bắt ăn bằng được mới thôi. Giờ bé giỏi lắm nhé, gỏi cuốn có kèm rau, rau trộn,...là xơi tất. Chị nói với bé rằng ăn rau đẹp da, khỏe mạnh, thông minh, nghe bé rất thích nên rất chịu khó ăn. Món nào bé không thích ăn chị cũng dụ bằng cách đó, từ từ bé cũng chịu và thích ăn hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 819 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Các mẹ thường tự nấu ở nhà hay đi mua tiệm? Mình thấy tiệm bán cũng thơm ngon mà sợ không hợp vệ sinh và không đủ chất nên thỉnh thoảng bí lắ̀m mới mới đi mua cho con ăn. Không hiểu cháo hàng người ta nấu thế nào mà thơm quá nhỉ, bé mình chén tù tì hết ngay, còn cháo của mẹ nấu chê ỏng eo. Nấu cực và tốn thời gian vậy mà con chê không chịu ăn là mình buồn và bực lắm.Các mẹ ơi, chia sẻ kinh nghiệm với mình sao nấu cháo cho bé ngon? Cảm ơn các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,017 Bài viết

• 12,347 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bé chị thích ăn thịt lắm, nhất là thịt mỡ, không thích ăn cá, rau củ. Chị tập từ từ và bắt ăn bằng được mới thôi. Giờ bé giỏi lắm nhé, gỏi cuốn có kèm rau, rau trộn,...là xơi tất. Chị nói với bé rằng ăn rau đẹp da, khỏe mạnh, thông minh, nghe bé rất thích nên rất chịu khó ăn. Món nào bé không thích ăn chị cũng dụ bằng cách đó, từ từ bé cũng chịu và thích ăn hơn.
    Bé nhà em thích ăn rau và thịt cá ngang nhau, hihi chắc tại từ bé em đã bắt ăn đủ thứ nên giờ bé cũng chả chê gì, ăn ít nhưng không chê gì, mà bé ăn mỗi thứ 1 ít, nên cũng lo bé thiếu chất lắm đó chị.
    • 635 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Ui mất dạo đâu mất nhiều thời gian đâu mẹ nó, đừng cho con ăn ngoài nhé. Mình không biề́t họ nấu thế nào đâu, làm sao vệ sinh và đủ chất như ở nhà tự nấu cho bé ăn cơ chứ. Mình thấy nấu không tốn nhiều thời gian đâu, chừng khoảng nửa tiếng là xong ngay ấy mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,017 Bài viết

• 12,347 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Carrot. Xem bài viết
    Các mẹ thường tự nấu ở nhà hay đi mua tiệm? Mình thấy tiệm bán cũng thơm ngon mà sợ không hợp vệ sinh và không đủ chất nên thỉnh thoảng bí lắ̀m mới mới đi mua cho con ăn. Không hiểu cháo hàng người ta nấu thế nào mà thơm quá nhỉ, bé mình chén tù tì hết ngay, còn cháo của mẹ nấu chê ỏng eo. Nấu cực và tốn thời gian vậy mà con chê không chịu ăn là mình buồn và bực lắm.Các mẹ ơi, chia sẻ kinh nghiệm với mình sao nấu cháo cho bé ngon? Cảm ơn các mẹ
    Em kỳ có đọc báo thấy trong cháo ngoài hàng họ có cho thêm gì ấy cho cháo sánh và dẻo hơn. Em thì đa số nấu cho bé, khi nào có đi đâu thì mới mua nấu sẵn cho tiện. Mà em nghĩ ăn cháo tiệm thì sợ ko đủ chất, vì em thấy thịt rau và ít lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 819 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Em kỳ có đọc báo thấy trong cháo ngoài hàng họ có cho thêm gì ấy cho cháo sánh và dẻo hơn. Em thì đa số nấu cho bé, khi nào có đi đâu thì mới mua nấu sẵn cho tiện. Mà em nghĩ ăn cháo tiệm thì sợ ko đủ chất, vì em thấy thịt rau và ít lắm.
    Ồ chất gì vậy mẹ tina_vic biết không? Cháo ngoài hàng sợ không đủ chất thì ít mà mình sợ việc mất vệ sinh, họ bảo chất bảo quản hay bỏ vào chất gì đó mình không biết được thì càng đáng lo hơn. Tự nấu ở nhà cho bé ăn cho lành các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 726 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Bài viết hay quá. Cứ chăm chỉ cho con ăn đa dạng các loại thức ăn này thì yên tâm ko lo con bị còi đâu các mẹ ha!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 726 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Mẹ bé cứ tập dần cho bé ăn cá tốt hơn thịt nhiều. Mà ăn gỏi cuốn kèm rau sống hơi nguy hiểm ko tốt cho trẻ em đâu mẹ bé ui.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,017 Bài viết

• 12,347 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Carrot. Xem bài viết
    Ồ chất gì vậy mẹ tina_vic biết không? Cháo ngoài hàng sợ không đủ chất thì ít mà mình sợ việc mất vệ sinh, họ bảo chất bảo quản hay bỏ vào chất gì đó mình không biết được thì càng đáng lo hơn. Tự nấu ở nhà cho bé ăn cho lành các mẹ ạ.
    Kỳ em đọc báo thấy có nói vấn đề đó, mà em ít cho con ăn cháo ngoài tiệm nên không nhớ lắm. Mà em thấy mình nấu đi cho hợp vệ sinh, an toàn, mà bảo đảm cho con nữa. Ngon như cháo mẹ nấu mà!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4