TIN TÀI TRỢ.

Trẻ cần gì những năm đầu đời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Nghiên cứu cho thấy sự phát triển trí não và trí thông minh của con người phụ thuộc vào nhiều yếu tố như di truyền, môi trường gia đình, xã hội và chế độ dinh dưỡng cũng đóng một vai trò rất quan trọng tới sự phát triển trí não , sức khoẻ trẻ em. Trong chế độ dinh dưỡng thì việc bổ sung cần thiết các vi chất dinh dưỡng có vai trò quan trọng nhất với sự phát triển trí não của trẻ.

Do đó muốn con thông minh, khoẻ mạnh thì các mẹ cần phải quan tâm tới một số vấn đề sau:

1.Từ trước khi thụ thai, bố mẹ cần chuẩn bị tốt sức khoẻ, tinh thần thoải mái để chờ đón đứa con ra đời. Trong suốt thời kỳ thai nghén, người mẹ cần được quan tâm, chăm sóc ăn uống đầy đủ để đảm bảo cho hoạt động cơ thể mẹ và thai nhi phát triển. Chế độ ăn nên đa dạng, đủ chất, chú ý chất đạm như thịt, cá, sữa có nhiều chất sắt, canxi, nhất là các chất béo có nhiều DHA (omega3), omega 6, omega 9 vì chế độ ăn của bà mẹ rất quan trọng đối với thai nhi, đặc biệt trong 3 tháng cuối cần cho sự phát triển thần kinh và mạch máu. Chế độ ăn ngoài các chất đạm, nên tăng cường chất béo nhất là các acid béo không no có nhiều trong cá, tăng cường ăn thêm rau, hoa quả chín để cung cấp đủ lượng vitamin, chất khoáng (sắt, can xi…) cần thiết cho phát triển của thai nhi và sức khoẻ của mẹ. Mẹ nên uống bổ sung sắt và folic để phòng thiếu máu dinh dưỡng.

image

2.Sau khi sinh,
    trẻ cần được nuôi bằng sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu nếu mẹ nhiều sữa và có điều kiện vì sữa mẹ có đủ các chất dinh dưỡng cần thiết cho sự phát triển toàn diện của trẻ. Khi trẻ đến 6 tháng ngoài sữa mẹ, nên cho trẻ ăn bổ sung (ăn bột) để cung cấp thêm các chất dinh dưỡng cần thiết . Chế độ ăn bổ sung ở trẻ cần đảm bảo đủ chất từ 4 nhóm thực phẩm (chất bột, chất béo, chất đạm, vitamin và chất khoáng), nên cho trẻ ăn đa dạng, tăng cường các thực phẩm giàu chất sắt, kẽm, (thịt, trứng, sữa, rau xanh), chất béo không no omega 3,6,9 có nhiều trong cá có ảnh hưởng tốt đến phát triển trí não trẻ, rau xanh, hoa quả chín cung cấp cho trẻ vitamin C, Beta caroten rất cần thiết cho sức khoẻ trẻ. Đối với trẻ nhỏ đòi hỏi phải cung cấp đủ DHA. DHA có nhiều trong cá và thuỷ sản, thực phẩm có bổ sung DHA (Sữa, các dầu ăn có tiền tố DHA).

image

Tuy nhiên, nhiều nghiên cứu đã cho thấy rằng một số chất dinh dưỡng nếu bị thiếu hụt cũng ảnh hưởng đến sự phát triển trí não ở trẻ em, đó là:

1. Chất đạm (protein): Khi thiếu chất đạm sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của cơ thể nói chung và bộ não nói riêng.

2. Iốt: Khi mang thai ngừơi mẹ nếu ăn thiếu iốt, không những lượng iốt truyền qua nhau thai của mẹ sang bào thai không đủ để đáp ứng sự phát triển trí não mà còn làm cho hàm lượng iốt trong sữa mẹ cũng rất thiếu dẫn đến suy giảm sự phát triển não bộ và có thể gây nên bệnh đần độn do thiểu năng tuyến giáp.

3. Thiếu sắt: Trẻ thiếu máu thiếu sắt có chỉ số phát triển trí óc và vận động thấp hơn trẻ cùng lứa tuổi trong cùng môi trường sống. Khi trẻ đã lớn, tuổi học sinh, thiếu máu thiếu sắt cũng ảnh hưởng đến sự phát triển trí nhớ và ảnh hưởng đến kết quả học tập do trẻ không tập trung, hay ngủ gật trong giờ học do thiếu oxy não.

4. Các axit béo không no: Thành phần của não bộ có đến 60% là chất béo, trong đó DHA (omega3), omega 6 (Arachidonic acid) là các thành phần lipid chính của não. Những acid béo không no cần thiết này cơ thể không tự tổng hợp được mà cần phải đưa vào từ nguồn thực phẩm.

Ngoài 4 chất dinh dưỡng trên, các vi chất dinh dưỡng khác như: kẽm, magiê, đồng, crom, selen...cũng rất quan trọng cho sự phát triển cơ thể của trẻ cũng như bộ não của trẻ. Vì vậy muốn con thông minh, khoẻ mạnh, nhanh nhẹn thì bố mẹ nên quan tâm tới chế độ dinh dưỡng của trẻ.

Để trong bữa ăn bổ sung của trẻ có đủ hàm lượng chất béo không no cần thiết, các bà mẹ nên tham khảo bổ sung thêm sản phẩm dầu ăn dành cho bé trong mỗi bữa ăn. Các loại dầu ăn này có bổ sung vi chất dinh dưỡng được chiết xuất từ các loại tinh dầu gấc, dầu oliu, dầu vừng và dầu cá Nauy. Giúp bổ sung vi chất dinh dưỡng beta carotene (tiền vitamin A), vitamin E, bổ sung omega 3,6,9, đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng giúp cho trẻ phát triển trí não, tốt cho mắt, da và tim của trẻ.

Bác sỹ Cao Thị Hậu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước đây em có nghe nói, trẻ em Việt Nam có thể trạng thấp hơn các nước khu vực do thiếu nhiều vi chất, hic em cũng nấu cho con ăn đầy đủ thực phẩm, nhưng có khi con lười không ăn, giờ đọc thế này lại thấy lo sợ con mình thiếu chất quá.
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

vợ chồng em cũng sắp sinh em bé, để em về bổ sung thêm đầy đủ chất cho vợ. Sau này con mới khoẻ mạnh được
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 102 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình rất quan tâm tới chủ đề này nhưng thật sự các kiến thức về chất dinh dưỡng, vi chất dinh dưỡng nó chung chung và xa vời quá, bổ sung thế nào là đủ và đúng cho con mới là cái khó. Ví dụ như chất nào sẽ nằm trong loại thực phẩm nào và cho bé ăn bao nhiêu là đủ cho lứa tuổi của bé... mỗi loại thực phẩm chỉ chứa chất này hoặc chất kia chứ ko tổng hợp, vậy muốn bé đủ dinh dưỡng thì bé phải ăn rất nhiều mới đủ ư
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hay quá. Mình đang bầu và là tập 3 nên cũng lo lắng mẹ bị thiếu nhiều chất dinh dưỡng nên cũng đang cố gắng ăn uống tẩm bổ nhiều mà ko biết có hấp thụ đc nhiều ko nữa.
    • 579 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều thông tin hữu ích quá. Cảm ơn Menau-beanngon nhé! Oánh dấu học hỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đang tìm hiểu về vi chất dinh dưỡng. Chia sẻ các mẹ thông tin về vi chất dinh dướng. Thực phẩm ngoài cung cấp năng lượng còn cung cấp một yếu tố hết sức quan trọng đó là các vi chất dinh dưỡng. Các vi chất dinh dưỡng là những chất tham gia vào việc xây dựng nên các tế bào, mô, tham gia vào các hoạt động hô hấp, chuyển hoá, bài tiết của tế bào, tham gia xây dựng nên hệ thống miễn dịch của cơ thể, tham gia vào nhiều cơ chế hoạt động của nhiều cơ quan trong cơ thể, duy trì sự cân bằng của hệ thống nội môi, giúp phục hồi các tế bào, các mô tổn thương... Đây cũng là thành phần chủ yếu để tạo ra các hoocmon, các dịch tiêu hoá.

Thiếu các vi chất dinh dưỡng là một hiện tượng khá phổ biến và gặp ở nhiều người bình thường, càng nặng nề ở những đối tượng như: đang bị bệnh lý, chấn thương, nhiễm khuẩn, phụ nữ mang thai, cho con bú, trẻ em tuổi đang phát triển, người ăn kiêng, người gầy yếu suy kiệt, người thừa cân, béo phì.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 666 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao biết bé thiếu hay đủ vi chất dinh dưỡng hay không các mẹ nhỉ? Mình thì chỉ biết thay đổi và đa dạng thực phẩm cho bé ăn không biết bé có bị thiếu không nữa?
    You may delay but time will not
    • 666 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Hay quá. Mình đang bầu và là tập 3 nên cũng lo lắng mẹ bị thiếu nhiều chất dinh dưỡng nên cũng đang cố gắng ăn uống tẩm bổ nhiều mà ko biết có hấp thụ đc nhiều ko nữa.
    Chúc mừng chị nhé. Chị đừng quá lo lắng, giờ cố gắng tinh thần thật thoải mái là quan trọng nhất. Còn về dinh dưỡng, bồi bổ nhiều cũng tốt nhưng chị ăn nhiều loại thực phẩm khác nhau nha, ăn hoài 1 vài loại thức ăn thì dễ bị thiếu chất lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 862 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babyluvco Xem bài viết
    mình rất quan tâm tới chủ đề này nhưng thật sự các kiến thức về chất dinh dưỡng, vi chất dinh dưỡng nó chung chung và xa vời quá, bổ sung thế nào là đủ và đúng cho con mới là cái khó. Ví dụ như chất nào sẽ nằm trong loại thực phẩm nào và cho bé ăn bao nhiêu là đủ cho lứa tuổi của bé... mỗi loại thực phẩm chỉ chứa chất này hoặc chất kia chứ ko tổng hợp, vậy muốn bé đủ dinh dưỡng thì bé phải ăn rất nhiều mới đủ ư
    Đúng là rất ít mẹ có hiểu biết, đủ kiến thức về vi chất dinh dưỡng mẹ nó nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 102 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

mình nghe rất nhiều Bác sỹ dinh dưỡng tư vấn rằng là nếu trẻ đến giai đoạn ăn thì phải ăn đủ 4 nhóm thực phẩm bột, đạm, dầu, rau thì mới đủ dinh dưỡng. Nhưng nhìn chung thì thấy bột, đạm, rau các mẹ rất siêng năng thay đổi đều đặn để bé được hưởng nhiều chất từ các loại thực phẩm đó mang lại, duy chỉ có dầu thì chỉ có dầu nành, dầu olive quanh đi quẩn lại, mà quên mất những loại dầu quý như dầu gấc, dầu vừng, dầu cá... cũng khó nhỉ .
    • 579 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Carrot. Xem bài viết
    Đúng là rất ít mẹ có hiểu biết, đủ kiến thức về vi chất dinh dưỡng mẹ nó nhỉ?
    Em thấy rất rất nhiều các bà mẹ VN đủ kiến thức hiểu biết về các vi chất dinh dưỡng cần thiết cho trẻ nhỏ, trong đó có em nè. Hị hị. Những kiến thức về chăm sóc con cái toàn theo kn dân gian để lại là chính nên rất thiếu tính khoa học ý chị ạ.
    • 579 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nghe rất nhiều Bác sỹ dinh dưỡng tư vấn rằng là nếu trẻ đến giai đoạn ăn thì phải ăn đủ 4 nhóm thực phẩm bột, đạm, dầu, rau thì mới đủ dinh dưỡng. Nhưng nhìn chung thì thấy bột, đạm, rau các mẹ rất siêng năng thay đổi đều đặn để bé được hưởng nhiều chất từ các loại thực phẩm đó mang lại, duy chỉ có dầu thì chỉ có dầu nành, dầu olive quanh đi quẩn lại, mà quên mất những loại dầu quý như dầu gấc, dầu vừng, dầu cá... cũng khó nhỉ .
    Mình cũng ko nghĩ rằng việc bổ sung các loại dầu ăn cho con lại quan trọng như vậY nên bt miình ko cho bé ăn thêm dầu ăn gì ngoài dầu ăn ng lớn hay dùng. Tác hại thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lexuan097 Xem bài viết
    Em thấy rất rất nhiều các bà mẹ VN đủ kiến thức hiểu biết về các vi chất dinh dưỡng cần thiết cho trẻ nhỏ, trong đó có em nè. Hị hị. Những kiến thức về chăm sóc con cái toàn theo kn dân gian để lại là chính nên rất thiếu tính khoa học ý chị ạ.
    Mình thì chỉ biết kiến thức chung chung không đầy đủ về vi chất dinh dưỡng.Mình biết 1 số loại thực phẩm nào cung cấp các vi chất nào nhưng có nhiều loại thì mình không rõ và ăn thế nào cho đủ. Bạn vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ cùng biết với.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng ko nghĩ rằng việc bổ sung các loại dầu ăn cho con lại quan trọng như vậY nên bt miình ko cho bé ăn thêm dầu ăn gì ngoài dầu ăn ng lớn hay dùng. Tác hại thật.
    Mẹ lexuan097 đừng nên dùng dầu chiên xào ở nhà hay xài bổ sung vào khẩu phần con nha, dầu đó chỉ dùng nấu nướng thôi. Ở nhà mình hay cho dầu oliu khi khoảng 1 thìa cà phê vào bát cháo của con. Chất béo đóng vai trò rất quan trọng trong dinh dưỡng của trẻ. Các axit béo có trong dầu ăn làm nhiệm vụ dẫn và hòa tan các vitamin, giúp đẩy nhanh quá trình hấp thụ các vitamin quan trọng trong cơ thể như A, D, E, K… Nó giúp hoàn thiện cấu trúc như mô não và một số hóc-môn quan trọng khác, cung cấp năng lượng cho cơ thể, đặc biệt là Omega 3 cho não bộ trẻ. Một chế độ ăn thiếu chất béo có thể khiến trẻ khó hấp thụ vitamin D dẫn đến còi xương, chậm lớn, chậm tăng cân.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 862 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mua mấy loại dầu ăn khác nhau thay đổi hàng ngày cho bé, hôm thì dầu này, bữa khác thì sử dụng loại kia, mỗi loại dầu có các chất khác nhau và đều tốt cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy như bác sĩ khuyên 1 chén bột cho bé nên đủ 4 nhóm, trong đó dầu ăn trẻ em là thành phần cung cấp chất béo cho bé. Nhưng mình đa dạng thực đơn, em nghĩ còn tùy vào con hấp thu được bao nhiêu nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Mẹ lexuan097 đừng nên dùng dầu chiên xào ở nhà hay xài bổ sung vào khẩu phần con nha, dầu đó chỉ dùng nấu nướng thôi. Ở nhà mình hay cho dầu oliu khi khoảng 1 thìa cà phê vào bát cháo của con. Chất béo đóng vai trò rất quan trọng trong dinh dưỡng của trẻ. Các axit béo có trong dầu ăn làm nhiệm vụ dẫn và hòa tan các vitamin, giúp đẩy nhanh quá trình hấp thụ các vitamin quan trọng trong cơ thể như A, D, E, K… Nó giúp hoàn thiện cấu trúc như mô não và một số hóc-môn quan trọng khác, cung cấp năng lượng cho cơ thể, đặc biệt là Omega 3 cho não bộ trẻ. Một chế độ ăn thiếu chất béo có thể khiến trẻ khó hấp thụ vitamin D dẫn đến còi xương, chậm lớn, chậm tăng cân.
    Dầu ăn để cho vào cháo là dầu ăn em bé đúng ko chị? Loại dầu này cho trực tiếp vào cháo, ko dùng chiên xào như dầu ăn bình thường, em tìm hiểu thì biết vậy. Mà cho dầu ăn nhìn chén cháo cứ bóng loáng, hihi
    • 666 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Dầu ăn để cho vào cháo là dầu ăn em bé đúng ko chị? Loại dầu này cho trực tiếp vào cháo, ko dùng chiên xào như dầu ăn bình thường, em tìm hiểu thì biết vậy. Mà cho dầu ăn nhìn chén cháo cứ bóng loáng, hihi
    Dầu ăn cho bé có nhiều loại lắm, mẹ nó có thể dùng dầu oliu, dầu mè,dầu gấc, dầu cá, dầu dừa,...Khi thỉnh thoảng thay đổi dầu vì mỗi loại dầu chứa các chất khác nhau, thay đổi để bé các thể hấp thu nhiều chất hơn. Mẹ nó cho đủ liều lượng thôi nha, nhiều quá bé dễ bị tăng cân đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,409 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Nhìn hấp dẫn và thơm hơn em nhỉ? Chị múc cháo là bé con chị chạy lon ton lại chỉ vào chai dầu ăn nhắc chị thêm vào. Mà công nhận cho dầu ăn nhìn chén cháo đẹp, hấp dẫn hơn, thơm hơn nữa.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4