TIN TÀI TRỢ.

Hỏi đáp: Tác hại của thiếu Vitamin A

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.33K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

1. Vitamin A là gì?
    Vitamin A là một chất thuộc nhóm vi chất dinh dưỡng - những chất cơ thể hầu như không tự tổng hợp được mà phải đưa từ bên ngoài vào (như từ thực phẩm).

2. Tại sao con tôi lại cần đến Vitamin A?
    Vitamin A có rất nhiều tác dụng quan trọng đối với cơ thể:

· Mắt: Vitamin A có vai trò tạo sắc tố võng mạc giúp mắt nhìn được trong điều kiện thiếu ánh sáng. THIẾU Vitamin A gây giảm khả năng nhìn trong bóng tối hay còn gọi là bệnh quáng gà, nếu không điều trị sẽ dẫn tới mù lòa.

· Da và niêm mạc: Vitamin A giúp tăng tiết chất nhầy và ức chế sự sừng hóa. THIẾU Vitamin A sẽ khiến cho mắt và da bị khô, nứt nẻ, sần sùi.

· Xương: Cùng với Vitamin D, Vitamin A có vai trò hỗ trợ sự phát triển xương, đặc biệt ở trẻ em . THIẾU Vitamin A trẻ em sẽ còi xương, chậm lớn.

· Hệ miễn dịch: Vitamin A giúp tăng tổng hợp các protein miễn dịch, nâng cao sức đề kháng của cơ thể do có tác dụng chống oxy hóa. THIẾU Vitamin A cơ thể dễ bị mắc các bệnh nhiễm khuẩn và tổn thương ở đường hô hấp, tiêu hóa, tiết niệu, sinh dục. Dễ nhạy cảm với tác nhân gây ung thư.

3. Làm sao tôi biết được con tôi đang thiếu Vitamin A?
    Khi trẻ bị thiếu Vitamin A thường mắc bệnh khô mắt mà biểu hiện lâm sàng sớm nhất là quáng gà, phát hiện bệnh thông qua các biểu hiện: vào lúc chập choạng tối, trẻ trở nên nhút nhát. Trẻ lớn thường phải lần tường khi đi lại và hay va vấp vào những đồ vật trên lối đi, hay bị vấp ngã. Trẻ nhỏ
    không biết tìm nhặt đồ chơi và không cầm đúng thức ăn khi mẹ đưa cho.

Không may, dấu hiệu này khó phát hiện ở những trẻ còn nhỏ và không phát hiện được ở những trẻ chưa biết đi. Khi bệnh tiến triển nặng hơn thì lòng trắng của mắt mất vẻ bóng nhẵn, xuất hiện nếp gấp. Về sau cả lòng đen cũng bị đục. Lúc này, trẻ sợ ánh sáng, luôn nheo mắt, thậm chí nhắm nghiền mắt hay quay vào chỗ tối…

4. cách nào sớm hơn để biết con tôi đang thiếu Vitamin A không?
    Trước khi trẻ bị thiếu Vitamin A với những biểu hiện trên mắt thì trước đó trẻ thường có một số biểu hiện thiếu Vitamin A tiền lâm sàng như : chậm lớn, ăn kém ngon, da khô, tóc dễ rụng và trẻ dễ bị mắc các bệnh nhiễm khuẩn như viêm đường hô hấp, tiêu chảy…

Để phát hiện chính xác nhất trẻ có thiếu Vitamin A hay không thì cần làm các xét nghiệm hóa sinh. Do đó, khi nghi ngờ trẻ thiếu Vitamin A, mẹ cần đưa trẻ đến gặp ngay bác sĩ chuyên khoa để chẩn đoán và bổ sung kịp thời.

5. Vậy những nguyên nhân gì gây thiếu Vitamin A?
    · Do không cung cấp đủ Vitamin A qua ăn uống hàng ngày: Ăn uống nghèo thức ăn chứa Vitamin A và tiền chất Vitamin A. Trong bữa ăn không sử dụng dầu mỡ là chất cần để hấp thu Vitamin A. Trẻ nhỏ không được bú mẹ nhất là trong 6 tháng đầu rất dễ bị thiếu Vitamin A thể tiền lâm sàng.

· Do mắc bệnh nhiễm khuẩn: Sau nhiễm sởi trẻ thường bị thiếu Vitamin A do trong giai đoạn mắc bệnh cơ thể cần huy động nhiều Vitamin A để chống lại bệnh tật. Đồng thời, sởi ngăn cản quá trình hấp thu Vitamin A của cơ thể do gây tiêu chảy kéo dài.
    Nhiễm ký sinh trùng đường ruột nhất là nhiễm giun đũa làm khả năng hấp thu Vitamin A giảm. Tẩy giun sẽ cải thiện tình trạng thiếu Vitamin A.

· Suy dinh dưỡng protein - năng lượng: Trẻ em bị suy dinh dưỡng thường kèm theo thiếu Vitamin A. Thiếu protein cũng sẽ ảnh hưởng tới chuyển hóa, vận chuyển và sử dụng Vitamin A. Ngòai ra, thiếu một số vi chất khác như kẽm cũng ảnh hưởng tới chuyển hóa Vitamin A trong cơ thể.

6. Tôi có thể cung cấp Vitamin A cho cơ thể bằng cách nào?
    Đối với trẻ dưới 6 tháng tuổi, nguồn bổ sung Vitamin A tốt nhất chính là từ sữa mẹ, do đó trẻ cần được bú mẹ trong 6 tháng đầu.

Ở độ tuổi từ 6 tháng trở lên, trẻ cần được bổ sung Vitamin A từ thịt, trứng,cá, các loại rau xanh, trái cây. Bạn chỉ cần cho trẻ ăn theo những thực đơn đã được bác sĩ tư vấn hoặc tìm thấy trong các sách dinh dưỡng. Đảm bảo cung cấp lượng Vitamin A cần thiết cho trẻ hàng ngày.

Một số trường hợp bạn cần bổ sung Vitamin A liều cao cho trẻ như sau:
    · Trẻ thường xuyên bị mắc các bệnh nhiễm khuẩn
    · Trong và sau đợt sở
    · Bị nhiễm ký sinh trùng đường ruột như giun
    · Sau đợt tiêu chảy kéo dài
    Những trường hợp này cần theo chỉ định của bác sĩ chứ không được tự mua thuốc về bổ sung cho trẻ.

Trẻ trong độ tuổi từ 6 - 36 tháng ( có thể mở rộng lên đến 60 tháng) cần bổ sung Vitamin A theo lịch bổ sung cho trẻ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 157 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi khi nhắc tới Vitamin A là mình chỉ nghĩ là liên quan tới mắt và các vấn đề về mắt, khôn ngờ còn có sự liên quan toàn diện tới các hoạt động khác của cơ thể nữa. Như vậy việc bổ xung các chất giàu vitamin A là quan trọng biết chừng nào vì đây là vi chất không thể thiếu
    • 285 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic nhiều khi có đợt cho con đi uống vitamin A mình toàn quên thôi, đọc bài này xong cảm thấy có lỗi với con quá, phải tranh thủ bổ xung cho con qua đường ăn uống vậy chứ không mà thiếu vitamin a thì nguy
    • 205 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thank mẹ bé đã chia sẻ, bài viết hay và hữu ích, đúng là nói đếm vitamin A là nghĩ đến mắt, mình cũng không tìm hiểu sâu vậy, đọc bài viết của mẹ mình hiểu thêm nhiều điều về vitamin A
    Trẻ Em Là Mầm Non Tương Lai
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong dàu ăn Molivse có vitamin A không các mẹ nhỉ? Mình thấy quảng cáo loại này là dạng ống, vừa đủ 5ml cho mỗi lần bé ăn nên mình đang thích. Các mẹ đã ai dùng dầu ăn này chưa, chia sẻ cảm nhận cho mình tham khảo với ạ. Dầu ăn bổ sung vi chất dinh dưỡng, mà mình chưa biết là bổ sung những gì á.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vitamin A cần thiết cho sự phát triển cua con, 1 năm có 2 đợt uống vitamin A mình đều cho bé đi uống đầy đủ, nhưng mình luôn nghĩ việc uống không thể băng việc ăn uống hàng ngày, vì thế lựa chọn thực phẩm giàu Vitamin A nấu cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruada Xem bài viết
    Mọi khi nhắc tới Vitamin A là mình chỉ nghĩ là liên quan tới mắt và các vấn đề về mắt, khôn ngờ còn có sự liên quan toàn diện tới các hoạt động khác của cơ thể nữa. Như vậy việc bổ xung các chất giàu vitamin A là quan trọng biết chừng nào vì đây là vi chất không thể thiếu
    Mình cũng tưởng vitamin A thì chỉ liên quan đến mặt thôi ấy. Hoá ra mọi sự hiểu biết đều có giới hạn, nếu không chịu khó tìm hiểu, chịu khó cập nhật thông tin thì mình sẽ không chăm sóc các con tốt được các mẹ nhỉ.
    • 514 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Thiếu vitamin A gây ra nhiều nguy hiểm thế này sao ạ? Thế mà trước giờ em cứ coi thường, không để ý nhiều lắm đến việc bổ dung đầy đủ vitamin A định ký. Em cứ nghĩ, con em ăn uống hàng ngày vậy là đủ rồi chớ.
    cục vàng 4 số 6 của pa :LoveStruc:
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Trong dàu ăn Molivse có vitamin A không các mẹ nhỉ? Mình thấy quảng cáo loại này là dạng ống, vừa đủ 5ml cho mỗi lần bé ăn nên mình đang thích. Các mẹ đã ai dùng dầu ăn này chưa, chia sẻ cảm nhận cho mình tham khảo với ạ. Dầu ăn bổ sung vi chất dinh dưỡng, mà mình chưa biết là bổ sung những gì á.
    Công nhận vụ này tiện lợi ghê hén mẹ. Em thường lấy cho một muỗng cho vào cháo hoặc bột rồi khuấy đều, khi thì mạnh tay quá khi thì nhẹ quá nên không đều tay. Dạng ống này là tiện lợi và chính xác nhất đây
    • 8,154 Bài viết

• 8,022 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một kho tàng kiến thức mà những bà mẹ nuôi con nhỏ như chúng ta thật sự quan tâm là đây. Thiếu một trong những vitamin cũng rất quan trọng, mà thiếu vitamin A ảnh hưởng tới mắt nguy hiểm quá các mẹ nhỉ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, bé mình cận + loạn từ khi bắt đầu đi học, vậy là cần bổ sung vitamin A cho con rồi. Không nghĩ là thiếu vitamin A lại ảnh hưởng và liên quan đến nhiều bệnh về sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,313 Bài viết

• 1,760 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vitamin A luôn rất quan trọng trong cuộc sống của chúng ta, nhất là đối với những trẻ nhỏ cần phải được uống vitamin A đều đặn nhằm nâng cao thể lực cũng như tăng sức đề kháng để chống lại bệnh tật. Mà khi nấu đồ ăn cho trẻ cũng phải cho thêm dầu mỡ để hấp thu Vitamin A cho cơ thể.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thêm 2 lưu ý nhỏ cho cả nhà, em thấy mọi người hay quên vụ này lắm nha: Không nên dùng ở nhiệt độ quá cao, nên dùng ngay sau khi trộn và sau khi pha trộn thức ăn, nên sử dụng hết trong vòng 3 giờ.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy 1 năm các bé được đi uống vitamin A 1 lần vào dịp tháng 6, như thế đã đủ chưa các mom nhỉ. Mình nghĩ ngoài việc đợi uống vitamin A theo chiến dịch của TW, chúng ta cũng nên bổ sung vitamin A và các dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể của bé phải không các mom? Tăng cường bữa ăn giàu dinh dưỡng và vitamin A cho bé là việc chúng ta nên làm cho thế hệ tương lai
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thảo nào hàng năm ở phường cứ có chién dịch cho trẻ uống vitamin A miễn phí các mẹ nhỉ? những tưởng chỉ có ảnh hưởng đến mắt ngờ đâu vitamin A quan trọng đến như vậy,
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Mình thấy 1 năm các bé được đi uống vitamin A 1 lần vào dịp tháng 6, như thế đã đủ chưa các mom nhỉ. Mình nghĩ ngoài việc đợi uống vitamin A theo chiến dịch của TW, chúng ta cũng nên bổ sung vitamin A và các dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể của bé phải không các mom? Tăng cường bữa ăn giàu dinh dưỡng và vitamin A cho bé là việc chúng ta nên làm cho thế hệ tương lai
    dạ , đã thế mẹ cháu năm trước lại còn quên không cho con uống, giừo thì phải chú ý đến dinh dưỡng cho trẻ nhỏ qua mỗi bữa ăn, tìm những thực phẩm dinh dưỡng tốt nhất cho con yêu để bổ sung các chất đầy đủ cho sự phát triển của con yêu mới được
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ thấy thành gồm có
    - Dầu gấc . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 50 mg
    - (Chứa beta-carotene, Vitamin E, Lycopen)
    - Dầu Oliu chứa Omega 3,6,9 . . . . . . . . . . . . . . . . 2,4 ml
    - Dầy vừng chứa Omega 6,9 . . . . . . . . . . . . . . . . 2,5 ml
    - Dầu cá Nauy chứa Omega 3 . . . . . . . . . . . . . . . 15 mg
    - Vitamin E . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 10 UI
    - Vitamin D . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 50 UI
    (Thành phần khác : Vừa đủ 5ml)
    được dán trên nhãn hộp thôi nè.
    Lợi ích thì tuyệt vời nhé: Dầu ăn bổ sung vi chất dinh dưỡng Molivse cho trẻ được chiết xuất từ các loại tinh dầu gấc, dầu oliu, dầu vừng và dầu cá Nauy. Giúp bổ sung vi chất dinh dưỡng beta carotene, vitamin E, Bổ sung omega 3,6,9, đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng giúp cho trẻ phát triển trí não, tốt cho mắt, da và tim.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vitamin A thực sự quan trọng với trẻ nhỏ các mẹ nhỉ. Chính vì thế mà hàng năm, luôn có 2 đợt uống vitamin A cho bé từ 6 tới 36 tháng, một lần khoảng tháng 6 và 1 lần khoảng tháng 12, trên toàn quốc luôn. Nhà mình năm nào cũng cho con đi uống đủ.
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi smile⌣32581184
    Vitamin A thực sự quan trọng với trẻ nhỏ các mẹ nhỉ. Chính vì thế mà hàng năm, luôn có 2 đợt uống vitamin A cho bé từ 6 tới 36 tháng, một lần khoảng tháng 6 và 1 lần khoảng tháng 12, trên toàn quốc luôn. Nhà mình năm nào cũng cho con đi uống đủ.
    Em cũng thuộc nằm lòng lịch uống này và tới đợt là cho con đi uống.
    • 11,124 Bài viết

• 5,372 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ nếu bận rộn mà quên cho con uống Vitamin A theo lịch ở phường thì cứ mua dầu ăn Molisve bổ sung cho con hằng ngày nhé. Nói vậy vì mình cũng có lần quên ko cho con đi uống đó. Hì hì hì..........
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3