TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết nấu ăn để bé nhanh tăng cân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.86K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

1. Dùng nước hầm xương để nấu cháo: CHƯA ĐỦ

Có không ít bà mẹ hầu như ngày nào cũng chăm chỉ hầm xương để lấy nước nấu cháo cho con. Các mẹ tin rằng, nước hầm xương sẽ có nhiều chất dinh dưỡng và trẻ có thể hấp thu hết những chất này. Tuy nhiên, có không ít mẹ cảm thấy bực mình và chán nản vì dù ngày nào cũng cho con ăn cháo nấu từ nước hầm xương nhưng con vẫn không hề tăng cân. Thực tế, nước hầm xương chỉ có tác dụng là mang lại vị ngọt và mùi thơm. Trong nước thịt, nước xương hầm có nhiều nitơ, tạo cảm giác ngon miệng, vị thơm nhưng có chữa rất ít đạm và canxi.

image

Ngoài vị thơm ra, nước xương không có đủ dinh dưỡng, hơn nữa, còn gây khó tiêu, dễ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của trẻ. Để cân bằng dinh dưỡng, mẹ cần phải bổ sung thêm thịt cá, rau củ quả vào món cháo. Không những thế, nếu chỉ có nước hầm xương, bé sẽ không có đủ chất béo trong bữa ăn, mẹ cần trộn vào một thìa dầu ăn dành cho trẻ em để cân bằng dinh dưỡng mẹ nhé. Nên sử dụng dầu ăn Molivse để đảm bảo đúng liều lượng chất béo bổ sung cho con và cung cấp các vi chất Vitamin E, A, D, Betacaroten tăng khả năng hấp thụ chỉ khi ở trong môi trường dầu. Molivse bổ sung vi dinh dưỡng – không thể tổng hợp qua thức ăn mà chỉ có thể bổ sung ở ngoài.

2. Bỏ dầu ăn vào cháo sẽ khiến con bị đau bụng? => SAI LẦM

Suy nghĩ cho dầu ăn vào cháo sẽ khiến con bị đau bụng là suy nghĩ sai lầm bởi lẽ dầu ăn cung cấp nhiều năng lượng và hỗ trợ cơ thể hấp thu được nhiều chất dinh dưỡng khác. Chính vì thế, khi nấu cháo cho con ăn, các bà mẹ nên cho vào trong cháo từ 1 đến 2 thìa dầu/ mỡ. Dầu ăn (bao gồm dầu thực vật hoặc dầu cá) được xếp vào nhóm thực phẩm cung cấp chất béo (cùng những sản phẩm khác như mỡ, bơ …).

image

Đây là nhóm chất dinh dưỡng rất quan trọng, đóng vai trò chính trong cung cấp năng lượng cho trẻ, giúp hình thành mô mỡ có chức năng điều hòa thân nhiệt, cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể. Chính vì vậy, không nên bỏ sót chất dinh dưỡng quý giá này trong khẩu phần ăn của trẻ.

Molivse được điều chế tổng hợp từ 4 loại dầu (Gấc, cá Nauy, Oliu, vừng), là sản phẩm cao cấp, được các bác sỹ từ viện dinh dưỡng khuyên dùng, Molivse được điều chế dạng ống thuận tiện, tránh cho việc bị hỏng khi mở nắp kho dùng loại hộp.

image

3.Cho con ăn khoa học

Trong các bữa ăn hàng ngày của con, cho trẻ ăn đa dạng các thực phẩm và chú ý trong mỗi bữa ăn đều có đủ 4 nhóm thực phẩm (bột, béo, đạm, rau). Chú ý đến lượng thực phẩm cần dùng cho trẻ trong mỗi bữa ăn. Molivse bổ sung vi dinh dưỡng – không thể tổng hợp qua thức ăn mà chỉ có thể bổ sung ở ngoài. Thực tế, các mẹ chỉ chú trọng vào bổ sung Glucid, Protein, Chất xơ mà bỏ qua Lipid (chất béo).

Tăng lượng dầu mỡ trong bữa ăn của bé. Vì dầu mỡ cung cấp năng lượng gấp đôi chất bột và chất đạm. Mỗi chén bột, cháo hoặc cơm của trẻ cần có một muỗng canh dầu hoặc mỡ mẹ nhé!

(sưu tầm)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé đầu nhà mình cũng vẫn ăn cháo mình tự chế biến, sau mỗi lần nấu mình thường thêm 1 thìa dầu gấc, dầu oliu nhưng mình chưa biết đến dầu ăn Molisve, có lẽ 4 năm về trước chưa có phải không các mom?bé thứ 2 nhà mình sắp chào đời, vô topic này học hỏi thêm nhiều điều lại biết thêm 1 loại dầu mới chuẩn bị cho con đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi những bài học nho nhỏ này thôi, những hành động nhỏ này mà không chú ý là món ăn của con sẽ giảm đi phần dinh dương nè, giờ mẹ con sẽ chú ý nhiều hơn trong việc nấu nuóng và lựa chọn thực phẩm nấu cho con yêu mới được
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Bé đầu nhà mình cũng vẫn ăn cháo mình tự chế biến, sau mỗi lần nấu mình thường thêm 1 thìa dầu gấc, dầu oliu nhưng mình chưa biết đến dầu ăn Molisve, có lẽ 4 năm về trước chưa có phải không các mom?bé thứ 2 nhà mình sắp chào đời, vô topic này học hỏi thêm nhiều điều lại biết thêm 1 loại dầu mới chuẩn bị cho con đây
    dạ bác ơi, vậy thị ngày mai mẹ con sẽ mua cho cả nhà dùng luôn đó ạ, giờ mẹ con thay đổi nhiều hơn cách nghĩ trong việc nuôi con rùi bác ah, nhiều thực phẩm chứa nhiều dinh dương như thế này mà mẹ con lại bỏ qua cơ chứ,
    • 1,012 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng chịu ăn và ăn khá nhiều nhưng mãi vẫn ko tăng cân. Có lẽ nào mình chưa cho đủ lượng dầu vào khẩu phần của bé nhỉ??
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế thì cùng thay đổi mẹ Quynhanh nhé, dầu mới Molivse kết hợp nhiều loại nhiều vi chất dinh dưỡng nên sau khi chế biến xong thêm dầu ăn Molivse món ăn sẽ trở nên hấp dẫn rất nhiều nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh0701.. Xem bài viết
    dạ bác ơi, vậy thị ngày mai mẹ con sẽ mua cho cả nhà dùng luôn đó ạ, giờ mẹ con thay đổi nhiều hơn cách nghĩ trong việc nuôi con rùi bác ah, nhiều thực phẩm chứa nhiều dinh dương như thế này mà mẹ con lại bỏ qua cơ chứ,
    • 1,523 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đọc bài này xong mới thấy mình nuôi còn cầu kỳ mà chưa khoa học tí nào cả các bác ah, cần phải làm lại ngay quy trình nấu ăn và trao dinh dưỡng cho con mõi được
    • 1,523 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoacaimaitoc Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng chịu ăn và ăn khá nhiều nhưng mãi vẫn ko tăng cân. Có lẽ nào mình chưa cho đủ lượng dầu vào khẩu phần của bé nhỉ??
    đúng rùi có thể lắm chứ bác, vi chất dinh dưỡng rát cần thiết cho sự phát triển của trẻ, có nhiều trẻ ăn nhiều mà không có đủ chất thì vẫn cảm giác no nhưng mà dinh dương vào người thì không có, hoặc mất đi qua quá trình mẹ chế biến thưc ăn rùi, bác thử dầu Molivse chưa? bổ sung vi chất dinh dương , rất tốt cho trẻ đó
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mom nó ơi đang có cuộc thi nấu ăn cho bé. Vào đó tha hồ học cách nấu ăn cho con nhé. Đúng là chăm con vất vả và cần phải khoa học. Nhiều khi thấy thiếu kinh nghiệm chăm sóc con quá cơ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbuitran. Xem bài viết
    đọc bài này xong mới thấy mình nuôi còn cầu kỳ mà chưa khoa học tí nào cả các bác ah, cần phải làm lại ngay quy trình nấu ăn và trao dinh dưỡng cho con mõi được
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng từng sai lầm khi nghĩ là ninh xương lấy nước nấu cháo cho con là đủ chất. Cứ mua xương cục hoặc sườn về, ninh kỹ rồi nghĩ, chất ra hết nước rồi, thế là con mình có đủ chất. Sau này khi đọc một số bài báo mới hiểu ra, thảo nào con mình còi thế, hic
    • 4,084 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi smile⌣32580931
    Mình cũng từng sai lầm khi nghĩ là ninh xương lấy nước nấu cháo cho con là đủ chất. Cứ mua xương cục hoặc sườn về, ninh kỹ rồi nghĩ, chất ra hết nước rồi, thế là con mình có đủ chất. Sau này khi đọc một số bài báo mới hiểu ra, thảo nào con mình còi thế, hic
    Em nhớ đọc ở đâu được bài báo khi ninh xương thì chất dinh dưỡng chỉ ra được 5% thôi, còn lại vẫn nằm trong xác. Lúc con em còn nhỏ, em ninh xương xong thì gỡ thịt ra xay nhuyễn cho vào trong cháo luôn, vậy thì mới có chất dinh dưỡng được.
    • 11,124 Bài viết

• 5,375 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi smile&smile Xem bài viết
    Có rất nhiều bà mẹ có suy nghĩ như mẹ nó nhưng thực sự đó là điều sai lầm, các bà mẹ còn thích hầm xương ống nữa cơ, thực ra phần mỡ từ tủy của xương ống làm cho bé nê tì, khó tiêu thành ra gây cảm giác biếng ăn luôn đó. Các bé cần phải ăn đa dạng các loại thực phẩm tuy nhiên mẹ nên cân nhắc xem món nào sẽ phù hợp với lứa tuổi và cơ địa của con nhé!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 889 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nuôi con phát triển khỏe mạnh không đơn giản là cho con ăn no mà phải ăn đủ chất. Nhiều bé thừa cân nhưng mà lại thiếu chất đó các mẹ ạ. Ví dụ như quan điểm ninh nước hầm xương nấu cháo cho con, lúc ăn thì ngọt nước lắm nhưng thực ra không đảm bảo cung cấp đủ chất cho con đâu ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 815 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mẹ heodesuong ơi, ngày xưa các cụ cứ ninh xương cho con đấy nhưng đúng là nước ninh xương không giàu dinh dưỡng như mình tưởng đâu. thế nên cách tốt là dùng các loại dầu ăn bổ sung vi dinh dưỡng, sau khi chế biến chỉ việc cho thêm 1 tuýt dầu ăn vào là ok, con sẽ có môt bát cháo giàu dinh dưỡng rồi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Em nhớ đọc ở đâu được bài báo khi ninh xương thì chất dinh dưỡng chỉ ra được 5% thôi, còn lại vẫn nằm trong xác. Lúc con em còn nhỏ, em ninh xương xong thì gỡ thịt ra xay nhuyễn cho vào trong cháo luôn, vậy thì mới có chất dinh dưỡng được.
    • 205 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

dầu ăn Molivse giờ mới biết thanhk chủ thớt
    Trẻ Em Là Mầm Non Tương Lai
    • 1,457 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Nuôi con phát triển khỏe mạnh không đơn giản là cho con ăn no mà phải ăn đủ chất. Nhiều bé thừa cân nhưng mà lại thiếu chất đó các mẹ ạ. Ví dụ như quan điểm ninh nước hầm xương nấu cháo cho con, lúc ăn thì ngọt nước lắm nhưng thực ra không đảm bảo cung cấp đủ chất cho con đâu ạ
    Đúng là vậy đó nước hầm xương chỉ tạo độ ngọt thôi còn đạm thì phải ăn cả thịt. Ngày xưa lạc hậu nên có nhiều quan niệm sai lầm về dinh dưỡng lắm, đó cũng là nguyên nhân gây thấp còi cho người dân Việt Nam đó.
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Có rất nhiều bà mẹ có suy nghĩ như mẹ nó nhưng thực sự đó là điều sai lầm, các bà mẹ còn thích hầm xương ống nữa cơ, thực ra phần mỡ từ tủy của xương ống làm cho bé nê tì, khó tiêu thành ra gây cảm giác biếng ăn luôn đó. Các bé cần phải ăn đa dạng các loại thực phẩm tuy nhiên mẹ nên cân nhắc xem món nào sẽ phù hợp với lứa tuổi và cơ địa của con nhé!
    Đúng thế mẹ nó ơi, nước hầm xương chẳng cung cấp đủ chất cho bé, nó chỉ đánh lừa vị giác của mẹ và của bé rằng nước rất ngọt. Nếu kéo dài tình trạng đó sẽ khiến bé chậm tăng cân, thiếu chất và chắc chắn sẽ không phát triển đạt chuẩn. May mà mình nhận ra sớm nên đã điều chỉnh kịp thời đó ạ.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái này là chuẩn nè mình cũng chẳng dùng nước hầm xương để nấu cháo cho con đâu,cách dùng nước hầm xương nấu cháo xưa rồi thế nên dùng dầu ăn cho vào cháo là chuẩn nhất, bé vừa ăn ngon miệng vừa được bổ sung dưỡng chất
    Trích dẫn Nguyên văn bởi smile⌣32591267
    Đúng thế mẹ nó ơi, nước hầm xương chẳng cung cấp đủ chất cho bé, nó chỉ đánh lừa vị giác của mẹ và của bé rằng nước rất ngọt. Nếu kéo dài tình trạng đó sẽ khiến bé chậm tăng cân, thiếu chất và chắc chắn sẽ không phát triển đạt chuẩn. May mà mình nhận ra sớm nên đã điều chỉnh kịp thời đó ạ.
    • 8,154 Bài viết

• 8,022 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    cái này là chuẩn nè mình cũng chẳng dùng nước hầm xương để nấu cháo cho con đâu,cách dùng nước hầm xương nấu cháo xưa rồi thế nên dùng dầu ăn cho vào cháo là chuẩn nhất, bé vừa ăn ngon miệng vừa được bổ sung dưỡng chất
    Lúc mang bầu bé nhà mình được 3 tháng là mình mò mẫn tham gia diễn đàn WTT này, học cách chăm sóc thai, rồi sau đó là chăm sóc khi con ra đời, đến giai đoạn ăn dặm mình cũng học hỏi các mẹ trên đây rất nhiều.
    Đến khi con ăn dặm đực cháo thì mình không xay nhuyễn mà rây cho con ăn nên không thấy con ngán bao giờ. Lúc đó chưa có dầu Molives như bây giờ, nhưng mình vẫn bổ sung các loại dầu gấc, mè, oliu cho con, nhưng bất tiện cái là mình phải canh đong sao cho vừa liều lượng. còn bây giờ dầu Molives đã có dạng tuýp thì các mẹ yên tâm không sợ con thiếu hoặc thừa chất béo mỗi khi cho vào thức ăn cho con rồi đúng không?
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Lúc mang bầu bé nhà mình được 3 tháng là mình mò mẫn tham gia diễn đàn WTT này, học cách chăm sóc thai, rồi sau đó là chăm sóc khi con ra đời, đến giai đoạn ăn dặm mình cũng học hỏi các mẹ trên đây rất nhiều.
    Đến khi con ăn dặm đực cháo thì mình không xay nhuyễn mà rây cho con ăn nên không thấy con ngán bao giờ. Lúc đó chưa có dầu Molives như bây giờ, nhưng mình vẫn bổ sung các loại dầu gấc, mè, oliu cho con, nhưng bất tiện cái là mình phải canh đong sao cho vừa liều lượng. còn bây giờ dầu Molives đã có dạng tuýp thì các mẹ yên tâm không sợ con thiếu hoặc thừa chất béo mỗi khi cho vào thức ăn cho con rồi đúng không?
    Tính thời gian tham gia WTT mình cũng liệt vào kỳ cựu đấy, lên diễn đàn học hỏi được bao nhiêu điều bổ ích Có những điều tưởng chừng khó hiểu vào diễn đàn các mẹ thông thái xử lý được ngay. Học được nhiều mẹo chăm con, học thêm được nhiều món ngon nấu cho con và gia đình nữa chứ. Thích và yêu WTT lắm. Mà mẹ nó biết không chương trình lần này còn có cuộc thi nấu ăn và có quà nữa đấy
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2