TIN TÀI TRỢ.

Trẻ cần gì những năm đầu đời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNau_BeAnNgon Xem bài viết
    Nghiên cứu cho thấy sự phát triển trí não và trí thông minh của con người phụ thuộc vào nhiều yếu tố như di truyền, môi trường gia đình, xã hội và chế độ dinh dưỡng cũng đóng một vai trò rất quan trọng tới sự phát triển trí não , sức khoẻ trẻ em. Trong chế độ dinh dưỡng thì việc bổ sung cần thiết các vi chất dinh dưỡng có vai trò quan trọng nhất với sự phát triển trí não của trẻ.

Do đó muốn con thông minh, khoẻ mạnh thì các mẹ cần phải quan tâm tới một số vấn đề sau:

1.Từ trước khi thụ thai, bố mẹ cần chuẩn bị tốt sức khoẻ, tinh thần thoải mái để chờ đón đứa con ra đời. Trong suốt thời kỳ thai nghén, người mẹ cần được quan tâm, chăm sóc ăn uống đầy đủ để đảm bảo cho hoạt động cơ thể mẹ và thai nhi phát triển. Chế độ ăn nên đa dạng, đủ chất, chú ý chất đạm như thịt, cá, sữa có nhiều chất sắt, canxi, nhất là các chất béo có nhiều DHA (omega3), omega 6, omega 9 vì chế độ ăn của bà mẹ rất quan trọng đối với thai nhi, đặc biệt trong 3 tháng cuối cần cho sự phát triển thần kinh và mạch máu. Chế độ ăn ngoài các chất đạm, nên tăng cường chất béo nhất là các acid béo không no có nhiều trong cá, tăng cường ăn thêm rau, hoa quả chín để cung cấp đủ lượng vitamin, chất khoáng (sắt, can xi…) cần thiết cho phát triển của thai nhi và sức khoẻ của mẹ. Mẹ nên uống bổ sung sắt và folic để phòng thiếu máu dinh dưỡng.

image

2.Sau khi sinh,
    trẻ cần được nuôi bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu nếu mẹ nhiều sữa và có điều kiện vì sữa mẹ có đủ các chất dinh dưỡng cần thiết cho sự phát triển toàn diện của trẻ. Khi trẻ đến 6 tháng ngoài sữa mẹ, nên cho trẻ ăn bổ sung (ăn bột) để cung cấp thêm các chất dinh dưỡng cần thiết . Chế độ ăn bổ sung ở trẻ cần đảm bảo đủ chất từ 4 nhóm thực phẩm (chất bột, chất béo, chất đạm, vitamin và chất khoáng), nên cho trẻ ăn đa dạng, tăng cường các thực phẩm giàu chất sắt, kẽm, (thịt, trứng, sữa, rau xanh), chất béo không no omega 3,6,9 có nhiều trong cá có ảnh hưởng tốt đến phát triển trí não trẻ, rau xanh, hoa quả chín cung cấp cho trẻ vitamin C, Beta caroten rất cần thiết cho sức khoẻ trẻ. Đối với trẻ nhỏ đòi hỏi phải cung cấp đủ DHA. DHA có nhiều trong cá và thuỷ sản, thực phẩm có bổ sung DHA (Sữa, các dầu ăn có tiền tố DHA).

image

Tuy nhiên, nhiều nghiên cứu đã cho thấy rằng một số chất dinh dưỡng nếu bị thiếu hụt cũng ảnh hưởng đến sự phát triển trí não ở trẻ em, đó là:

1. Chất đạm (protein): Khi thiếu chất đạm sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của cơ thể nói chung và bộ não nói riêng.

2. Iốt: Khi mang thai ngừơi mẹ nếu ăn thiếu iốt, không những lượng iốt truyền qua nhau thai của mẹ sang bào thai không đủ để đáp ứng sự phát triển trí não mà còn làm cho hàm lượng iốt trong sữa mẹ cũng rất thiếu dẫn đến suy giảm sự phát triển não bộ và có thể gây nên bệnh đần độn do thiểu năng tuyến giáp.

3. Thiếu sắt: Trẻ thiếu máu thiếu sắt có chỉ số phát triển trí óc và vận động thấp hơn trẻ cùng lứa tuổi trong cùng môi trường sống. Khi trẻ đã lớn, tuổi học sinh, thiếu máu thiếu sắt cũng ảnh hưởng đến sự phát triển trí nhớ và ảnh hưởng đến kết quả học tập do trẻ không tập trung, hay ngủ gật trong giờ học do thiếu oxy não.

4. Các axit béo không no: Thành phần của não bộ có đến 60% là chất béo, trong đó DHA (omega3), omega 6 (Arachidonic acid) là các thành phần lipid chính của não. Những acid béo không no cần thiết này cơ thể không tự tổng hợp được mà cần phải đưa vào từ nguồn thực phẩm.

Ngoài 4 chất dinh dưỡng trên, các vi chất dinh dưỡng khác như: kẽm, magiê, đồng, crom, selen...cũng rất quan trọng cho sự phát triển cơ thể của trẻ cũng như bộ não của trẻ. Vì vậy muốn con thông minh, khoẻ mạnh, nhanh nhẹn thì bố mẹ nên quan tâm tới chế độ dinh dưỡng của trẻ.

Để trong bữa ăn bổ sung của trẻ có đủ hàm lượng chất béo không no cần thiết, các bà mẹ nên tham khảo bổ sung thêm sản phẩm dầu ăn dành cho bé trong mỗi bữa ăn. Các loại dầu ăn này có bổ sung vi chất dinh dưỡng được chiết xuất từ các loại tinh dầu gấc, dầu oliu, dầu vừng và dầu cá Nauy. Giúp bổ sung vi chất dinh dưỡng beta carotene (tiền vitamin A), vitamin E, bổ sung omega 3,6,9, đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng giúp cho trẻ phát triển trí não, tốt cho mắt, da và tim của trẻ.

Bác sỹ Cao Thị Hậu
    Cảm ơn chương trình, mình hiện đang mang thai tháng thứ 6 thấy những thông tin btc đưa ra thật hữu ích, vì tương lai của con các mom nhớ bổ sung các vi chất cho con trong những năm đầu đời như những lời khuyên từ bác sĩ nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,523 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày từ khi trong bụng mẹ, ngay trong những năm đầu đời trẻ cần 1 hệ miễn dịch tốt , một cơ thể khoẻ mạnh, dinh dưỡng rất cần thiết cho những năm đầu đời của trẻ đó ạ!
    • 1,523 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Cảm ơn chương trình, mình hiện đang mang thai tháng thứ 6 thấy những thông tin btc đưa ra thật hữu ích, vì tương lai của con các mom nhớ bổ sung các vi chất cho con trong những năm đầu đời như những lời khuyên từ bác sĩ nhé
    mẹ nó may thế, đúng là những chương trình như thế này thật hữu ích với các mẹ đang mang thai, đnag nuôi con nhỏ, có thêm thông tin để hiêu biết, để chăm sóc trẻ tốt ngay từ những năm tháng đầu đời của trẻ
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Trước đây em có nghe nói, trẻ em Việt Nam có thể trạng thấp hơn các nước khu vực do thiếu nhiều vi chất, hic em cũng nấu cho con ăn đầy đủ thực phẩm, nhưng có khi con lười không ăn, giờ đọc thế này lại thấy lo sợ con mình thiếu chất quá.
    đúng vậy mà, trẻ VN thường có thể trạng yếu hơn trẻ TG nhưng đó là xưa thôi, ngày nay khác trước nhiều rồi. Bố mẹ đã trú trọng tới bữa ăn của con rất nhiều, ngoài sữa hàng ngày trong bữa ăn của con cũng rất phong phú nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 889 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngay từ khi mang bầu, mẹ đã phải đảm bảo cung cấp đủ các chất để mẹ khỏe và thai nhi phát triển tốt cả về trí não lẫn thể chất. Rồi khi sinh con, bố và mẹ cũng phải cập nhật đủ các kiến thức để làm sao chăm con thật tốt, cung cấp đủ các dưỡng chất cho con, đặc biệt là vi chất dinh dưỡng
    • 15 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Con đầu mình cũng chăm sóc kỹ lắm, khi mang thai có cái gì ăn tốt là cố gắng ăn. Đặc biệt trong giai đoạn thai kỳ nên mẹ nào chịu khó được nên ăn gạo lứt, đậu phụ, uống sữa đậu nành và ăn nhiều ra sup lơ xanh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,124 Bài viết

• 5,372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có đọc 1 bài báo mới công bố cách đây ko lâu nói là chiều cao của người VN trong 10 năm trở lại đây có tăng nhưng thấp nhất so với các nước trong khu vực do tình trạng thiếu vi chất và lười vận động đó các mom. Giai đoạn bào thai và 3 năm đầu đời là gian đoạn vô cùng quan trọng nên các mẹ nên chú ý bổ sung đầy đủ các vi chất cho con nhé!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 889 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quả thật chế độ dinh dưỡng của trẻ hoàn toàn không đơn giản như mình vẫn nghĩ. Không phải người lớn nấu gì cả nhà ăn thì trẻ con cũng có thể ăn cùng luôn được. Ở mỗi lứa tuổi, đặc biệt là giai đoạn 6 tháng tới 3 tuổi mình nghĩ là giai đoạn quan trọng cho sự phát triển toàn diện của trẻ, rất cần sự quan tâm đặc biệt của bố mẹ, nhất là trong vấn đề ăn uống
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng vậy đấy, nhà mình hiện đang dùng dầu ăn Molivse vì có trẻ nhỏ và mình thì đang mang thai, không chi vậy Molivse sẽ tốt cho cả người lớn nữa đấy, mình thấy món salad cho dầu ăn Molivse thì rất hợp nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Ngay từ khi mang bầu, mẹ đã phải đảm bảo cung cấp đủ các chất để mẹ khỏe và thai nhi phát triển tốt cả về trí não lẫn thể chất. Rồi khi sinh con, bố và mẹ cũng phải cập nhật đủ các kiến thức để làm sao chăm con thật tốt, cung cấp đủ các dưỡng chất cho con, đặc biệt là vi chất dinh dưỡng
    • 892 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quả thật chế độ dinh dưỡng của trẻ hoàn toàn không đơn giản như mình vẫn nghĩ. Không phải người lớn nấu gì cả nhà ăn thì trẻ con cũng có thể ăn cùng luôn được. Ở mỗi lứa tuổi, đặc biệt là giai đoạn 6 tháng tới 3 tuổi mình nghĩ là giai đoạn quan trọng cho sự phát triển toàn diện của trẻ, rất cần sự quan tâm đặc biệt của bố mẹ, nhất là trong vấn đề ăn uống
    Mình ưu tiên sử dụng dầu ăn Molivse vì vừa dùng cho bé, cho mẹ mang thai và cho ông bà lớn tuổi, rất là tiện dụng và tiết kiệm thời gian. Món khoái khẩu của nhà mình là Salad trộn, mình yên tâm dùng Molivse để làm món này cho cả nhà.
    • 205 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thanks chủ top chia sẻ, trước kia không để ý đến giai đoạn trước khi thụ thai và màng thai, chỉ nghĩ khi bé ra đời mới chăm sóc kĩ để bé phát triển tót hơn,
    Trẻ Em Là Mầm Non Tương Lai
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi betonymeo Xem bài viết
    Mình ưu tiên sử dụng dầu ăn Molivse vì vừa dùng cho bé, cho mẹ mang thai và cho ông bà lớn tuổi, rất là tiện dụng và tiết kiệm thời gian. Món khoái khẩu của nhà mình là Salad trộn, mình yên tâm dùng Molivse để làm món này cho cả nhà.
    Phải học thêm món salad trộn cho nhà mình mới được, tập cho con ăn thêm rau, và cũng dùng dầu ăn Molivse để trộn rau cho con. Quá tốt rồi.
    • 761 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Giai đoạn từ 6 tháng đến 3 tuổi là giai đoạn các con không còn phụ thuộc hoàn toàn vào sữa nữa. Chọn thức ăn nào, chế biến cho các con ăn như thế nào cho đủ chất là vấn đề chính yếu. Ăn uống ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển của con mà, nên mình cực kỳ cẩn thận trong việc chọn lựa thức ăn nào cho con, kể cả dầu ăn giúp con bổ sung dinh dưỡng nữa. Người làm mẹ nào chắc cũng cẩn thận như mình thôi.
    z74FqB6z74Fp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Bổ sung dầu ăn vào khẩu phần ăn của con là cần thiết nhưng không biết thế nào là đủ. Thường mình chăm bé thì múc cháo ra chén là cho một muỗng cà phê dầu ăn vào chén cháo cho con nhưng đôi khi gởi cháu ở nhà thì có lúc bà nhớ, có lúc bà quên nên khi nào nhớ thì bà cho nhiều một tí để bù lại. Có cách nào bổ sung liều lượng chính xác cho con mỗi ngày không các mẹ ơi?
    Nếu là em chắc em mang hộp dầu để ngay cạnh bàn ăn, thể nào bê thức ăn ra cho bé cũng phải với tay lấy một ống cho vào thôi. Khỏi sợ quên, khỏi sợ nhiều dầu quá gây ngấy làm con bỏ bữa. Đơn giản mà chị!
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yengiang79 Xem bài viết
    Giai đoạn từ 6 tháng đến 3 tuổi là giai đoạn các con không còn phụ thuộc hoàn toàn vào sữa nữa. Chọn thức ăn nào, chế biến cho các con ăn như thế nào cho đủ chất là vấn đề chính yếu. Ăn uống ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển của con mà, nên mình cực kỳ cẩn thận trong việc chọn lựa thức ăn nào cho con, kể cả dầu ăn giúp con bổ sung dinh dưỡng nữa. Người làm mẹ nào chắc cũng cẩn thận như mình thôi.
    mẹ nói thế không đúng rồi. giai đoạn này bé vẫn bổ sung sữa đều nhé. Mình không biết mẹ nó thế nào chứ con mình vẫn ngày 2-3 bữa sữa đấy. Ngoài ra từ 6 tháng đến 2 tuổi mình cho con ăn cháo thường xuyên, sau đó mới chuyển sang cơm nát. từ 6 tháng đến 2 tuổi các bữa cháo của mình đủ chất và dinh dưỡng luôn vì mình dùng thêm dầu ăn Molivse. Bây giờ con lớn hơn thì mình vẫn dùng thói quen cho dầu ăn vào vì dầu ăn Molivse dùng cho cả nhà đều được
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4